Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีกีตาร์ไม้ชิงชันให้ชมและฟังเสียง..  (อ่าน 11689 ครั้ง)

springwaltz

• member
  • Vet Med
Re: มีกีตาร์ไม้ชิงชันให้ชมและฟังเสียง..
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 19:37:50 »
รอชมครับ

dho

• member
Re: มีกีตาร์ไม้ชิงชันให้ชมและฟังเสียง..
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 20:32:30 »
ชิงชันได้ฟังกันแน่นอนครับ..และก็อย่าลืมมาลองกีตาร์กันด้วย..ให้เบอร์ไว้ก่อนเลยครับ..0814051119

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 11:56:00 »
ชิงชันได้ฟังกันแน่นอนครับ..และก็อย่าลืมมาลองกีตาร์กันด้วย..ให้เบอร์ไว้ก่อนเลยครับ..0814051119

ขอจอง  คิว  1  นะครับ  อาจารย์อ้น  อิ..อิ...

Finger Picking Style

dho

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 16:26:27 »
อย่าไว้ใจมากน้ากวางยังงัยเจอกันครับ

INeedYou

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 13:40:17 »
น่าสนใจคับ

pinkfloyd

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 14:12:53 »
ขอลองด้วยครับ สนใจอยากทำซักตัวหนึ่ง

nantfa

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 15:29:49 »
รอครับ
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

dho

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 16:11:22 »
ขอบคุณทุกคนครับ..รอซักนิดไม่ผิดหวังกับไม้ไทยแน่.

joe neck solid

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 20:20:24 »
ลายสวยแบบนี้ป่าวครับ ;D ;D ;D

ชิงชันลายงามๆ

กำพูชา โรสวู้ดดดดด

thezerot

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 20:32:42 »
เห็นภาพแล้วไม่รู้จะมีวาสนาได้ครอบครองรึเปล่า

งามมากเลยครับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 22:18:54 »
ลายสวยแบบนี้ป่าวครับ ;D ;D ;D

ชิงชันลายงามๆ

กำพูชา โรสวู้ดดดดด

ถ้าน้าๆท่านใด ที่เคยอ่านบทความของผมแล้ว กัมพูชา โรสวูด มันคือ ชิงชัน แบบเดียวกับบ้านเรานั่นแหระครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

dho

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 22:56:42 »
ไม่สวยกว่า..แต่ก็ไม่ขี้เหร่..

darkoper

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 15:39:12 »

รออย่างใจจอ ใจจ่อ ผมสนใจโปรเจคนี้มาก ตอนนี้กำลังเสาะแสวงหาไม้อยู่ พะยุงคงยาก แต่ประดูน่าสน มีไม้มะค่าได้ม่ะน้า อิอิ

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 15:47:51 »
ไม้มะค่า รู้สึกว่า จะดัดขึ้นรูปยากครับ
อยากให้ใช้ไม้ที่อยู่ในตะกูลพวก ประดู่(Pterocarpus) หรือ ชิงชัน(Dalbergia) ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

thairosewood

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 17:15:11 »
ไม้มะค่า รู้สึกว่า จะดัดขึ้นรูปยากครับ
อยากให้ใช้ไม้ที่อยู่ในตะกูลพวก ประดู่(Pterocarpus) หรือ ชิงชัน(Dalbergia) ครับ

ถ้าใช้ไม้ประดู่  ทำ เสียงที่ได้จะออกแนวใหนครับ เคยมีคนลองทำแล้วหรือยังครับ  ;D ;D ;D
ทำแล้วมีความสุขก็ทำไปโลด ขอเพียงไม่ให้ชาวบ้านเขาเดือดร้อนก็พอ

darkoper

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 17:26:15 »

ขอทราบขนาดของไม้หน่อยครับ ว่าใช้กันเท่าไหร หน้าอะไร กี่ชิ้น ควรเป็นไม้เก่าหรือใหม่ดี ตามร้านไม้เก่า จะลองไปหาดูหรือว่าจะลองไปแสวงหาตามต่างจังหวัดเผื่อฝาบ้านใครเป็นไม้ที่ต้องการจะได้แงะ ถูกบ้าน อิอิ อันนี้ขำขำ น่ะครับ แต่ตอนนี้อยากหาไม้มาทำจริง ๆ อยากให้เป็นอะไรที่เป็นของตัวเองซักหน่อย
ชอบคุณล่วงหน้าครับ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 00:26:51 »

