Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่น Finger Style กับเล่นแนวกีต้าร์ Classic เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 16472 ครั้ง)

manopsopjing

• member
อย่าง Jung Sung Ha นี่เรียกว่าเป็น Finger Style โดยใช้กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า ใช่ป่ะครับ
ส่วนอ. Nobu ท่าจับกับกีต้าร์ (เอียงซัก 45 องศา) กับกีต้าร์ที่ใช้ นี่เป็นแนวกีต้าร์ Classic ใช่ป่ะครับ

เปรียบเที่ยบเพลง Lovin' You

น้อง Jung Sung Ha  
(Minnie Riperton) Loving You - Sungha Jung

อ.โนบุ  
Lovin' you (fingerstyle solo guitar) / Cover by Nobu

ที่ทั้งคู่เล่นเพลงเดียวกัน แต่ฟังดูต่างกัน อาจเป็นเพราะแนวใครแนวมัน
อย่างนี้ความแตกต่างของการเล่นทั้ง 2 แนวคืออะไรหรอครับ ถ้าไม่นับกีต้าร์ที่ใช้ กับท่าจับอ่ะครับ

???

เห็นบางที่มีสอนทั้งแนว fingle style กับ classic เลย อยากรู้ถึงความแตกต่างครับ

altobIue

• member
fingerstyleทั้งคู่แหละครับ มันไม่ได้อยู่ที่เครื่องดนตรีหรอกครับ
แค่ว่าคุณโนบุใช้สายเอ็นเพราะอาจได้เสียงที่นุ่มกว่าก็เป็นได้ครับ
classicกับfingerstyleมันก็ตระกูลเดียวกันครับ ต่างกันที่ความร่วมสมัย
เหมือนเราฟังเพลงลูกกรุงกับเพลงป๊อบในปัจจุบันละมังครับ

Ham lele

• member
ตอนแรกผมคิดว่าพี่โนบุ  กับพี่ลูกแกะคนเดียวกัน

Mook :)

• member
fingstyle คือ การนำเอาเพลง แบบที่มีคนร้องอ่ะ มาทำเป็นเพลงบรรเลง ใส่เมโลดี้แทนคำร้องลงไป
classic ก็คือ เพลงบรรเลงธรรมดา
ตามความคิดของเรานะ ถูกผิดยังไงฝากน้าๆแก้ที จะได้เข้าใจใหม่ อิอิ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
ผมเข้าใจว่ามันคือรูปแบบการเล่นที่แตกต่างกันตรงสำเนียงครับ
ชัดเจนมากๆ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

RJ.

• member
ผมว่า finger style คือแนวทางการเล่นครับ

Classic ในความเข้าใจในกระทู้นี้ น่าจะเป็นเครือ่งดนตรีครับ ...

ถ้าแนวเพลง Classic แต่ใช้กีต้าสายลวดเล่น ... ผมว่ามันก็คือ finger style ในทำนอง classic ครับ ...
แต่ถ้าเพลง POP ใช้กีต้า Classic เล่น มันก็จะเป็น finger style ในทำนอง POP ครับ ...

ผมว่าจากคลิปที่แนบมา นั่นคือการเล่นเพลง POP เหมือนกัน แต่ต่างเครื่องดนตรีกัน ทำให้สำเนียงออกมาต่างกัน .... แต่มันคือ finger style เหมือนกัน .....

redtopup

• member
การเอียงกีต้าร์ ไม่เกี่ยวกับ  แนวเพลงครับ  การเอียง กีตค้าร์ แล้วแต่ ความถนัด ที่แต่ล๊ะคนฝึกมา
ถ้า ให้ แยกแบบชัดเจนก็คือ
รูปแบบของเพลง  
เพลงคลาสสิค ของกีต้าร์คลาสิค นั้น จะแต่งมาเป็น เพลงบรรเลงเลย โดยนักกีต้าร์คลาสสิคยุคโบราณ  ไม่ใช่เอาเพลงร้องมาแต่งเป็นกีต้าร์  
เพลง บรรเลง กีต้าร์  ที่เอาเพลงร้อง มาเรียบเรียงเป็นกีต้าร์ นั้น อาจกล่าวได้ว่า คือ แบบ ฟิงเกอร์  หรือ บางทีเรียกว่า แบบ พิ้งกิ้ง
หรือ บางทีคนเรียบเรียงเพลง ก็ อาจมีเรียบเรียงเป็นเพลงบรรเลงเลยเป็นแบบ ฟิงเกอร์ตั้งแต่ต้น  เลย  
โดยมากแบบ พิ้งกิ้ง  จะเล่นในกีต้าร์โปร่ง
ซึ่ง ไม่ใช่เรื่องแปลกที่ คนเล่น จะเอา กีต้าร์ อะไรมาเล่น  ไม่ว่า จะเอาคลาสสิค มาเล่นแบบ ฟิงเกอร์ก็ได้ไม่ใช่เรื่องแปลก  
แต่เสียงของกีต้าร์จะเหมาะกับ บทเพลงรึเปล่าก็อีกเรื่องนึง
คนเรียบเรียงจะเอา เพลงคลาสสิค มาทำเป็น แบบ ฟิงเกอร์ก็ได้  
อยู่ที่การเรียบเรียงเพลงมากกว่า  ถ้าเราฟังจากการเรียบเรียงเพลงก็รู้แน่ๆว่า แนวเพลงเป็นแบบไหน
เหมือน เฮฟวี่เมทท่อล  ฟังยังไง มันก็ ร๊อคมันส์ๆ  
เพลง บลู ฟังยังไงก็เป็น บลู  
ความหลากหลายของคนเรียบเรียงอาจ เอา อะไรต่างๆมาปนเข้าไปก็ได้ เช่น บลูแจ๊ส  ก็ มีกลิ่นอาย หลายอย่างผสมกับ
ฟัง บาซาโนว่า ก็ ฟังยังไงก็เป็น บาซาโนว่า  
ดังนั้น แนวฟิงเกอร์  ฟังยังไงก็เป็นแนวฟิงเกอร์ แม้ จะใช้ กีต้าร์อย่างอื่นเล่น  

