Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ได้แค่คิด ได้แค่ฝัน แต่อยากให้เป็นความจริง ที่เห็น และสัมผัสเป็นรูปธรรม ร่วมกัน  (อ่าน 7842 ครั้ง)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ความจริง  น้า ๆ นักกีต้าร์ ในบ้านไม้ ที่ชอบแอบเล่นกีต้าร์อยู่ใต้ถุนบ้านใคร บ้านมัน กันอยู่  (พวกไม่มีเวทีเล่น)  

น่าจะรวมตัวกัน  หาเวลาว่าง นัดแนะกัน แบกกีต้าร์ของใครของมัน  ไปช่วยกันเล่นดนตรีเปิดหมวก  หาเงินบริจาคช่วยผู้ประสบอุทกภัย  

หรืออาจจะไปออกภาคสนาม ไปเล่นให้ชาวบ้านที่ประสบอุทกภัย ในพื้นที่ต่าง ๆ  ฟังกัน  เพื่อเป็นการช่วยให้คลายความเครียด  หรือช่วยผ่อนคลายความทุกข์  กันบ้าง  น่าจะดีนะครับ

จึงได้แค่คิด  ได้แค่ฝัน  แต่อยากให้เป็นความจริง ที่เห็น และสัมผัสเป็นรูปธรรม ร่วมกัน  จริง ๆ ครับ...

น้า ๆ ท่านใด มีประสบการณ์  การเล่นดนตรีเปิดหมวก  หรือเล่นดนตรีเพื่อการกุศล  น่าลองนำประสบการณ์ที่ทำผ่านมา  เป็นหัวแถวนำขบวน อีกสักครั้ง ก็น่าจะดีครับ

ส่วนผม ไม่เคยมีประสบการณ์ใด ๆ มาก่อน  และหากความคิด และฝันเป็นจริง  

เผื่ออานิสงฆ์ ช่วยให้น้า ๆ ทุกท่านในบ้านไม้หลังนี้ ประสบความสุขกาย สุขใจ สุขถึงครอบครัวทุกท่าน ก้าวหน้าในหน้าที่การงาน ร่ำรวยทำมาค้าขึ้น ได้ครอบครองกีต้าร์ในฝันทุก ๆ ท่าน

ก็ยินดี ร่วมขบวนการ  โดย  ขอนำ  Taylor 314 CE  และ Martin DC 16 GTE  ให้น้า ๆ ทุกท่านที่ใจดี มีจิตอาสา นำไปใช้ ร่วมบรรเลงขับกล่อม ร่วมทำบุญ กันครับ

Finger Picking Style

Near Dawn

• member
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
like ด้วยครับ ขอให้มันเกิดขึ้นจริง ๆ ครับ

pannpower

• member
                       ^_^ ปายด้วยค๊าบบบ เมษา ที่ผ่านมา ผมไปกะสาวๆ แถวชลบุรี ได้บุญมาเพียบเลย ^_^

เราคนไทย ช่วยกันๆๆๆ ^_^

มาปลุกไฟในตัวเรากันดีกว่า มีแรงช่วยแรง มีใจช่วยใจ มีกีตาร์ มาเปิดหมวกกัน นะคร๊าบบบ ๆๆๆ  ^_^

you Beautiful ร้องเพลง รับบริจากช่วย ภาคใต้

มาม่า กีต้าร์เมา

• member
ได้บุญงี้...น่าหนับหนุน.. ;D :D

pickpanther

• member
    • My Page
นัดวันกับรายละเอียดกันเลยดีกว่าครับ ขอมีส่วนร่วมด้วยครับ
FB/PickFingerstyle

• member

น้า ๆ ท่านใด มีประสบการณ์  การเล่นดนตรีเปิดหมวก  หรือเล่นดนตรีเพื่อการกุศล  น่าลองนำประสบการณ์ที่ทำผ่านมา  เป็นหัวแถวนำขบวน ก็น่าจะดีครับ

