Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ intonation ผูกพันถึงกีต้าร์รากหญ้า และGL-1  (อ่าน 11095 ครั้ง)

nhoy

• member
Re: เกี่ยวกับ intonation ผูกพันถึงกีต้าร์รากหญ้า และGL-1
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 16:44:46 »
taylor 214e อาการเหมือนน้าสน  ของผมคาดคาโป้ fret 4-5 แล้วสาย 6 เพี้ยน  พอลองเปลี่ยนมาคาดไล่ทุก fret ก็เพี้ยนเฉพาะ fret 4-5 ของสาย 6
เพราะเหตุเช่นนี้เป็นสาเหตุหนึ่งที่ผมไม่ใช้ Capo แบบสปริงหนีบเลย  สาเหตุก็คือ ในขณะที่ Capo แบบนี้มีแรงหนีบเท่ากันในทุกเฟรท แต่สภาพและรูปลักษณ์ของคอกีต้าร์ในแต่ละเฟรทต้องการแรงหนีบที่ไม่เท่ากัน
ในขณะที่เราใช้ Capo ชนิดนี้กับเฟรทที่ 1, 2, 3 ได้ดี แต่เมื่อเลื่อนขึ้นไปใช้กับประมาณเฟรทที่ 5, 6, 7 ขึ้นไป จะเกิดเสียงเพี้ยนขึ้นเพราะแรงกดหนีบของ Capo มากเกินไปนั่นเองครับ
ดังนั้นผมจึงเลือก Capo ที่ปรับแรงกดได้กับกีต้าร์ของผม นอกจากจะลดปัญหาเรื่องเสียงเพี้ยนแล้วยังช่วยถนอมเฟรทและสภาพผิวของคอกีต้าร์ในอีกส่วนหนึ่งด้วยครับ