Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ### จะหากีต้าร์คลาสสิก จำเป็นมั้ยครับว่าต้องมีปรีแอมป์ ###  (อ่าน 3546 ครั้ง)

cross

• member
###  จะหากีต้าร์คลาสสิก  จำเป็นมั้ยครับว่าต้องมีปรีแอมป์  ###

สวัสดีครับ น้า ๆ บ้านไม้ทุกท่าน

ตอนนี้กำลังสองจิต สองใจ 

ใจหนึ่งก็ยังอยากได้แอมป์ Fishman

อีกใจ  ก็ยังอยากได้กีต้าร์สายเอ็น คลาสสิก

อยากถามว่า   กีต้าร์คลาสสิก  ถ้าจะหาไว้ใช้เล่นออกงานบ้างบางเวลา 
จำเป็นมั้ยครับ ว่าต้องมีปรีแอมป์ติดตั้งมาอยู่แล้ว

เพราะเท่าที่ทราบ  เซียนกีต้าร์คลาสสิกส่วนใหญ่   เวลาเล่นสดออกงาน   จะใช้ไมค์จ่อล้วน ๆ เพื่อให้ได้ยินเสียงที่ได้จากธรรมชาติที่สุด

ยังไงรบกวนน้า ๆ ที่เซียนคลาสสิกช่วยแนะนำการเลือกดูกีต้าร์คลาสสิกสักตัวด้วยนะครับ 

ขอบคุณอย่างยิ่ง

;)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

wawar

• บุคคลทั่วไป
ซื้อไมค์ดีๆ โคตรๆ สักตัวดีกว่าครับ

อย่าไปสนภาคไฟฟ้าครับ กีตาร์คลาสสิก ซื่อก็บอก

นักดนตรีเมืองนอกเล่น จ่อไมค์เท่ห์กว่า เหมาะสมกว่าเยอะครับ

cross

• member
ซื้อไมค์ดีๆ โคตรๆ สักตัวดีกว่าครับ

อย่าไปสนภาคไฟฟ้าครับ กีตาร์คลาสสิก ซื่อก็บอก

นักดนตรีเมืองนอกเล่น จ่อไมค์เท่ห์กว่า เหมาะสมกว่าเยอะครับ

เริ่มสนใจแล้วครับ  แต่ไมค์ดี ๆ ท่าจะแพงงงงงง

:)

MUI

• member
ไมค์ดี ต้องแอมป์ดี ลำโพงดี คนปรับ(นั่งเฝ้า)ดี ด้วยนะครับ โกบิ๊ก

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
มันอยู่ที่เรา ว่าเราแคร์ เรื่องนี้แค่ไหน  แต่จริงๆแล้ว ไม่ว่า จะคลาสสิค หรือสายเหล็ก  เสียงที่ออกมาเป็นธรรมชาติมากที่สุด มันก็ต้องผ่านไมค์ครับ  แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า แบบปรีแอมป์จะไม่ดี 

การต่อภาคไฟฟ้า สิ่งที่สำคัญมาเป็นอันดับ 1 คือแอมป์ครับ ต้องมีแอมป์ดีดี แอมป์ตัวละ 2 หมื่น กีตาร์ตัวละ 7000 เสียงออกมาก็ฟังใกล้เคียง 2 หมื่นครับ  แต่ถ้าแอมป์ 3000  กีตาร์ตัวละ 8 หมื่น เสียงก็ออกมา 3พัน

อันดับ2 ก็คือระบบปรีแอมป์ครับ ถ้าเลือใช้แบบดีๆหน่อย 5 พันอัพ ก็จะได้เสียงที่ดีพอสมควร

แล้วมาอันดับที่ 3 ก็คือตัวกีตาร์ครับ

ปล. ถ้าน้าครอส จะเล่นออกงานบ้าง แนะนำให้ ใช้ปรีแอมป์ดีๆ หน่อยก็ได้ครับ  ถ้าใช้ไมค์จ่อ เรื่องมันจะเยอะ คุมเสียงยาก

old_guitar

• member
  • http://www.facebook.com/profile.php?id=1000009295
มันอยู่ที่เรา ว่าเราแคร์ เรื่องนี้แค่ไหน  แต่จริงๆแล้ว ไม่ว่า จะคลาสสิค หรือสายเหล็ก  เสียงที่ออกมาเป็นธรรมชาติมากที่สุด มันก็ต้องผ่านไมค์ครับ  แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า แบบปรีแอมป์จะไม่ดี 