ส่วนผม ไม่เคยมีประสบการณ์ใด ๆ มาก่อน  และหากความคิด และฝันเป็นจริง

ก็ยินดี ร่วมขบวนการ  โดย  ขอนำ  Taylor 314 CE  และ Martin DC 16 GTE  ให้น้า ๆ ทุกท่านที่ใจดี มีจิตอาสา นำไปใช้ ร่วมบรรเลงขับกล่อม ร่วมทำบุญ กันครับ

thezerot

• member
เห็นด้วยประการทั้งปวงเลยครับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

joe neck solid

• member

apinan14

• member
หาสถานที่ และลุยกันเลยดีกว่า

pannpower

• member
    สถานที่ที่ผมไปเป็นตลาดนัดสะพานปลาท่าเรือพลี ชลบุรีอ่ะครับ  ตอนแรกกะขับไปเล่นริมหาด แต่หิวเลยแวะหาของกิน ขับไปขับมา เอ๊ะ...!!!! คนทำไมเยอะยัง

ตัดใจอย่างไวทั้งสามคนเอาที่นี่แหละวะ (เปิดหมวกครั้งแรกด้วย ^_^) คนเยอะๆ ยังไงก็ไม่เหงา อิอิ เลยจอดรถ ขนข้าวของกับสองสาว  จัดแจงที่ทาง ปูเสื่อ...

..แล้วเริ่มบรรเลงเลย (เลยไม่ได้หาของกินกันเลย) กะเล่นเปิด 1 เพลง แล้วจะเดินหาของกิน แต่...แต่ พอยังไม่สับคอร์ด เริ่มมีคนนำเงินมาหยอดที่กล่องบริจาคของสองสาวแล้ว...

เล่นไปร้องไป เริ่มมีคนมาหยอดบริจาคเรื่อย จะหยุดก็ยังไงอยู่ เลยต่อยาวเลย สุขใจมั่กๆๆ ^_^

**** สถานที่ ผมว่า ตลาดนัด คนจะค่อนข้างเยอะพอสมควรนะครับ (ด้วยประสบการณ์เปิดหมวกทั้งหมด  1  ครั้ง !!! อิอิ )

หน้าๆทางเข้ายิ่งดี เพราะคนเค้ายังไงก็ต้องเดิน ผ่าน เรา ทั้งเข้าและออก (กรณี ทางเข้าทางเดียว)

อุปกรณ์ มี    ไมค์คาราโอเกะ 1 ตัว (สำรอง 1)

ขาไมค์ 1 ตัว

ขาตั้งโน้ต(หนังสือเพลง) 1 ตัว

ตู้ AC-33 1 ตัว ( 1 ไมค์+ 1 กีตาร์)

กีตาร์ 1 ตัว (สายสัญญาณ 4-5 เส้น สำรองไว้ เผื่อขาดเผื่อเหลือ)

ปลั๊กพ่วง (ปลั๊กไฟเอาไว้ต่อพ่วงกับไฟที่ตลาดนัด)

หลอดไฟ พร้อมขั้วหลอด (เล่นดึกๆ อาจมองเนื้อ/คอร์ดไม่เห็น)

หนังสือเพลง 1 แฟ้มพอเหมาะๆๆ

อุปกรณ์ประกอบจังหวะ

และที่ขาดไม่ได้กล่องรับบริจาค ^_^  และสองสาว ^_^ นักร้อง อิอิ

yut_ba

• member
    • facebook
เด็กน้อยหนับหนุนด้วยคนครับ  เปนความคิดที่ดีมากๆเยย  ;D ;D

wuthipong

• member
ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงสอบเลยครับน้าๆ สอบเสร็จอาทิตย์หน้า อยากไปด้วยจังเลย ^^

apinan14

• member
นักร้องสาวสวย จะเรียกเงินบริจาคได้มากกว่า นักร้องชายเป็นธรรมดา

• member

ผมได้แค่คิด ได้แค่ฝัน  ไม่มีประสบการณ์  แต่อยากให้น้า ๆ ที่มีประสบการณ์  ช่วยกันคนละไม้คนละมือ  ระดมความคิด ความเห็น  ช่วยกันทำ  (ทำไม่ได้ ทำไม่ทัน โอกาสไม่อำนวย  ก็ไม่เป็นไร ครับ)

แค่น้า ๆ เห็นว่าเป็นสิ่งที่ดี สร้างสรรค์  ควรทำ  ก็เป็นการแสดงถึงความมีน้ำใจ  เห็นใจ  สงสาร  ผู้ที่เดือดร้อน  และส่วนลึก ๆ ของจิตใจ ก็อยากช่วยเหลืออยู่แล้ว  ใช่มั๊ยครับ ?

