Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าโปร่ง VS กีต้าไฟฟ้า  (อ่าน 4303 ครั้ง)

Atichart

• member
กีต้าโปร่ง VS กีต้าไฟฟ้า
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:16:00 »
คือผมอยากลองไปเรียนกีต้าะครับ ผมอยากถามว่าอะไรมันจะเรียนง่ายกว่ากันเพราะผมไม่ค่อยมีพื้นฐานสะเท่าไหร่อะครับ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
Re: กีต้าโปร่ง VS กีต้าไฟฟ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:19:12 »
โปร่งครับ อุปกรณ์แรกเริ่มน้อยดี
แต่ถ้าอยากให้คุ้มมาหน่อย โปร่งไฟฟ้า
เอาคุ้มอีก ก็กีตาร์ Archtop ไปเลยไฟฟ้าก็ได้ โปร่งก็ได้
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:40:00 »
ทักษะ มันคนละอย่างกัน ถ้าเอาลึกๆ มันก็ยากทั้งคู่แหละครับ แต่ พื้นฐานก็จะคล้ายๆ กัน

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:52:56 »
ทักษะ มันคนละอย่างกัน ถ้าเอาลึกๆ มันก็ยากทั้งคู่แหละครับ แต่ พื้นฐานก็จะคล้ายๆ กัน
+1 krab
MUGEN_guitar_SHOP

Atichart

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:41:29 »
ครับขอบคุณคับ

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 14:24:10 »
แนะนำให้เรียนกีตาร์โปร่งครับ เพราะว่า พื้นฐานเหมือนกัน แล้วถ้าอยากเล่นกีตาร์ไฟฟ้าค่อยย้ายไปเรียนตอนหลังครับ และก็สามารถเอาไปต่อยอดเอาได้
เพราะว่า กีตาร์โปร่งได้ช่วยให้เราใช้ มือซ้าย กับ มือขาว ได้คล่องขึ้น แข็งแรงขึ้น
เวลาไปเล่นไฟฟ้าแล้ว ปิ๊คกิ้งรัวๆ จะได้ไม่ปวดมือหรือตระคิวกิน และก็กดโน๊ตได้แม่นยำครับ
เพราะกีตาร์โปร่งสายมันแข็งกว่า เราก็จะใช้แรงกดคอร์ดหรือโน๊ตเยอะขึ้น ทำให้นิ้วแข๊งแรงขึ้น และ+กับการแยกประสาทของมือขวา
ที่เวลาเราเกากีตาร์ เราใช่นิ้ว P I M A (โป้ง ชี้ กลาง นาง) ได้แม่นยำขึ้น เพราะกีตาร์ไฟฟ้าส่วนใหญ่ มือซ้ายเค้าจะเล่นเหมือนกีตาร์โปร่งนั่นแหละครับ
แต่จะง่ายกว่า เพราะว่าสายกดง่ายขึ้น กดนิดหน่อยก็เป็นโน๊ตไม่บอร์ดแล้ว และก็ มือขวาส่วนใหญ่จะใช้ปิ๊คกัน ถ้าเกากีตาร์คล่องๆ เรื่องปิ๊คก็ไม่หลงแล้วล่ะครับ
กีตาร์โปล่งฝึกได้ตลอดเวลา ทุกที่ ทุกสถานะการ เล่นบ่อยๆก็ชัดเจน แม่นยำอะครับ แต่กีตาร์ไฟฟ้าถ้าจะเอาไปไหนมาไหนถ้าไม่เอาแอมป์ไปด้วยก็เล่นไม่ได้
ไปนอนกางเต้นที่ไหนก็อดเล่นเลยล่ะครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 14:47:00 »
การที่เราจะขึ้นไปถึงยอดเขาลูกใดลูกหนึ่ง มันจะขึ้นได้หลายทางครับ แต่พอขึ้นไปถึงจุดสูงสุดบนยอดเขา มันก็ไปสิ้นสุดที่เดียวกันครับ อิอิ

