Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน น้าๆ แนะนำเพลงสากล กลางๆ เพราะๆทีค  (อ่าน 5200 ครั้ง)

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
เอาแบบชิวๆ (Chill) อะครับ เก่า กลาง ใหม่ ได้หมดครับ เพราะผมไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ ขอบคุณครับ
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

nhoy

• member
Re: รบกวน น้าๆ แนะนำเพลงสากล กลางๆ เพราะๆทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 19:40:14 »

เพลงที่ผมชอบมากที่สุดและอยากจะแนะนำก็คือ Sleepy Lagoon
และอีกเพลงหนึ่งของ Simon & Garfunkel คือ Scarborough Fair
ทั้งสองเพลงเพราะมากครับ  

wichian

• member
Re: รบกวน น้าๆ แนะนำเพลงสากล กลางๆ เพราะๆทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 19:44:26 »
Avril Lavigne - Knockin' on Heaven's Door

แนะนำเพลงนี้ครับ ผู้หญิงร้องได้ ผู้ชายร้องดี คอร์ดก็ง่าย เนื่อเพลงก็ไม่ยาวมาก แถมความหมายดี แปลเป็นไทยว่า เคาะประตูสวรรค์ครับ ผมชอบมากๆ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

tatsanai

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 20:21:00 »
Hotel California ครับ ร่วมสมัยมากๆๆ หัดครั้งเดียวเล่นได้ชั่วชีวิต

yamakita

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 20:53:07 »
ยุคเก่า ชอบ Beatle ครับ หลายเพลงเลยครับ let it be , imagine , yesterday , michelle , yellow submarine etc ฟังได้เรื่อยๆไม่มีเบื่อ หรือพวก CCR ,john denver , simon and garfunkel , Peter paul and mary ,ถ้าจะเอาไว้เล่นใน ร้านที่เป็น Style กินข้าว ฟังเพลงสบายๆ folk song กีต้าร์ตัวเดียว  เพลงพวกนี้แหละครับ อมตะ ส่วนใหญ่คนฟังจะรู้จักครับ

ส่วนเพลงเก่าๆที่จัดว่าชอบอันดับต้นๆของผม คือ Luisiana saturday night ครับ

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 21:17:08 »
เพลงสากลผมร้องได้เพลงเดียวครับ  Happy Birthday
FB/PickFingerstyle

took19

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 23:06:36 »
in time ของ mark collie ครับ ฯลฯ ของคนนี้ก็เพราะเยอะครับ ยูทูปหาเลยจ้า อิอิ

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 00:05:59 »
เสนอซักเพลง  when you say nothing at all  ของ  Ronan Keating  ง่ายๆๆๆๆๆ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

redtopup

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 14:52:31 »
เอาแบบชิวๆ อะครับ เก่า กลาง ใหม่ ได้หมดครับ เพราะผมไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ ขอบคุณครับ

ชิว ชิว  เนี่ย  มันมาจากคำว่า  Chill Chill   แปลว่า เย็นๆ อะไรประมาณนี้รึเปล่า
หรือ relax  แบบ พักผ่อน สบายๆ  หรือ  romantic  แบบว่า  หวานเย็น ความรัก  กระจุ๋มกระจิ๋ม
เอาเพลงแรกก่อน จินตนาการเอาหน่อย
*** BEAUTIFUL GUITAR *** (Love Lies Bleeding by G P Hall)

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 14:55:48 »
ลองเอาแท๊ปเล่นเพลงข้างบน ซักจ๊ากนึง

THE TABS ~ Love Lies Bleeding ~ By G P Hall

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 15:04:46 »
เพลงเก่าๆ คลาสสิค   ขุดขึ้นมาฟังมาเล่น

Sleep Walk (Acoustic) - Performed by Jorge Huaman

redtopup

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 15:09:14 »
ฝึกการอ่านโน๊ต
sleep walk tabs

redtopup

• member

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 15:56:46 »
ลองเอาแท๊ปเล่นเพลงข้างบน ซักจ๊ากนึง

