Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กใหม่มีเรื่องอยากถาม  (อ่าน 3776 ครั้ง)

Atichart

• member
เด็กใหม่มีเรื่องอยากถาม
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 22:56:50 »
               ก่อนอื่นขอสัวสดีทุกๆคนนะครับ       ผมเคยติดตามการตอบปัญหาของทุกท่านมาตั้งแต่บอร์ดเก่าแล้วผมอ่านไปอ่านมาก็มีความรู้ศึกอยากเล่นกีต้า
ซึ่งก็อยากเล่นแต่เด็กๆแล้วหละครับ เด็กๆเลยเคยขอแม่ว่า ถ้าสอบได้เกรด4 ทุกตัวขอกีต้าตัว 1 นะ  พอทำได้ผมจึงไดเ ยามาฮ่า เอฟ-310 มา ตัว 1
แต่ก็นะ  เด็กๆคงไม่ได้คิดจิงจังอะไรดีดเล่นแปปๆก้เบื่อละ เพราะในตอนเด็กๆ กีต้าก็ตัวใหญ่ถือดีดไปมาบางทีก็ทำตกเป็นรอบบ้างถลอกบ้าง

ตอนนี้ผมก็เริ่มคิดได้ละครับว่าถึงเวลาที่ผมควรจะลองเล่นมันอีกสักครั้ง  ผมเลยอยากถามทุกๆท่านว่า "คือผมชอบเพลงของพวก บอยพีคเมคเก่อ ซิงเกอล่า สครับ บูริน คือผมชอบฟังเพลงพวกนี้ผมจะเล่นกีต้าแนวไหนดีอะครับ
แล้วควรใช้กี้ต้าโปร่งจำพวกไหนแบบไหนอะครับ  คือผมไม่ค่อยมีความรู้กับกีต้าเลยอะครับ    และผมไม่ค่อยอยากได้เรียนข้างนอกอะครับอยากเรียนเองพอจะช่วยแนะนำหนังสือเล่มไหนบ้างไหมครับ "

ชอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

Krataipaa

• member
    • >>แอดเฟสผมเลยครับ<<
Re: เด็กใหม่มีเรื่องอยากถาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 23:19:27 »
มันเอาไปประยุกได้หมดเลยครับไม่ว่าจะเพลงอะไร อยุ่กับว่าเราชอบอะไร ชอบ สตรัม ชอบ เกาปิคกิ้ง ชอบฟิงเกอร์สตไล์

พยายามเล่นเพลงของคนอื่นให้เป็นตัวของตัวเอง ให้ได้ครับ แล้วไม่ว่าจะเล่นเพลงไหนแนวอะไร เราจะมีความสุขกับมันครับ

Mubintmin

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 23:41:33 »
ถ้าชอบฟังเพลงแนวนี้ แล้วจะนำไปประยุกต์รวมถึงไม่ประยุกต์ก็น่าจะหัดพวก Bossa เพลงเร็วก็เป็น Disco ความคิดผมนะแหะ ๆ เพราะดูจากศิลปินน้า Atichart ไม่น่าจะใช่ชาวร๊อก^^

Atichart

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 08:50:56 »
อืมๆๆๆ ใจคับ แต่อยากถามว่า สตัมคือไรหรอ ผมไม่รู้จิงๆบอกหน่อยจิ

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 09:32:06 »
อืมๆๆๆ ใจคับ แต่อยากถามว่า สตัมคือไรหรอ ผมไม่รู้จิงๆบอกหน่อยจิ

Strum คือการตีคอร์ดครับ
Picking คือ การเกากีตาร์ครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 09:44:32 »
ใหม่ๆก็ตีคอร์ด ร้องไปเล่นไปให้ตัวเรามีความสุขก่อนครับ(90%ของน้าๆ ในบ้านไม้น่าจะเริ่มจากจุดนี้) พอคล่องก็ค่อยหาเทคนิคใหม่ๆ เพิ่มเติม .........เล่นกีต้าร์ให้เรามีความสุขแล้วสิ่งดีๆจะตามมาครับ ......
MUGEN_guitar_SHOP

nco4433

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 09:53:31 »
ใหม่ๆก็ตีคอร์ด ร้องไปเล่นไปให้ตัวเรามีความสุขก่อนครับ(90%ของน้าๆ ในบ้านไม้น่าจะเริ่มจากจุดนี้) พอคล่องก็ค่อยหาเทคนิคใหม่ๆ เพิ่มเติม .........เล่นกีต้าร์ให้เรามีความสุขแล้วสิ่งดีๆจะตามมาครับ ......
เห็นด้วยอย่างแรงครับ

Crucify

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 10:34:42 »
ใช่ผมว่าควรจะเริ่มจากตีคอร์ดก่อน ผมนี่ตีมานานแล้ว จนป่านนี้ก็ยังตีอยู่ 55

Atichart

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:28:14 »
ใช่ผมว่าควรจะเริ่มจากตีคอร์ดก่อน ผมนี่ตีมานานแล้ว จนป่านนี้ก็ยังตีอยู่ 55
  ผมไม่อยากตีคอร์ดอะครับกลัวมันเจ็บ

ล้อลเ่นคับ    เดวจะไปลองผึกดู

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 14:06:00 »
  ผมไม่อยากตีคอร์ดอะครับกลัวมันเจ็บ

ถ้าน้าไม่อยากตีคอร์ด  ก็ตีวีระ ก็ไ้ด้ครับ เห็นน้า ๆ เค้าว่าเสียงดี ราคาไม่แพง อิอิ

ล้อลเ่นคับ    เดวจะไปลองผึกดู
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 20:44:49 »
ก็เริ่มจากตีคอร์ท จับคอร์ทไม่ให้เสียงบอด
แล้วค่อยพัฒนาต่อไป
facebook.com/byrt21