การต่อภาคไฟฟ้า สิ่งที่สำคัญมาเป็นอันดับ 1 คือแอมป์ครับ ต้องมีแอมป์ดีดี แอมป์ตัวละ 2 หมื่น กีตาร์ตัวละ 7000 เสียงออกมาก็ฟังใกล้เคียง 2 หมื่นครับ  แต่ถ้าแอมป์ 3000  กีตาร์ตัวละ 8 หมื่น เสียงก็ออกมา 3พัน

อันดับ2 ก็คือระบบปรีแอมป์ครับ ถ้าเลือใช้แบบดีๆหน่อย 5 พันอัพ ก็จะได้เสียงที่ดีพอสมควร

แล้วมาอันดับที่ 3 ก็คือตัวกีตาร์ครับ

ปล. ถ้าน้าครอส จะเล่นออกงานบ้าง แนะนำให้ ใช้ปรีแอมป์ดีๆ หน่อยก็ได้ครับ  ถ้าใช้ไมค์จ่อ เรื่องมันจะเยอะ คุมเสียงยาก

ถามน้าเบียร์ต่อนะ แล้วเท่าที่เคยเจอคือ คลาสสิคใส่ปรีมักมีปัญหา เสียงออกแต่ละสายไม่เท่ากัน อันนี้เป็นที่อะไรบ้างครับ
ต้องเลือกยี่ห้อ เลือก เปียโซ่ ฯลฯ หรือประเภทของ ปรีหรือเปล่าครับ
ยินดีต้อนรับเม้าท์กันได้ที่
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000929500976

cross

• member
ไมค์ดี ต้องแอมป์ดี ลำโพงดี คนปรับ(นั่งเฝ้า)ดี ด้วยนะครับ โกบิ๊ก

สวัสดีครับ  ขอบคุณครับน้า

ขอบคุณน้าเบียร์ครับ

ถามน้าเบียร์ต่อนะ แล้วเท่าที่เคยเจอคือ คลาสสิคใส่ปรีมักมีปัญหา เสียงออกแต่ละสายไม่เท่ากัน อันนี้เป็นที่อะไรบ้างครับ
ต้องเลือกยี่ห้อ เลือก เปียโซ่ ฯลฯ หรือประเภทของ ปรีหรือเปล่าครับ

รอเซียนคลาสสิกท่านต่อไปมาไขข้อข้องใจ

:)

FOTOBEER

• member
สาเหตุหลัก ที่ทำให้เสียงของแต่ละสายไม่เท่ากัน  ไม่ว่าจะเป็นสายเหล็ก หรือสายในล่อน  ก็คือเปียโซ่ครับ แล้วก็แซดเดิ้ล ด้านใต้ของแซดเดิ้ล ถ้าขัดไม่เรียบ ก็จะทำให้เสียงของแต่ละสายดังไม่เท่ากัน  หรือแค่มีเศษผงเล็กๆไปวางขั้นอยู่ระหว่างเปียโซ่ กับแซดเดิ้ล  หรือใต้แซดเดิ้ลกับตัวบริจก็ตาม ก็จะทำให้เกิดกรณีดังกล่าวได้ครับ  เปียโซ่ที่เป็นแบบสายทองแดงถักอันนี้ก็จะเจอปํญหาบ่อยๆ เหมือนกัน ถ้าถอดออกมาแล้วทำให้เส้นทองแดงมีรอยหัก ก็จะเดิกปัญหาขึ้นได้ครับ

เปียโซ่ ที่เป็นแท่งหรือ สายทองแดงถัก จะเหมาะกับการตีคอร์ด หรือ โซโล่ จะให้เสียงที่คมชัด และเสียงจะออกแข็งๆ

