Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์คลาสสิค YAMAHA ควรซื้อรุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 28302 ครั้ง)

Moo-SuRat

• member
สวัสดีครับ  ผม หมู มาโนช อยู่ จ.สุราษฎร์ธานี 

ต้องการความรู้เพื่อจะได้ไปซื้อ กีต้าร์คลาสสิค YAMAHA ให้ลูกชาย (เรียน ม.5) ครับ

เห็นมีหลายรุ่น หลายราคา แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ  จึงต้องการสอบถามว่า

ควรซื้อรุ่นไหนดี คุณภาพเสียงเป็นยังไง ไม้แบบไหน ส่วนราคาประมาณ 10,000.- ถึง 20,000.- ครับ 

ขอความคิดเห็นช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ขอบคุณมากครับ

หมู  สุราษฎร์ฯ

ธรรมดา

• member
Re: กีต้าร์คลาสสิค YAMAHA ควรซื้อรุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 12:29:40 »
ผมใช้ YAMAHA C-70 ครับ ไม่แพง และชอบมาก ๆ

gitarreee

• member
Re: กีต้าร์คลาสสิค YAMAHA ควรซื้อรุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 12:55:24 »
ตอนเป็นนักเรียนใช้ GD10c ประมาณสองหมื่น ไม่รู้ตอนนี้เท่าไหร่แล้วครับ
Classical Guitarist

123

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 05:10:45 »
ผมว่างบขนาดนี้ เล่น CG-182 หรือ CG-192 ไปเลยครับ.

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:48:56 »
อย่ามาห้าว เป็น กีตาร์ที่ได้มาตรฐาน มีงบเท่าไหร่ ก็จัดได้เลยตามงบที่มีครับ

K@Y

• member
  • เคครับ :)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:11:36 »
ไม่ลองมองยี่ห้ออื่นหน่อยหรอครับ

Near Dawn

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:18:26 »
อยากร้เมหือนกันครับ งบ 10000-20000  ยี่ห้อไรดีครับ ^^
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

natchanan

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 12:19:09 »
ลูกชายหัดเล่น หรือจะเรียนจริงจังครับ
จำเป็นต้องเป็นยามาฮ่าอย่างเดียวหรือเปล่า
ถ้างบขนาดนี้ และต้องการยามาฮ่ายี่ห้อเดียวเท่านั้น ก็ 182 192 ไปเลยครับ
182 น่าจะอยู่หมื่นห้าถึงหมื่นหกแล้วแต่ที่นะครับ 192 ก็หมื่นปลายๆบางร้านอาจจะสองหมื่นต้นๆ
ลองหาดูก่อนครับ

ถ้ายังไงลองให้ข้อมูลเพิ่มซักหน่อย น้าๆในนี้จะให้คำแนะนำได้มากกว่านี้ครับ

Te amo Tori

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 14:14:34 »
พ่อผมเรียก ยามมันฮ่าง

SURACHART2554

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 17:14:43 »
YAMAHA CG170SA  ดีไหมครับกำลังจะซื้ออยู่พอดี

น้าธี

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 18:34:55 »
แนะนำ CG182 - CG192 ตามๆกันไปครับ หากใช้ระยะยาวจะเห็นผล เนื่องจาก Top เป็น solid

สำหรับผมงปน้อย ปัจจุบันผมใช้ C70

redtopup

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 19:01:12 »
ไม่ลองยี่ห้ออื่นมั่งล๊ะ  
ผมว่า ยามาฮ่า  คอมันจับยากน๊ะ  
แต่ถ้าซื้อให้ลูกชาย ก็ดีครับ ยามาฮ่า 
แต่อย่า เอา เมดอินไชน่า  น๊ะครับ เมื่อ วานไปลองๆดูมา 
คอใหญ่มาก สายแข็งยังกับ ลวดสายสลิงเลย 
ไม่รู้เหมือนกันครับว่า ยามา 5  เดี่ยวนี้ทำในจีนรุ่นไหนเป็นรุ่นไหน
เอาแบบนี้ครับ ซื้อ เอารุ่นที่ไม้หน้าเป็น ไม้แท้ครับ
ผมไปลอง รุ่นอะไรก็ไม่รู้  ไม้อัดทั้งตัว  ดีดไป เล็บแทบหัก  สายมันแข็งมากๆ
ก็ถามร้านเอารุ่นไม้หน้าแท้ครับ ผมก็ไม่รู้ว่ารุ่นไหน 
เวลาไปซื้อ ก็ ควรดูคอครับ ว่ามีสภาพโก่งหรือไม่ครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

cross

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 19:14:51 »
ผมไม่ค่อยสันทัดเรื่องกีต้าร์คลาสสิกเท่าไหร่

