Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อย่างนี้เรียกท้องป่องเปล่าครับ !!!  (อ่าน 10005 ครั้ง)

Crucify

• member
Re: อย่างนี้เรียกท้องป่องเปล่าครับ !!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:11:21 »
ต่อไปผมก็ต้องหลีก ๆ กีต้าร์จีนหน่อยหละ เข็ด 55+ แต่.......... กีต้าร์ไฟฟ้าก็จีนอ่ะ Lavish LPG 55+

จีนทั้งบ้าน ยอมเพิ่มตังแล้วไปเล่นของมาตรฐานเลยดีกว่า อิอิ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: อย่างนี้เรียกท้องป่องเปล่าครับ !!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:25:11 »
มียอดฮิตเหมือนกัน +สาย12  สงสัย ต้องหย่อนสายทุกครั้งหลังเล่นแล้วมั้งเนี่ย   :D

อย่าทำเช่นนั้นเด็ดขาด เดี๋ยวไม้คอจะแตกเอานะ 

กีตาร์ ที่ต้องผ่อนสายคืด เราคิด ว่าเราจะไม่เล่นเป็นเดือน ถึงค่อยผ่อนสายครับ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:31:34 »
วีร่า ไม่เหมาะ กับ สาย 0.12 เลย ของผม เนี่ย ปูดมาตั้งแต่โรงงาน กล่าวคือ มาถึงหน้าบ้านผมก็ปูก แล้ว ตอนนี้ ผมก็ตั้ง เป็น Eb เอาไว้ กะว่าเล่นสายให้คุ้มก่อน เดี๋ยวซื้อสายชุด ใหม่ คงต้องเป็น 0.11 ครับ

ปล. โครงของเค้า เป็นแบบ X scalop แถม ไม้หน้า หนาเพียง 3 มม. อีก เสียงมันถึงได้ดีมาตั้งแต่แรก แต่ท้องก็จะป่อง เพราะ เค้าทำการบ้านมาไม่ดี ดัน ใส่ เบอร์ 0.12 ให้มาเป็น สเป็ค โรงงาน นั่น เป็นการคำนวนที่ผิด มากๆ ครับ

Crucify

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:33:17 »
มียอดฮิตเหมือนกัน +สาย12  สงสัย ต้องหย่อนสายทุกครั้งหลังเล่นแล้วมั้งเนี่ย   :D

อย่าทำเช่นนั้นเด็ดขาด เดี๋ยวไม้คอจะแตกเอานะ  

กีตาร์ ที่ต้องผ่อนสายคืด เราคิด ว่าเราจะไม่เล่นเป็นเดือน ถึงค่อยผ่อนสายครับ

ความรู้ใหม่เลยครับ น้าเีีบียร์ แล้วถ้าผ่อนไว้ครึ่งเสียงนี่ ไม้คอจะแตกเปล่าครับ

Crucify

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:36:18 »
วีร่า ไม่เหมาะ กับ สาย 0.12 เลย ของผม เนี่ย ปูดมาตั้งแต่โรงงาน กล่าวคือ มาถึงหน้าบ้านผมก็ปูก แล้ว ตอนนี้ ผมก็ตั้ง เป็น Eb เอาไว้ กะว่าเล่นสายให้คุ้มก่อน เดี๋ยวซื้อสายชุด ใหม่ คงต้องเป็น 0.11 ครับ

ปล. โครงของเค้า เป็นแบบ X scalop แถม ไม้หน้า หนาเพียง 3 มม. อีก เสียงมันถึงได้ดีมาตั้งแต่แรก แต่ท้องก็จะป่อง เพราะ เค้าทำการบ้านมาไม่ดี ดัน ใส่ เบอร์ 0.12 ให้มาเป็น สเป็ค โรงงาน นั่น เป็นการคำนวนที่ผิด มากๆ ครับ