ส่วนผม คงช่วยได้แค่สนับสนุน เครื่องดนตรี ที่ให้น้า ๆ ที่ใจดี ใช้ร่วมบรรเลง ครับ

แต่ถ้าทำได้  ก็จะเป็นภาคประวัุติศาสตร์ ที่น่าจดจำดี ๆ ของ  ชาวอคูสติคไทย  อีกหน้าหนึ่ง  ก็ได้นะครับ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
ขอรับหน้าที่ถือกล่องบริจาค ครับ เอ๊ะ นั่นมันหน้าที่สาวๆนิ ไม่เป็นไรให้ทำหน้าที่อะไรก็ได้ครับ แต่ขอมีส่วนร่วมกับกิจกรรมดีแบบนี้ด้วยคน

MUI

• member
SOS ก็จัดแล้ว

SON น่าจัด

SONE ด้วย

SOC (SaveOurCountry)

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

tao

• member
อยากไปด้วยจังเลย

ด้วยฝีมืออันน้อยนิด....ประสบการณ์อีกนิดหน่อย....กับอุปกรณ์อีกหนึ่งชุด

ที่ไหนบอกด้วยนะคร้าบ

Protong

• member
  • สุขก็เล่นกีตาร์ ทุกข์ก็เล่นกีตาร์
    สถานที่ที่ผมไปเป็นตลาดนัดสะพานปลาท่าเรือพลี ชลบุรีอ่ะครับ  ตอนแรกกะขับไปเล่นริมหาด แต่หิวเลยแวะหาของกิน ขับไปขับมา เอ๊ะ...!!!! คนทำไมเยอะยัง

ตัดใจอย่างไวทั้งสามคนเอาที่นี่แหละวะ (เปิดหมวกครั้งแรกด้วย ^_^) คนเยอะๆ ยังไงก็ไม่เหงา อิอิ เลยจอดรถ ขนข้าวของกับสองสาว  จัดแจงที่ทาง ปูเสื่อ...

..แล้วเริ่มบรรเลงเลย (เลยไม่ได้หาของกินกันเลย) กะเล่นเปิด 1 เพลง แล้วจะเดินหาของกิน แต่...แต่ พอยังไม่สับคอร์ด เริ่มมีคนนำเงินมาหยอดที่กล่องบริจาคของสองสาวแล้ว...

เล่นไปร้องไป เริ่มมีคนมาหยอดบริจาคเรื่อย จะหยุดก็ยังไงอยู่ เลยต่อยาวเลย สุขใจมั่กๆๆ ^_^

**** สถานที่ ผมว่า ตลาดนัด คนจะค่อนข้างเยอะพอสมควรนะครับ (ด้วยประสบการณ์เปิดหมวกทั้งหมด  1  ครั้ง !!! อิอิ )

หน้าๆทางเข้ายิ่งดี เพราะคนเค้ายังไงก็ต้องเดิน ผ่าน เรา ทั้งเข้าและออก (กรณี ทางเข้าทางเดียว)

อุปกรณ์ มี    ไมค์คาราโอเกะ 1 ตัว (สำรอง 1)

ขาไมค์ 1 ตัว

ขาตั้งโน้ต(หนังสือเพลง) 1 ตัว

ตู้ AC-33 1 ตัว ( 1 ไมค์+ 1 กีตาร์)

กีตาร์ 1 ตัว (สายสัญญาณ 4-5 เส้น สำรองไว้ เผื่อขาดเผื่อเหลือ)

ปลั๊กพ่วง (ปลั๊กไฟเอาไว้ต่อพ่วงกับไฟที่ตลาดนัด)

หลอดไฟ พร้อมขั้วหลอด (เล่นดึกๆ อาจมองเนื้อ/คอร์ดไม่เห็น)

หนังสือเพลง 1 แฟ้มพอเหมาะๆๆ

อุปกรณ์ประกอบจังหวะ

และที่ขาดไม่ได้กล่องรับบริจาค ^_^  และสองสาว ^_^ นักร้อง อิอิ

ตามที่น้า pannpower เสนอมาก็ดีน๊ะครับ น้ากวาง ผมอยู่ชลบุรี ไกล้ๆ ท่าเรือพลี ยินดีสนับสนุนเต็มที่เลยครับ ยินดีต้อนรับทุกคน ด้วยใจครับ

@ น้า pannpower""""   เห็นจากในรูปแล้ว นับถือๆ ครับน้า เยี่ยมจริง