THE TABS ~ Love Lies Bleeding ~ By G P Hall

ขอบคุณครับน้า แต่ที่ทำงานผมดูยูทูปไม่ได้ 555 ต้องรอตอนไปเล่นร้านแถวบ้านเอา TT
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

redtopup

• member
Re: รบกวน น้าๆ แนะนำเพลงสากล กลางๆ เพราะๆทีค
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 16:25:51 »
แนะนำ ต้องหาเพลงที่เอาไว้ฝึกนิ้วก่อน  เพื่อให้นิ้วเป็นระเบียบ 
เพลงที่เอาไว้ฝึก จะต้อง ฝืนใจให้ชอบให้ได้ 
เมื่อ นิ้วเราเป็นระเบียบแล้ว เราก็จะไปเล่นเพลง อะไรก็จะ  ได้แบบไม่ต้องไป หาเรื่องเพลงฝึกเริ่มต้นใหม่อีก
เพลงที่เราคิดว่าง่ายๆ  จริงๆมันมีความยากอยู่ในตัวของมันเอง
เพลงที่คิดว่าง่ายลองเล่นไม่ให้หลุดดูซิ  รับประกัน เล่นหลุด มี เปาะเปี๊ยะ ทุกคน 
พยายามหา เพลงที่มี แพ๊ทเทิอน์  คือ รูปแบบ หลายๆรูปแบบในการเกา เพื่อ ฝึกให้นิ้วฟรี เร็วๆ  ทำให้นิ้วไม่ตาย
ให้นิ้วได้  ออกกำลังในหลายๆ รูปแบบ

Romance de Amor ORIGINAL

redtopup

• member
Re: รบกวน น้าๆ แนะนำเพลงสากล กลางๆ เพราะๆทีค
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 16:30:42 »
เพลงค้างคาวกินกล้วย ที่น้าสนเรียบเรียง
บอกตรงๆว่า ใช้ในการฝึกแบบ ฟิงเกอร์ได้ดีมากๆ  เพราะ เพลงค่อนข้างเร็ว ปานกลาง  แล้วแต่เราจะเร่งสปีดนิ้วได้ไวแค่ไหน  
ที่สำคัญที่สุดเรียบเรียงได้ไพเราะมากๆด้วย  
น่าจะถูกบรรจุเข้าไปอยู่ในหลักสูตร เรียนกีต้าร์สไตค์ฟิงเกอร์เลยทีเดียว  

เพลงนี้ ทำให้นิ้วเราฟรีได้จริงๆครับ

ค้างคาวกินกล้วย (The Song of Bat) arrange and play by Sontaya

redtopup

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 16:39:10 »
เพลง เก่า ของวง kansus 
dust in the wind

(Kansas) Dust In The Wind - Sungha Jung

ฝึกนิ้วดีครับ
เล่นช้าๆ หารูปแบบนิ้วก่อน ค่อยเร่งสปีด
เพลง โรม้านซ์ เพลงของ น้าสน กับ เพลง นี้เล่นให้ คล่อง
มาเล่นเพลง อื่นๆ ก็ หวานหมูปลาทูเค็มแล้วครับ 

redtopup

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 16:53:24 »
มาดูทีหลังน้า ไปออดิชั่น เล่น  ร้านอาหาร
น้ามืออาชีพนี่หว่า 
ข้าน้อย  ขออภัยด้วยครับ น้า
เพลง บรรเลงทั้งนั้นเลย

djpop

• member
    • Sound Master Sound System and Band Gear for Rental
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 03:46:25 »
หาของ Jim Croce, The Bee Gees, John Denver, Simon Garfungle มาเล่นครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:22:59 »
ผมรับรองว่า เพลงนี้...นำไปร้องร้านไหน

ลูกค้าในร้าน ต้องหันมายิ้มให้เรา ทุกคน ครับ
Lita Roza - (How Much Is) That Doggie In The Window

อย่าลืมใส่เสียง...auc auc...ong ong เข้าไปด้วยนะครับ ควิ้กว้อลท์ซ