แล้วที่กลัวคือ ตัวที่กำลังฮอตฮิตสั่งจองกันล้นหลามตอนนี้ โรงงานยืนยันจะใส่เบอร์ 12 อีก - - เพราะโรงงานบอกไม่เคยเจอท้องป่อง >.<

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:39:37 »
มียอดฮิตเหมือนกัน +สาย12  สงสัย ต้องหย่อนสายทุกครั้งหลังเล่นแล้วมั้งเนี่ย   :D

ความรู้ใหม่เลยครับ น้าเีีบียร์ แล้วถ้าผ่อนไว้ครึ่งเสียงนี่ ไม้คอจะแตกเปล่าครับ

ผ่อนทุกวัน เดี๋ยวเล่น ก็ตั้งใหม่ เป็นอย่างนี้ ทุก วัน ก็เหมือน เราไปโยกฟัน โยก ไปโยก มา เดี๋ยวมัน ก้แตก ก็หลุดครับ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:42:02 »

แล้วที่กลัวคือ ตัวที่กำลังฮอตฮิตสั่งจองกันล้นหลามตอนนี้ โรงงานยืนยันจะใส่เบอร์ 12 อีก - - เพราะโรงงานบอกไม่เคยเจอท้องป่อง >.<

อยู่ที่ตัวแทน ว่าจะเอา ปัญหา นี้ ไป บอก QC. ที่โรงงาน หรือเปล่า

gazz

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 13:54:31 »
โอ้ว แอบน่ากลัว นิดๆ

Crucify

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:11:36 »
แล้วอย่างนี้นำไปซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับเนี่ย

Martin B.Taylor

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 17:01:43 »
ท้องป่องอย่างนี้ถือว่าไม่มากครับ กีต้าร์Johnson JD17เป็นมากกว่าอีก  ;D

Crucify

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 18:09:57 »
อิอิ แต่มันตกใจที่ป่องมาแต่โรงงานเลย 55+ ผมก็ไม่ซ่อมหรอกครับ เอาไว้ตีคอร์ดเล่น ๆ แต่หวังว่า ตัว Limited จะไม่ป่องนะครับ ไม่งั้นคงนอยยยยยยยยยยย

natthapong

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 21:29:26 »
ปกติ ครับ
ไม้หน้า กับ ไม้หลัง จะโค้งเป็นปกติ อยู่แล้วครับ
เพื่อให้มัน ขยายตัว หดตัว เมื่ออุณหภูมิเปลี่ยนแปลงครับ
กีต้าร์เขาผลิตจาก เมืองหนาว ส่งมาขายบ้านเราเมืองร้อน
มันจะขยายตัวออก ทำให้โค้งขึ้นอีกเล็กน้อย
แต่ถ้าไปขายในเมืองที่หนาวมากๆ มันจะหดตัวลง จะยุบลงกว่าออกจากโรงงานเล็กน้อย ครับ

แต่หาก ไม่ทำให้โค้ง พอเอามาขายบ้านเรา
ไม้หน้า ไม้หลังจะขยายตัวดันออก จนไม้แตกตามตะเข็บ ครับ

อย่าตกใจ ครับถ้ามันยังคงเสียงดีอยู่ และไม่มีร่องรอยปริแตกตามตะเข็บครับ

ผมว่ากีต้าร์ ของคุณ สวยดีครับ

^^ลอยลม^^

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 21:53:37 »
ตัวของผมก็เป็นครับ แต่ซื้อมาผมก็โมโน้นนี่นั้น แล้วก็เปลี่ยนสายให้เล็กลงก็ช่วยได้นะครับก็ไม่ป่องแล้วนะครับลองเปลี่ยนสายดูครับ
ูู^^ ความจริงใจสุดท้ายไม่มีความหมายกับโลกที่มันลวงหลอก มันช่างโหดร้าย ^^