ถ้าใช้ไม้ประดู่  ทำ เสียงที่ได้จะออกแนวใหนครับ เคยมีคนลองทำแล้วหรือยังครับ  ;D ;D ;D

ขอทราบขนาดของไม้หน่อยครับ ว่าใช้กันเท่าไหร หน้าอะไร กี่ชิ้น ควรเป็นไม้เก่าหรือใหม่ดี ตามร้านไม้เก่า จะลองไปหาดูหรือว่าจะลองไปแสวงหาตามต่างจังหวัดเผื่อฝาบ้านใครเป็นไม้ที่ต้องการจะได้แงะ ถูกบ้าน อิอิ อันนี้ขำขำ น่ะครับ แต่ตอนนี้อยากหาไม้มาทำจริง ๆ อยากให้เป็นอะไรที่เป็นของตัวเองซักหน่อย

ขอตอบพร้อมกันทั้ง 2 ท่าน เลยละกันนะครับ

ผมจะขอ เท้าความก่อนเลยนะครับ

คนแต่ละคน อาจจะชอบเอกลักษณ์ของเสียงกีตาร์ ที่แตกต่างกันครับ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับลักษณะการเล่นของแต่ละคนด้วย
บางคนชอบทุ้มต่ำ บางคนชอบแหลมใส บางคนชอบกลางเด่น หรือบางคนชอบโทนกว้างๆ

ซึ่งไม้แต่ละชนิดนั้น ให้เสียงที่แตกต่างกัน หรือการตอบสนองของย่านเสียงนั้นแตกต่างกัน
จากที่ผมได้ศึกษามา ได้พบว่า (จาก อ.เอ๋)

ประดู่ ให้เสียงดีกว่า อินเดียนโรสวูด (ประดู่ เคยมีคนลองทำแล้วครับ)
ประดู่ลาย ให้เสียงดีกว่า ประดู่
พะยูง ให้เสียงดีกว่า ประดู่ลาย
ชิงชัน ให้เสียงดีกว่า พะยูง

แต่คำว่า "ให้เสียงดีกว่า" ในที่นี้ ผมให้ความหมายว่า เป็นการตอบสนองต่อเสียงแหลมใส
ดังนั้น ชิงชัน อาจจะไม่ใช่ไม้ที่ให้เสียงดีที่สุดเสมอไป เพราะบางคน อาจจะชอบเสียงที่ ทุ้มต่ำ ลงมา อาจจะไปชอบ พะยูง หรือ ประดู่ แทน
เหมือนเช่น บางคนบอกว่า บลาซิลเลี่ยนโรสวูด เสียงดีที่สุด แต่บางคนกลับไม่ชอบ และชอบอินเดียนโรสวูดมากกว่า (ชิงชัน ให้เสียงที่เหมือนกับ บลาซิลเลี่ยนโรสวูด)
ผมจะเรียงการตอบสนองต่อเสียงแหลมใส จากน้อย ไปมาก ได้ดังนี้
อินเดียนโรสวูด>ประดู่>ประดูลาย>พะยูง>ชิงชัน

เรื่องขนาดของไม้ ในทรง D OM GA ใช้ไม้หน้า 8 นิ้ว ครับ ส่วนทรงจัมโบ้ และ NEX ควรใช้ไม้ที่มีหน้ากว้างอย่างน้อย 9 นิ้ว ครับ
ความยาวไม่ต่ำกว่า 1 m ครับ (แนะนำ 1.10 m) ความหนา ควรมากกว่า 1 นิ้ว (ถ้ายาว 2 m ใช้ 1 นิ้ว ก็พอครับ)
ไม้ที่ดีนั้น ควรจะแห้งสนิท ดังนั้น ไม้เก่าจะดีที่สุดครับ หรือเป็นไม้ที่เก็บไว้อย่างน้อย 2 ปี (ไม่จำเป็นต้องเป็นไม้จากบ้านเก่า แค่เป็นไม่ที่ถูกตัดเก็บไว้นาน ก็ได้ครับ)

dho

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:47:30 »
ไม่ต้องไปหาไม้ให้ลำบากหรอกครับ..กีตาร์ชิงชันเสร็จแล้วมาลองฟังเสียง..ถูกใจค่อยว่ากัน..ไม่ต้องหาไม้ให้ลำบากทำไม..โทรหากันเลยดีกว่า.

