Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้หน่อยครับ Crafter Je 18/n เอาไว้เป็นกรณีศึกษา  (อ่าน 3208 ครั้ง)

☆ nAkAv@r ☆

• member
คือ LR Pick up นี่ ตรงส่วนท้ายกีต้าร์จะมีที่เสียบ 2 แบบด้วย แต่ผมเห็นบางอันเสียบรูเดียวตามรูปเลย

เข้าใจ อาจจะเป็นล็อตเก่า กับ ล็อตใหม่ แล้วเรื่องเสียงหากออกแอมป์มีผลมากน้อยมั้ยครับ ผู้รู้ วานให้ความกระจ่างที เอาไว้เป็นกรณีศึกษา เผื่อได้ถอยสักตัว

พอดีหาข้อมูลรุ่นนี้ไปพลางๆแล้วเกิดเอะใจ เลยเซฟรูปมาถามน้าๆดูครับ

ผมยืมรูปจากหน้าซื้อขาย เพื่อมาเปรียบเทียบด้วยนะครับ ขอโทษล่วงหน้าครับ

TuiHY

• member
รุ่นเก่าจะมีแค่รูเดียวสำหรับสายแจ็คธรรมดาแบบ mono แต่รุ่นใหม่ก็จะเพิ่มรูแบบ XLR เข้ามาด้วย
ถามว่าต่างมั๊ย ก็ต้องตอบว่าต่างอยู่แล้วครับ แต่ถ้าพูดถึงความสะดวกในการใช้งานจริง ก็คงจะเป็นสายแจ็คธรรมดา
ถ้าเอาสาย XLR มาต่อ มันก็จะต่อตรงไปที่ di box โดยตรงกรณี mixer อยู่ไกล หรือต่อไปที่ mixer โดยตรงเลยถ้าอยู่ใกล้
แต่ถ้าอยากจะต่อพ่วงผ่านเอฟเฟกต์ต่างๆ มันก็ต่อไม่ได้ เพราะเอฟเฟกต์แทบทั้งหมด input จะเป็นรูสำหรับหัวแจ็คธรรมดา
เราก็ต้องใช้สายแจ็คธรรมดาอยู่ดี มีรู XLR ไว้ก็ดีครับ แต่โอกาสใช้งานจริงมันก็น้อย เว้นแต่จะตั้งใจใช้จริงๆครับ

dream

• member
รุ่นเก่าจะมีแค่รูเดียวสำหรับสายแจ็คธรรมดาแบบ mono แต่รุ่นใหม่ก็จะเพิ่มรูแบบ XLR เข้ามาด้วย
ถามว่าต่างมั๊ย ก็ต้องตอบว่าต่างอยู่แล้วครับ แต่ถ้าพูดถึงความสะดวกในการใช้งานจริง ก็คงจะเป็นสายแจ็คธรรมดา
ถ้าเอาสาย XLR มาต่อ มันก็จะต่อตรงไปที่ di box โดยตรงกรณี mixer อยู่ไกล หรือต่อไปที่ mixer โดยตรงเลยถ้าอยู่ใกล้
แต่ถ้าอยากจะต่อพ่วงผ่านเอฟเฟกต์ต่างๆ มันก็ต่อไม่ได้ เพราะเอฟเฟกต์แทบทั้งหมด input จะเป็นรูสำหรับหัวแจ็คธรรมดา
เราก็ต้องใช้สายแจ็คธรรมดาอยู่ดี มีรู XLR ไว้ก็ดีครับ แต่โอกาสใช้งานจริงมันก็น้อย เว้นแต่จะตั้งใจใช้จริงๆครับ
เป็นประโยชน์มากครับ

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
กูรูมาเอง สุดยอดครับ +1000

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
    ตามมาฟังครับ
noomxman

☆ nAkAv@r ☆

• member

พอดีมีผู้รู้โทรมาให้ความชัดเจนด้วย กำลังจะมาโพสบอกอยุ่ "โดยรวมก็ถ้านับการใช้งานจริงๆก็ไม่ค่อยต่าง เพียงแต่ รูXLR ที่น้าว่า มันสามารถแยกสัญญาณได้ดีกว่า หรือเสียงออกได้ดีกว่า เพราะมันมีถึง 3 เส้น แต่หาการใช้งานยาก เพราะปกติ ยังใช้แจ๊กธรรมดาอยู่" ผมเข้าใจประมาณนี้ก็พิมแบบนี้เลย พึ่งรู้เลยครับ ขอบคุณน้าๆมากครับที่มาให้ความชัดเจน

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ขึ้นเวทีหลายครั้ง ไม่เคยใช้ XLR เลยซักครั้ง
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

SoundCard

• บุคคลทั่วไป
รบกวนถามเพิ่มทีนะครับ แล้วถ้าเราหาสายที่เป็น BLR แล้วปลายออกเป็นหัวแจ๊ค mono มันจะเสียงดีกว่าใช้แบบสาย mono ธรรมดารึเปล่าครับ หรือต้องให้ออกเป็นหัว stereo เพิ่มอีกปล้องนึงครับ

bestboss

• member
ขอถามนิดนะครับ ผมรู้สึกว่า preamp รุ่นนี้มันจะมีtunerในตัว แล้วtunerนี้ไม่ต้องต่อสายแอป์ก็ใช่ได้ใช่ไหมครับ

Bas_Acoustic

• member
ขอถามนิดนะครับ ผมรู้สึกว่า preamp รุ่นนี้มันจะมีtunerในตัว แล้วtunerนี้ไม่ต้องต่อสายแอป์ก็ใช่ได้ใช่ไหมครับ

ใช้ได้ครับ ใส่ถ่าน 9 โวล กดปุ่ม Tuner ตั้งได้เลย ครับ.
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

bestboss

• member

ใช้ได้ครับ ใส่ถ่าน 9 โวล กดปุ่ม Tuner ตั้งได้เลย ครับ.

อ่อ ขอบคุณมากครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook

อ่อ ขอบคุณมากครับ

แต่ปรีแอมป์ ของ LR ที่แถมมานี่ เวลาใช้ ต้องระวัง ห้ามปล่อยให่แบตหมดเด็ดขาด นะครับ เพราะ tuner มันจะรวน ครับ
เมื่อไฟสีแดงขึ้นเตือน เมื่อเสียบสายแจ๊ค(ขึ้นตลอดเวลา) ให้รีบเปลี่ยนเบตทันทีครับ
เพราะ ผมดันปล่อยให้แบตหมด(แบบว่า เสียบแอมป์แล้วไม่ดัง) ตอนนี้ tuner ติดๆ ดับๆ เลยครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

JJ

• member
เป็นอย่างงี้นี่เอง...เป็นประโยชน์ครับ   ขอบคุณครับ

Bukjay

• member
กำลังสนใจรุ่นนี้อยู่พอดี เป็นประโยชน์มากค่ะ อย่างน้อยเราก็ได้รู้ตรงจุดนี้ด้วย