[url=http://www.youtube.com/watch?v=lkImI0U_qfs#]And I Love Her (fingerstyle)]http://www.youtube.com/watch?v=iz5BghBhM8E[url]

[url=http://www.youtube.com/watch?v=lkImI0U_qfs#]And I Love Her (fingerstyle)

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
Beatles: And I love Her

ฟังแล้วง่วงนอน ทำไมมันช้าจัง

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เอาแบบเข้าใจง่ายๆ มันก็เหมือนกันละครับ ต่างกันที่อุปกรณ์  เพราะเดี๋ยวนี้ จะใช้เทคนิค ปนกัน ประยุกเข้าด้วยกัน แต่ถ้าประเภทเพลงคลาสสิค จะเล่นตามโน๊ตเป๊ะ ไม่มีการ แรดของโน๊ตออกไปไหน

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
มาตามฟังครับ
MUGEN_guitar_SHOP

manopsopjing

• member
ขอบคุณมากครับ

ผมเห็นบางที่มีสอนทั้งแนว fingle style กับ classic เลย อยากรู้ถึงความแตกต่างครับ

จะได้เลือกเรียนถูก ผมอยากเรียน fingle style แต่เพื่อนบอกให้เรืยน classic ไปเลย จะได้วางนิ้วถูก

ก็เลยสับสนถึงความแตกต่าง

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ต้องถามตัวเองว่าชอบแบบไหน มากกว่ากัน ก้เรียนแบบนั้น แหละครับ

แต่ถ้าอยาก รู้แบบกว้างๆ ผมแนะนำให้เรียน คลาสสิคก่อน แล้ว ค่อยไปเรียน ฟิงเกอร์สไตล์ ต่อ

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
classic จริงๆ แล้วเป็นชื่อยุคของดนตรีใน ศตวรรษที่ 16-17  แต่ด้วยความที่อะไรจำไม่ได้เขาก็เลยนำมาเรียกดนตรีของชาติตะวันตกตั้งยุคmiddle age จนถึงยุค2000  ซึ่งมีทั้งดนตรีบรรเลงและการขับร้องที่เน้นภาษาเยอรมันบ้าง อิตาลีบ้างและอื่นๆ ถูกบัญญัติให้เป็น แนวดนตรีคลาสสิค และสไตล์กีตาร์คลาสสิคก็คือการนำเพลงของแต่ละยุคนั้นๆ โดยมีนักแต่งให้กีตาร์และเครื่องอื่นบ้างนำมาใช้บรรเลงโดยใช้กีตาร์ที่มีสายเอ็นซึ่งมีมาตั้งแต่โบราณและได้มีการพัฒนาจนเป็นกีตาร์ที่เราเห็นกันอยู่ในลักษณะของกีตาร์คลาสสิค ส่วนfingerstlye นี่ผมขอเดานะว่านำพื้นฐานบางส่วนของคลาสสิคมาใช้และประยุกต์ให้เข้ากับสมัยใหม่รวมทั้งการใช้กีตาร์เสปนหรือกีตาร์สายโลหะ(ที่ไม่ได้เกี่ยกับสายโลหิต แป๊วววว!!)มาบรรเลง   ป.ล. ยอมรับครับว่ามั่วอย่างมีหลักการ

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
Um..............................^_^
facebook.com/byrt21

Carboy

• member
ด้วยจิตคารวะทุกท่าน

K@Y

• member
  • เคครับ :)
classic มันจะค่อนข้างเป็นเพลงบรรเลงถ้าดูเผินๆมันจะไม่ต่้างกันเท่าไรครับเเต่พอเจาะลึกเข้าไปเเล้วนั้น classic มันจะละเอียดกว่ามาก fingerstyle มันจะค่อนข้างหยาบนะครับในความคิดของผมซึ่ง classic นั้นยากกว่ามากจริงๆครับในความคิดของผมนะครับ