Crucify

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 21:58:48 »
ปกติ ครับ
ไม้หน้า กับ ไม้หลัง จะโค้งเป็นปกติ อยู่แล้วครับ
เพื่อให้มัน ขยายตัว หดตัว เมื่ออุณหภูมิเปลี่ยนแปลงครับ
กีต้าร์เขาผลิตจาก เมืองหนาว ส่งมาขายบ้านเราเมืองร้อน
มันจะขยายตัวออก ทำให้โค้งขึ้นอีกเล็กน้อย
แต่ถ้าไปขายในเมืองที่หนาวมากๆ มันจะหดตัวลง จะยุบลงกว่าออกจากโรงงานเล็กน้อย ครับ

แต่หาก ไม่ทำให้โค้ง พอเอามาขายบ้านเรา
ไม้หน้า ไม้หลังจะขยายตัวดันออก จนไม้แตกตามตะเข็บ ครับ

อย่าตกใจ ครับถ้ามันยังคงเสียงดีอยู่ และไม่มีร่องรอยปริแตกตามตะเข็บครับ

ผมว่ากีต้าร์ ของคุณ สวยดีครับ

สบายใจขึ้นมากเลยครับ ขอบคุณครับ

apinan14

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 22:58:28 »
ผมกลัวจริงๆ เลยพับผ่า อิอิ อุทานเหมือนตัวโกงในหนังไทย  ผมมีเจ๊ดตัว ภาวนาขออย่าให้มันบวม ป่อง ท้องไม่มีพ่อเลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 01:25:12 »
ที่จริง มันก็ ป่อง ขึ้นมาแทบทุกตัวแหระครับ ถ้าไปลองกีตาร์ตามร้าน ไม่ว่าจะแพงหรือถูก ไม้หน้าไม่มีตรงแป๊ะ หรอกครับ ตรงหลังบริจ ยกทุกตัวครับ
ลองส่องจากด้านข้างกีตาร์ดูครับ ไม่ต้องเอาไม้บรรทัดวัดหรอก ใช้ตาดูก็เห็นครับ แทบทุกตัวจริงๆครับ คราฟเตอร์ ทาคา มาติน เทเลอร์ ทุกยี่ห้อครับ
ประเด็นมันก็อยู่แค่ว่า มันป่องแล้ว มันจะหยุดป่อง อยู่ตัว ในระยะไหนครับ มากหรือน้อย บางตัวก็หยุดป่อง 2mm บางตัว 5mm อะไรทำนองนี้ครับ...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Topcoms

• member
  • ยิ่งยาก...ยิ่ง
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:35:23 »
น่ากลัวจริงๆครับ...ถ้ามันไม่หยุดป่อง...ทำไงดีละครับนี่

katika

• member
  • Feel good~
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 16:20:18 »
มันเป็นแบบนั้นอยู่แล้วครับ ผมอ่านมาที่ห้อง 108 acoustic อ่ะ

Quote : "Arch" หมายถึงโค้ง, ส่วน "Top" หมายถึงหน้าไม้ด้านหน้า ดังนั้นกีตาร์ Archtop ก็คือกีตาร์ ที่มีหน้าไม้โค้งนูนออกมา

กีต้าร์ของคุณคือกีต้าร์ Archtop ครับ เอาไว้เล่นพวก Jazz อ่ะครับ

...

...

^^"
* teamk วิ่งหนีไปแล้ว~

npas

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 16:29:55 »
น่ากลัวจริงๆครับ...ถ้ามันไม่หยุดป่อง...ทำไงดีละครับนี่
เคยเอา ซี-แคลมป์ บีบ ทิ้งไว้1สัปดาห์...หายครับ ท้องยุบลง แต่ลองกับกีตาร์เก่านะ แล้วก็ อาจจะเป็นเรื่องฟลุ๊คด้วย(ไม่แตก ก็บุญแล้ว)  ;D ;D

balleka

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 16:55:04 »
โอ้วววว ต้องลองไปวัดก่อนแล้ว  แต่ปัจจุบันคนเล่นป่องแน่นอน อิอิ
[url=http://pic.free