Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [นอกเรื่องกีตาร์]ขอถามเรื่องหูฟังครับ  (อ่าน 1249 ครั้ง)

tlechin

• member
คือตอนนี้กำลังอยากได้หูฟังที่ดีๆ เวลาเอาไปห้องอัด ขึ้นโชว์ หรือฟังเพลงเล่นๆ หนะครับ
ตอนแรกผมใช้monster แต่มันพังแล้วเลยอยากเปลี่ยนดูบ้าง
น้าๆคนไหนพอที่จะแนะนำได้บ้างน่ะครับ ราคาไม่เกี่ยง เป็นหมื่นก็ยอม ขอเป็นแบบ in ear
(หรือแบบมอนิเตอร์ก็ได้นะครับที่นักร้องเอาไว้ขึ้นConcertกัน) ช่วยบอกทีคับ ขอบคุณครับ ^^

KRiS

• member
Re: [นอกเรื่องกีตาร์]ขอถามเรื่องหูฟังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 22:53:13 »
ผมไม่ค่อยรู้อะไรมากเรื่องนี้ แต่รู้ว่า in ear ไม่มีที่แพงๆ ขนาดนั้น แล้วก็มันไม่ดีพอสำหรับนักดนตรีหรอกครับ แถมยังไม่ดีกับหูอีกตะหาก
ถ้าอยากได้หูฟังดีๆ แพงๆ จริงๆ ยังไงมันก็จะออกมาเป็นแบบ Head set อันใหญ่ๆ เพราะมันจะให้ความละเอียด และมิติของเสียง ได้ดีกว่าแบบ in ear มากมายนัก แต่ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่เรื่องพวกนี้ เคยไปนั่งคุยทฤษฎีหูฟัง มาจากพี่ที่ร้านมั่นคง gadget เค้าจะรู้อะไรเยอะแยะเลย

[SK]Choke

• member
Re: [นอกเรื่องกีตาร์]ขอถามเรื่องหูฟังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 23:12:50 »
Ultimate ears แบบ custom ครับ
ราคาสูงหน่อย แต่จะเข้ากับหูเราพอดีเป๊ะ เพราะต้องหล่อแบบไปให้เขาทำ

☆ nAkAv@r ☆

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 23:39:44 »
ถ้าเอาไว้ขึ้น concert ต้องไปพิมพ์หูเอง ของพวกยี่ห้อ 1964 Custom , JH พวกนี้จะพิมพ์เข้ากับพอดีหูเรา เสียงแทบจะเล็ดลอดเข้าไม่ได้เลย สามารถทำกราฟฟิก สั่งเองได้หมด แต่ระยะเวลานานพอสมคสวรประมาณ 1-2 เดือน เพราะต้องส่งไปผลิตที่จีน มั้ง ลองหาดูที่ www.taf.in.th อ่ะครับพวกข้อมูล

หรือถ้าจะเล่นหูฟังซื้อมาขายไปเล่นแบบ Universal in ear ก็ได้ครับ พวก Shure 535 Westone w4 อะไรประมาณนี้อ่ะครับ เล่นแล้วไม่ค่อยเจ็บตัว

Bas_Acoustic

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 23:47:06 »
เข้ามาเก็บความรู้...
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 23:49:08 »
ผมก็เคยสนใจนะครับ แต่เลิกสนแหละ เล่นกีต้าร์ดีกว่า แต่งบไม่ค่อยมี ผมก็เลยใช้ visang R02 gadget เค้าว่าเสียงครบ ๆ ในราคาประหยัดครับ ส่วนรุ่นอื่นที่ราคาสูงหน่อย ผมก็เคยฟังมาบ้างแต่ไม่ค่อยต่างกันเลย (หูไม่เทพพอ)

tumtengu

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 01:44:54 »
ผมว่าใช้แบบ headset ดีกว่านะครับ ถนอมหู และน่าจะมีคุณภาพกว่านะ
ลองมองหาดู SR มีหลายรุ่น หลายเกรด ตามราคาเลยครับ คุณภาพใช้ได้เลย

ถ้าเอาเท่ห์ๆหน่อย ตอนนี้คงต้องยกให้ Beat studio

ถ้าเอาคุณภาพๆ แบบ in ear ผมว่าลองมองดู shure เขียนถูกป่าวไม่แน่ใจนะครับ
มีแบบ in ear ให้เลือกตั้งแต่ประมาณ 4000 - หลักหมื่น

iTui

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 06:14:21 »
Ultimate ears แบบ custom ครับ
ราคาสูงหน่อย แต่จะเข้ากับหูเราพอดีเป๊ะ เพราะต้องหล่อแบบไปให้เขาทำ

หุ หุ  ตามนั้นครับ ผมใช้ UE 11 Pro อยู่ ราคาสูงจริง (43,000) แต่คุณภาพเสียงก็สุดยอดเหมือนกันครับ มีลำโพง (driver) เล็กๆ ข้างในอยู่ข้างละ 4 ตัวครับ  :D

tlechin

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 18:28:23 »
ขอบคุณทุกๆคนนะครับ
หลายคนอาจจะสงสัยว่า??  ทำไม่ใช้แบบ Headset. หรือแบบ Haedphone.
ผมว่าถ้าใส่แบบนี้ขึ้นเวที มันจะดูแปลกๆว่ามั้ยครับ มันไม่ค่อยสะดวกในการพกพา และเกะกะมากครับ
ผมจึงอยากได้แบบIn Ear. ขอบคุณทุกๆคนนะครับ