ส่วนแบบเปียโซ่แผ่นกลมๆ ที่เอาไว้ติด ใต้ Top ไม้ด้านหน้า จะให้เสียงที่นุ่ม เหมาะกับการเล่นฟิงเกอร์สไตล์ เป็นอย่างมาก   ตีคอร์ดก้ไม่ขี้เหล่ และให้เสียงที่เป็นธรรมชาติของกีตาร์ตัวนั้นๆ ได้เป็นอย่างดี กล่าวคือ เสียงตอนดีดเปล่าๆ เป็นยังงัย เสียงจะใกล้เคียงมาก  ไม่แข็งเหมือน เสียงที่ออกมาจาก เป็นโซ่ที่เป็นแบบแท่งครับ กีตาร์ของ โคลคล๊าก จะติด แบบกลม ที่ใต้ไม้หน้า 9 จุด  เทเลอร์ บางรุ่น ก็จะติด 7 จุด  ยามาห้า บางรุ่น ติด 4 จุด

ดังนั้นเราควรจะต้องถามความต้องการของตัวเองว่าเราชอบแบบไหน  

ปล. มันมีเรื่องเข้าใจผิดกันมานาแล้วว่า ถ้าติดเปียโซ่แบบ ใต้ แซดเดิ้ล แล้วเสียงจะเป็นอะคูสติก  กีตาร์ไฟฟ้าเดี๋ยวนี้ ก็จะติดเปียโซ่ แบบแท่ง ไว้ใต้แซดเดิ้ลด้วยเหมือนกัน

เสียงอะคูสติก จริงๆ แล้ว มันต้องออกมาจาก ซาวด์โฮล์ แล้ว ผ่านเข้าไมค์ ถึงจะได้เสียงอะคูสติกที่แท้จริง  พวกที่อัดเสียงในห้องอัด เค้าก็จะอัดผ่านไมค์ครับ แต่เวลาแสดงสด จะไม่ค่อยนิยมใช้ไมค์จ่อ เพราะ ควบคุมคุณภาพของเสียงยาก (ไม่ใช่ว่าทำไม่ได้นะครับ)  จึงนิยมเสียบออกปรีแอมป์ เพราะง่ายและสะดวกต่อการควบคุมเสียงครับ

FOTOBEER

• member
เสริม ส่วนเรื่องการเลือกเปียโซ่  ถ้ามีงบเยอะหน่อย ก็ใช้ของดีดี ไปเลยครับ แล้วแต่ชอบเลย 5000 ขึ้นไป  ถ้าแบบพอใช้ได้ ก้ 2000 อัพ แต่ถ้า 500  ก็อย่าไปว่าเค้านะครับ......อิอิ  ของ  ของถูกไม่มีดี ของดีไม่มีถูกครับ คุณภาพตามราคาครับ เลือเอาตามกำลังทรัพย์ของเรานะครับ

TOM1869

• member
แนะนำให้เลือก คลาสสิคไฟฟ้า แบบ มีปรีแอมป์  แล้วใช้ไมค์จ่อด้วยครับ 

ได้ 2 ทาง ช่องเลย ช่องซ้าย sound จาก Piezo ส่วน ช่องขวา sound จากไมค์จ่อ ครับ
Line id: 081-8718003

FOTOBEER

• member

น้าธี

• member
เชียร์ ไมค์ 1 เสียงครับ

wichian

• member
pu บางตัวแพงๆ หน่อย เลือกปรับได้ทั้งไมค์ ทั้งเปียโซ่ครับ เสียงเยี่ยมมาก แถมยังสะดวกด้วย
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

old_guitar

• member
  • http://www.facebook.com/profile.php?id=1000009295
อันนี้เป็นอีกทางเลือกนึงนะครับ มันถูกกว่าของ นอก  ของนอก หัวเดียว ก้ 3000   ลองดูเป็นข้อมูลครับ  ผมทำเอง น่าจะเห็นภาพได้ชัด

จริงๆ แล้ว ไม่อยากเอามาโพส เลย เดี๋ยวจะหาว่าผมมาเชียร์ของตัวเอง  แต่สิ่งที่อยากจะสื่อจริงๆ คือ เราจะได้เห็นว่ามันเป็นยังงัยครับ และมันก็เป็นเรื่องเดียวกันครับ

ไม่เป็นไรหรอกครับ
ยินดีต้อนรับเม้าท์กันได้ที่
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000929500976

cross

• member
ขอบคุณน้าๆ  ทุกท่านครับ  ที่ให้ความรู้

รอเซียนคลาสสิกท่านต่อไปมาแนะนำต่อครับ   :)