อย่าว่าแต่ กีตาร์ไฟฟ้ากับกีตาร์โปร่งเลยครับ แค่กีตาร์โปร่งอย่างเดียว วิธีการฝึกก็หลายสายละครับ
บางคนเลือกที่จะฝึกสเกลก่อน ทั้งๆที่ยังเล่นไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่เลย แต่บางคนเลือกที่จะฝึกทักษะการเล่นไปเรื่อยๆก่อน โดยที่ยังไม่ฝึกสเกล
แต่พอถึงจุตๆนึง คนที่ไม่ได้ฝึกสเกล เค้าก็ต้องเริ่มฝึกสเกล คนที่ไม่ได้ฝึกทักษะ เค้าก็ต้องกลับมาฝึกทักษะ อะไรทำนองนี้ครับ...
(เพื่อนของเพื่อนผม สเกลได้ทุกลูก solo กระจาย แต่ ตีคอร์ดไม่เป็น ปิ๊กกิ้งไม่เป็น ผมละ งง งิด กันเลยทีเดียว)
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 15:52:24 »
การที่เราจะขึ้นไปถึงยอดเขาลูกใดลูกหนึ่ง มันจะขึ้นได้หลายทางครับ แต่พอขึ้นไปถึงจุดสูงสุดบนยอดเขา มันก็ไปสิ้นสุดที่เดียวกันครับ อิอิ

อย่าว่าแต่ กีตาร์ไฟฟ้ากับกีตาร์โปร่งเลยครับ แค่กีตาร์โปร่งอย่างเดียว วิธีการฝึกก็หลายสายละครับ
บางคนเลือกที่จะฝึกสเกลก่อน ทั้งๆที่ยังเล่นไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่เลย แต่บางคนเลือกที่จะฝึกทักษะการเล่นไปเรื่อยๆก่อน โดยที่ยังไม่ฝึกสเกล
แต่พอถึงจุตๆนึง คนที่ไม่ได้ฝึกสเกล เค้าก็ต้องเริ่มฝึกสเกล คนที่ไม่ได้ฝึกทักษะ เค้าก็ต้องกลับมาฝึกทักษะ อะไรทำนองนี้ครับ...
(เพื่อนของเพื่อนผม สเกลได้ทุกลูก solo กระจาย แต่ ตีคอร์ดไม่เป็น ปิ๊กกิ้งไม่เป็น ผมละ งง งิด กันเลยทีเดียว)

จริงครับผมก็เคยเจอ วันๆฝึกแต่โซโล พอเล่นเพลงง่ายๆมันกลับเล่นไม่ได้
ACOUSTIC GUITAR ONLY

lekhaew

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 20:31:42 »
ู^
^
ฮ่า..ฮ่า... โดนเหมือนกันครับ

แรกๆ ก็ฝึกเล่น more than words ไว้โชว์ว่าเหมือนจะเก่ง

แต่พอเพลงง่ายๆ ตีคอร์ด กลับแป๊ก ซะงั้น
Applause, Antonio Sanchez s-20, Taka ED55SC, Morris W30, FG-360

K@Y

• member
  • เคครับ :)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 22:23:54 »
ถ้าเป็นผมจะเรียนโปร่งครับถ้ายังไม่รู้เรื่องนะครับเพราะโปร่งมันค่อนข้างเเน่นกว่าไฟฟ้านะครับในความคิดผม

Thumbs up

• member
  • - เล่นกีตาร์อย่างมีความสุุข -
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 00:11:37 »
เล่นตีคอร์ดโปร่งไปก่อน แล้วค่อยเล่นกีไฟฟ้า อีกทีก็ไ้ด้ หรือเล่นควบกันไปทั้งคู่ก็ดีครับ ผมก็เล่นควบไปทั้งคู่เลย สนุกดี

Krataipaa

• member
    • >>แอดเฟสผมเลยครับ<<
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 01:38:52 »
วงร็อคเล่นไฟฟ้า วงสุรายังไงก็โปร่งครับ 5555+

keep_kim

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 03:15:36 »
วงร็อคเล่นไฟฟ้า วงสุรายังไงก็โปร่งครับ 5555+

อันนี้ต้องบวกคับ 5555

Bankchill(^_^)

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 04:34:18 »
โปร่งครับ เอาให้เจ็บมือครับ ไม่งั้นถ้าเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าเก่งแต่จับคอร์ดกีต้าร์โปร่งบอดก็แปลกๆนะครับ

kriengkri

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 07:16:18 »
เมื่อก่อนเล่นไฟฟ้า
โตมาเล่นโปร่งซะงั้น
 ;D

Topcoms

• member
  • ยิ่งยาก...ยิ่ง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:26:48 »
โปร่งอีกครับ....เพราะสุดท้ายก็ต้องจบที่โปร่ง...