Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้คำแนะนำเรื่องหัวแจ๊คครับ  (อ่าน 4100 ครั้ง)

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
อยากได้คำแนะนำเรื่องหัวแจ๊คครับ
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 02:09:54 »
เมื่ออาทิตย์ก่อนผมลองไปหาของที่เวิ้ง
อยากจะได้หัวแจ็คใหม่ซะหน่อย
แต่ปรากฏว่ายืนอึ้ง ท่ามกลางของนับร้อยนับพัน
ถ้าเราจะ Modify สายแจ็คสำหรับกีตาร์ Acoustic เนี่ย
เท่าที่ผมรู้ จากสายทีมีคือ Monster Acoustic
สายต้องใหญ่ > รับสัญญาณเยอะ
แต่หัวนี่สิครับ......ไม่มีความรู้จริงๆ T T
น้าๆมีคำแนะนำมั้ยครับ?
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: อยากได้คำแนะนำเรื่องหัวแจ๊คครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 02:52:05 »
ที่เห็นนิยมใช้กันมากเลยก็ NEUTRIK ครับ เรื่องราคานี่ ไม่แน่ใจครับ น่าจะอยู่ราวๆ 100 กว่าบาท
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
Re: อยากได้คำแนะนำเรื่องหัวแจ๊คครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 03:45:51 »
เห็นเค้าบอกกันว่ามันมีอีกน่ะครับ แต่เดี๋ยวต้องลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมอีก
เผื่อเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ น้าๆครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 04:03:06 »
ผมใช้ Nuetrik/Amphoenol
กะยี่ห้อบ้านๆ 50 กว่าบาท แต่ใช้ได้ดีเชียว (Lidge)
น้า Jotakun ได้ยี่ห้อไรเด็ดๆมาบอกด้วยนะครับ
:)

jotakun

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 10:05:32 »
ได้ครับน้ายินยอม ผมจะลองท่องยุทธจักร์สักหน่อยในชช่วงหน้าร้อนนี้
เท่าที่เจอก็ยังเจอแต่ Nuetrik อยู่เลย เลยคิดว่าน่าจะไปลองให้หมดในสายร้านที่ขายพวกนี้
อาจจะได้รสชาติใหม่ๆกลับมาฝากนะครับบบบ

gazz

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 10:26:13 »
หัวมีมากมายเลยครับ ทั้ง Nuetrik , Kardas บลาๆๆๆ ตอนผมเล่นหูฟัง Audiophile อยู่ เปลี่ยน jack เสียงเปลี่ยน พี่ๆ ใน Web เค้าฟังออก แต่หูผมฟังไม่ออก -"-
พี่เค้าบอกว่าดีแล้วที่หูไม่หาเรื่อง ฮาฮา

เพราะหัว jack 3.5 mm มีราคาตั้งแต่ 250-2000 เลยละครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 10:54:00 »
เคยเห็น Elixir ที่ Music Collection  มีทั้งหัว หลายแบบ และสายเคเบิ้ล ใหญ่ ๆ ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า?
หากไปเดินเล่น  ๆ ลองช่วยเช็คข้อมูลให้ด้วย.... อยากได้ดดดดด...
Finger Picking Style

jotakun

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:13:47 »
เอ.....นอกจากที่เวิ้งแล้ว ยังมีที่อื่นอีกมั้ยครับ?
พอนึกออกที่เซียร์รังสิต เคยได้ยิน แต่ไม่รู้อยู่ตรงไหน?

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 02:02:52 »
มีที่ร้านนัฐพงษ์ ซื้อเสร็จแล้วให้ทางร้านบักกรีให้เลย 30 บาทครับ (ที่บ้านหม้อนะครับ)
ไม่รู้ที่รังสิตรับทำให้ป่าว แต่ที่แน่ๆๆๆน่าจะมีหัวครับ ราคาตั้งแต่ 30 บาทขึ้นครับ
เมื่อเดือนก่อนไปซื้อสายกับหัวแจ๊คที่บ้านหม้อมาครับ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 02:04:33 »
ร้านนัฐพงษ์ที่เซียร์รังสิตน่าจะมีครับ แต่เป็นหัวแบบราคาถูกครับ มีหลายแบบ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

pannpower

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 16:58:55 »
NPE ที่เซียร์รังสิต มีคร๊าบ มีตั้งแต่ถูก จนประมาณ 100-200 ครับ (Neutrik/Amphoenol) จะอยู่ในตู้นะครับ แล้วก็แวะเดินเลือกสายไปเลยก็ได้ อิอิ (ด้านหลัง)