ลองดูพวกยี่ห้อ Almansa หรือ Prudensio  ดูครับ

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

Moo-SuRat

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 06:53:19 »
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ได้ให้ข้อชี้แนะที่ดีครับ

ผมอยู่ จ.สุราษฎร์ธานี ก็มีแต่โรงเรียนดนตรียามาฮ่าที่สามารถสั่งเครื่องดนตรีของเค้าได้อ่ะครับ

ส่วนยี่ห้ออื่นที่หลายท่านแนะนำคงหายากครับ เพราะ ที่สุราษฎร์ฯร้านขายเครื่องดนตรีก็ไม่สามารถให้คำแนะนำได้เลย

จึงขอเข้ามาปรึกษาทุกๆท่านในเวปนี้ครับ เพราะเห็นว่าทุกท่านมีประสบการณ์และความรู้มากครับ

ผมต้องการซื้อแบบครั้งเดียวให้ดีและคุ้มราคากับเสียงครับ 

ตอนนี้ก็มีรุ่นที่หลายท่านแนะนำมาคือ  YAMAHA CG170SA -CG182 - CG192

ส่วนยี่ห้อ Almansa หรือ Prudensio จะลองไปถามร้านขายเครื่องดนตรีดูอีกทีครับ ว่ามีรุ่นไหนบ้าง

ผมขอขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยแนะนะครับ 

ด้วยจิตคาระวะ ขอบคุณมากครับ 

Moo-SuRat

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 09:48:17 »
ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำที่ดีครับ

ผมได้ซื้อกีต้าร์คลาสสิค ยามาฮ่า รุ่น CG192C แล้วครับสั่งที่ โรงเรียนดนตรียามาฮ่าสุราษฎร์ธานี ครับ

ผมขอรบกวนสอบถามทุกๆท่านอีกเรื่องน่ะครับ (คงไม่ว่ากันน่ะครับ)

คือ กระเป๋า ใส่กีต้าร์ ที่ได้มารู้สืกว่ากระเป๋าใหญ่กว่ากีต้าร์มาก และดูไม่เข้ารูป จึงต้องหาความรู้ว่า

ควรซื้อเป็นกล่องไส่ หรือ กระเป๋าแบบหนังดีๆ จะได้สะดวกในการพกพา  และ ซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

ขอขอบคุณจากใจจริงอีกครังครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 10:07:00 »
ใส่ Hard Case จะดีกว่านะครับ
กันกระแทก จะได้เซฟตัวกีตาร์ด้วยครับ

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 11:05:06 »
โอว..........หรูหราเชียว.....
ผมมี CG171c อยู่ตัวนึง  อยู่กันมาเป็นสิบปีแล้ว
ไม่เคยงอแงง๊องแง๊ง...ไม่เคยป่วยไข้ไม่สบายอะไรเลย
ทั้งที่ก็วางแหมะแข่ะไว้ในห้อง  ไม่ได้ใส่กระเป๋าหรือกล่องอะไรเลยครับ
เล่นมั่งไม่เล่นมั่งมาตลอด  แต่หยิบมาทีไรก็เพลินได้ทุกที
คุ้มค่ามากๆครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 18:34:26 »
ยินดีกับกีต้่าร์ใหม่ด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขกับการเรียนกีต้าร์นะครับ
hard case ดีกว่าครับ ปลอดภัยกว่ากันมาก กีต้าร์หลักพันของผมยังใส่ hard case  ทุกตัวครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

free_053

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 19:51:45 »
ผมใช้ Semi Case ของ Geator คับ ราคาประมาณ2800

djpop

• member
    • Sound Master Sound System and Band Gear for Rental
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 21:59:13 »
CG 100 ครับผม