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:06:09 »

ถ้าใช้ไม้ประดู่  ทำ เสียงที่ได้จะออกแนวใหนครับ เคยมีคนลองทำแล้วหรือยังครับ  ;D ;D ;D

ขอตอบพร้อมกันทั้ง 2 ท่าน เลยละกันนะครับ

ผมจะขอ เท้าความก่อนเลยนะครับ

คนแต่ละคน อาจจะชอบเอกลักษณ์ของเสียงกีตาร์ ที่แตกต่างกันครับ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับลักษณะการเล่นของแต่ละคนด้วย
บางคนชอบทุ้มต่ำ บางคนชอบแหลมใส บางคนชอบกลางเด่น หรือบางคนชอบโทนกว้างๆ

ซึ่งไม้แต่ละชนิดนั้น ให้เสียงที่แตกต่างกัน หรือการตอบสนองของย่านเสียงนั้นแตกต่างกัน
จากที่ผมได้ศึกษามา ได้พบว่า (จาก อ.เอ๋)

ประดู่ ให้เสียงดีกว่า อินเดียนโรสวูด (ประดู่ เคยมีคนลองทำแล้วครับ)
ประดู่ลาย ให้เสียงดีกว่า ประดู่
พะยูง ให้เสียงดีกว่า ประดู่ลาย
ชิงชัน ให้เสียงดีกว่า พะยูง

แต่คำว่า "ให้เสียงดีกว่า" ในที่นี้ ผมให้ความหมายว่า เป็นการตอบสนองต่อเสียงแหลมใส
ดังนั้น ชิงชัน อาจจะไม่ใช่ไม้ที่ให้เสียงดีที่สุดเสมอไป เพราะบางคน อาจจะชอบเสียงที่ ทุ้มต่ำ ลงมา อาจจะไปชอบ พะยูง หรือ ประดู่ แทน
เหมือนเช่น บางคนบอกว่า บลาซิลเลี่ยนโรสวูด เสียงดีที่สุด แต่บางคนกลับไม่ชอบ และชอบอินเดียนโรสวูดมากกว่า (ชิงชัน ให้เสียงที่เหมือนกับ บลาซิลเลี่ยนโรสวูด)
ผมจะเรียงการตอบสนองต่อเสียงแหลมใส จากน้อย ไปมาก ได้ดังนี้
อินเดียนโรสวูด>ประดู่>ประดูลาย>พะยูง>ชิงชัน

เรื่องขนาดของไม้ ในทรง D OM GA ใช้ไม้หน้า 8 นิ้ว ครับ ส่วนทรงจัมโบ้ และ NEX ควรใช้ไม้ที่มีหน้ากว้างอย่างน้อย 9 นิ้ว ครับ
ความยาวไม่ต่ำกว่า 1 m ครับ (แนะนำ 1.10 m) ความหนา ควรมากกว่า 1 นิ้ว (ถ้ายาว 2 m ใช้ 1 นิ้ว ก็พอครับ)
ไม้ที่ดีนั้น ควรจะแห้งสนิท ดังนั้น ไม้เก่าจะดีที่สุดครับ หรือเป็นไม้ที่เก็บไว้อย่างน้อย 2 ปี (ไม่จำเป็นต้องเป็นไม้จากบ้านเก่า แค่เป็นไม่ที่ถูกตัดเก็บไว้นาน ก็ได้ครับ)

ขอบคุณมากเลยครับ น้าโก้
ทำแล้วมีความสุขก็ทำไปโลด ขอเพียงไม่ให้ชาวบ้านเขาเดือดร้อนก็พอ

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:06:54 »
ไม่ต้องไปหาไม้ให้ลำบากหรอกครับ..กีตาร์ชิงชันเสร็จแล้วมาลองฟังเสียง..ถูกใจค่อยว่ากัน..ไม่ต้องหาไม้ให้ลำบากทำไม..โทรหากันเลยดีกว่า.

ไว้มีโอกาสต้องไปลอง