Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะเริ่มหัดเล่นจากอะไรดีๆ น้าช่วยหลานที  (อ่าน 1894 ครั้ง)

beatlmeii2541

• member
พอดีอยากหัดเล่นกีตาร์เลยซื้อกีตาร์มา ตัวนึงเจ้า V1-DCE
แต่ผมไม่รู้จะเริ่มยังไงน้าๆช่วยแนะนำทีๆๆ คร้าบๆ

จักตารางฝึกซ้อมมาเลยนะๆ อิอิ
My Guitar :  Veelah V-1DCE
Next Target : พอแว้วๆๆ
Skill : งู ปลาๆๆ

• member
Re: ผมจะเริ่มหัดเล่นจากอะไรดีๆ น้าช่วยหลานที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 21:23:43 »
ช่วยทีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

master111

• member
Re: ผมจะเริ่มหัดเล่นจากอะไรดีๆ น้าช่วยหลานที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 21:27:52 »
เอาแบบตอนผมหัดก็ หัดตีคอร์ดครับ C , Am , Dm , G7 วนไปวนมาเรื่อยๆ   เพราะเป็นคอร์ตง่ายๆ 

แต่นั้นเป็นตอนเมือ17 ปีที่แล้วที่ยังไม่มี โลก Cyber ถ้าเป็นตอนนี้ก็เริ่มแบบที่ถูกต้องจะดีกว่าครับ อ่าน TAB เล่น TAB ไปเลย

ปล. อิจฉาเด็กสมัยนี้จริง สื่อการเรียนการสอนเยอะแยะ ถ้าผมอายู 14 ตอนนี้ละกี้จะแปลงร่างเป็นเทพให้ดู

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 21:28:52 »
ลองไปซื้อหนังสือมาอ่าน มาเล่นตามดูก่อนก็ได้ครับ จะได้เป็นขั้นเป็นตอน
ตอนพึ่งเริ่มเลยจริงๆก็ต้องฝึกมือที่ละข้างอ่ะครับ
ฝึกมือซ้ายก่อนเลย จับคอร์ดหลักๆให้ได้มากที่สุด
ขวาก็ดีดลงอย่างเดียวก่อน เอาให้คล่องแค่นี้ก่อนแหล่ะครับ

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 21:39:45 »
ผมพออ่านแทปได้น่ะครับๆๆ แต่อยากได้หลักการจิงๆๆซักทีๆ

master111

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 22:02:25 »
หลักการในการเล่นดนตรีทุกชนิด ก็คือเรื่อง Note เสียงต่างๆ จังหวะ เร็วช้า สันยาว แล้วก็คอร์ดครับ ถ้าเอาจริงๆก็อ่าน Note ก่อนเลย แต่ผมทุกวันนี้ก็ยังอ่าน Note ของ Guitar ไม่ออก ก็เล่น TAB เอาง่ายดี

Saniday

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 22:14:33 »
เทคนิคที่ดีจะมาจากพื้นฐานที่ดีนะครับ
ในความคิดผม ก่อนอื่นเอามาจับบ่อยๆครับ
เล่นอะไรก็ได้ ในกรณีที่ไม่ได้เรียนนะครับ
ถ้าคุณเรียนอยู่ก็ฝึกแบบฝึกหัดบ่อยๆ

การที่เราเล่นบ่อยนั้นสามารถทำให้กีตาร์ของเราเปล่งเสียงได้เพราะมากขึ้นด้วย

น้าจงเเห่งท่าน้ำนนท์เคยบอกผมว่า ตอนแรกกีตาร์มันก็เป็นไม้หน้าตาประหลาดโง่ๆอันนึงนั่นเเหละ
แต่พอเรามาเล่นมันบ่อยๆสอนมันร้องเพลง สอนมันเปล่งเสียงแล้ว นั่นล่ะ มันจะกลายเป็นไม้ที่ร้องเพลงได้

Holmes

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 00:04:04 »
เอาแบบตอนผมหัดก็ หัดตีคอร์ดครับ C , Am , Dm , G7 วนไปวนมาเรื่อยๆ   เพราะเป็นคอร์ตง่ายๆ 

แต่นั้นเป็นตอนเมือ17 ปีที่แล้วที่ยังไม่มี โลก Cyber ถ้าเป็นตอนนี้ก็เริ่มแบบที่ถูกต้องจะดีกว่าครับ อ่าน TAB เล่น TAB ไปเลย

ปล. อิจฉาเด็กสมัยนี้จริง สื่อการเรียนการสอนเยอะแยะ ถ้าผมอายู 14 ตอนนี้ละกี้จะแปลงร่างเป็นเทพให้ดู

ตามนี้เลยครับ
ฝึกให้ชินให้นิ้วมีกำลังครับ มือขวาก็ดีดลงอย่างเดียวก่อน 1 2 3 4แล้วเปลี่ยนคอร์ดวนไปเรื่อยๆครับ
ถ้าอยากร้องไปด้วยเพลงนี้เลยครับ เพลง คนไม่สำคัญ ของพี่พลพล คอร์ดคล้ายกับข้างบน เล่นง่ายครับ
ผมเล่นกีต้าร์เป็นเพลง เพลงแรกก็เพลงนี้แหละครับ

Saniday

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 00:24:47 »

ตามนี้เลยครับ
ฝึกให้ชินให้นิ้วมีกำลังครับ มือขวาก็ดีดลงอย่างเดียวก่อน 1 2 3 4แล้วเปลี่ยนคอร์ดวนไปเรื่อยๆครับ
ถ้าอยากร้องไปด้วยเพลงนี้เลยครับ เพลง คนไม่สำคัญ ของพี่พลพล คอร์ดคล้ายกับข้างบน เล่นง่ายครับ
ผมเล่นกีต้าร์เป็นเพลง เพลงแรกก็เพลงนี้แหละครับ

เป็นรูปธรรมมากครับ ฮ่าๆๆๆๆ
ผมว่าการดีดลงอย่างเดียวเป็กการฝึกตีคอร์ดที่ดีเลยเชียวนะ

ถ้าไปตามสเต็ปไปเรื่อยๆอะไรๆจะดีเองครับ
ให้เพลงเป็นครูสอนเราครับ ผมคิดแบบนี้นะ
สู้ๆครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 01:47:31 »
ถ้าอยากฝึกจริงๆ จังๆ แนะนำให้ไปเรียนเลยครับ แต่ถ้าไม่สะดวกก็ซื้อสื่อการเรียนการสอน มาเรียนด้วยตัวเองได้ครับ   VCD อ่านโน๊ตเป็นใน 7 วันของ อ.ปราชญ์ เป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ  อย่าไปคืดว่ามันเป็นกีตาร์ไฟฟ้า  ทฤษฎีเบื้องต้น ใช้เหมือนกันหมด

ปล.ระหว่างที่ไม่รู็จะเริ่มยังไง  แนะนำให้หาเพลง สไตล์ที่เราชอบ มาเปิดกรอกหูทุกวันครับ เป็นการฝึกหูอย่างนึงเหมือนกัน

piggy

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 10:29:25 »
ตามมาฟังจ้า....

Sanyen

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 12:28:04 »
ของผมสมัยก่อนเริ่มจากหัดจับและทาบคอร์ดโดยการซื้อโปสเตอร์คอร์ดมาหัดจับจนกว่าจะรู้สึกดีดแล้วไม่บอดแล้วก็หาเพลงที่เราชอบดูแล้วคอร์ดง่ายมาเปิดเทปฟังจังหวะแล้วก็เล่นจากช้าๆพอเริ่มจับคอร์ดของเพลงนั้นๆได้แล้วมันจะค่อยๆเริ่มเป็นเพลงครับส่วนตัวผมจะเจอปัญหาเรื่องการตีคอร์ดครับ

TheDuck

• member
  • เล่นตามหัวใจเป็ด...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 14:21:31 »
ผมเพิ่งจะหัดเล่นเหมือนกัน (แต่อายุเยอะแล้ว) ได้ความรู้มากมาย ขอบคุณครับ :D

BBadtz

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 17:58:10 »
ฝึกจับคอร์ดเพลงที่อยากเล่นครับ
มือขวาก็ดีดลง 1 2 3 4 กรณีเปลี่ยนคอร์ดทุก 4 จังหวะ
http://www.strumpatterns.com/Strums/FourFour.htm
เว็บนี้มีสอนการตีคอร์ด 51 แบบ ในจังหวะ 4/4
เพลงป็อบโดยส่วนใหญ่ ก็ 4/4 ละครับ

อีกรูปแบบ อย่าลืมฝึกปิกกิ้งด้วยครับ (การเกานั่นเอง)
ศัพท์ทางวิชาการเค้าเรียกว่า arpeggio หรือการกระจายคอร์ดนั่นเอง
ซึ่งสำคัญไม่แพ้กัน

หลังจากนี้คุณจะเลือกสไตล์การเล่นที่คุณชอบได้เอง
ไม่ว่าจะเป็นตีคอร์ดร้องเพลง ล้อม วงเหล้า
หรือ ฟิงเกอร์สไตล์ขั้นเทพ สุดแล้วแต่ครับ

ขอให้มีความสุขในการฝึกซ้อมครับ
เล่นและซ้อมในแบบของเรา อย่าตามกระแสเป็นพอ

;D ;D ;D

joe neck solid

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 18:44:53 »
ถ้าจะเอาแบบเรียนรู้ถูกต้องเลย ก้ต้องหาเวลาไปเรียนครับน้า แต่ถ้าจะเล่นเอามัน ฮา ก็ไม่ยาก
1.หาเพลงที่เราชอบมา เพลงนึงเราต้องร้องได้ และคอร์ดต้องไม่ยากมาก
2.จดคอร์ด แล้วมาหัดจับตามนั้น วนไป-มา (เพลงนึงไม่น่าจะเกิน 5คอร์ด..อิอิ)
3.ลองร้องเพลงแล้วจับคอร์ดตามเลย (ร้องเพลงเดิมไไเรื่อยๆจนกว่าจะคล่อง  )
หัดแบบนี้ผิดวิธีแต่เป็นเร็วครับ ถ้าเอาจิงๆไม่เกิน 1อาทิตย์ (ถ้าไม่เจ็บนิ้วซะก่อน) ;D ;D ;D

redtopup

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 19:22:07 »
ฝึกจับคอร์ดเพลงที่อยากเล่นครับ
มือขวาก็ดีดลง 1 2 3 4 กรณีเปลี่ยนคอร์ดทุก 4 จังหวะ
http://www.strumpatterns.com/Strums/FourFour.htm
เว็บนี้มีสอนการตีคอร์ด 51 แบบ ในจังหวะ 4/4
เพลงป็อบโดยส่วนใหญ่ ก็ 4/4 ละครับ

อีกรูปแบบ อย่าลืมฝึกปิกกิ้งด้วยครับ (การเกานั่นเอง)
ศัพท์ทางวิชาการเค้าเรียกว่า arpeggio หรือการกระจายคอร์ดนั่นเอง
ซึ่งสำคัญไม่แพ้กัน

หลังจากนี้คุณจะเลือกสไตล์การเล่นที่คุณชอบได้เอง
ไม่ว่าจะเป็นตีคอร์ดร้องเพลง ล้อม วงเหล้า
หรือ ฟิงเกอร์สไตล์ขั้นเทพ สุดแล้วแต่ครับ

ขอให้มีความสุขในการฝึกซ้อมครับ
เล่นและซ้อมในแบบของเรา อย่าตามกระแสเป็นพอ

;D ;D ;D

มาเก็บความรู้

ตามไปดู ขอบคุณ น้ามากครับ 
ผมก็กำลังจะ หัดตีคอรท์เหมือนกัน
ฝึกตาม  เว็บข้างบนล๊ะ  เยี่ยมมากเลยครับน้า สุดยอด 

ขอบคุณน้าครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Near Dawn

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 19:32:50 »
เก็บความรุ้ด้วยคัรบ ^^
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...