Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานผมไป ออดิชั่น(คนเดียว)ครั้งแรกในชีวิตมาครับ ^^  (อ่าน 12615 ครั้ง)

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
ตอนแรกที่โทรไปหาพี่เขาก็ถามรายละเอียด ในใจก็คิดว่าร้านน่าจะประมาณแบบชิวๆเป็นร้านเปิด แล้วพี่เขาก็นัดตอน 1 ทุ่ม พอไปถ้งแถวนั้น เดินเขาไป เห็นแล้วว่ามันมีอยู่ร้านเดียวแต่เพื่อความชัว โทรหาพี่เขาอีกที ว่าใช่ร้านนี้ไหม แล้วก็ใช่จริงๆ เป็นร้านบรรยากาศแบบ หรูๆเลย ไม่ใช่ร้านเปิด เป็นร้านแบบห้องกระจก หรู เปิดแอร์ มีฝรั่ง จีน มานั่งกิน (เมื่อวานไม่มีคนไทยเลยยกเว้นคนในร้าน) โอ้ย ผมคิดในใจ เวรแล้วกู จากไม่ตื่นเต้นกลายเป็น ตื่นสนามสุดๆ คิดว่า กูจะรอดไหมเนี่ย พอเขาไปก็ไปนั่งตั้งสายสักพักพอโอเคก็ถามเขาว่า พี่ครับ จะให้เล่นแนวประมาณไหนครับ พี่เขาก็บอกว่า เอาที่น้องถนัดเลย ผมก็กล้าๆกลัวๆ เพราะดูหน้าแขก กับเจ้าของร้าน ก็มีอายุแล้ว แล้วคอร์ดที่ผมเอาไป มีแต่ เพลงวัยรุ่นใหม่ๆ ทั้งนั้นเลย แขกก็มีแต่ต่างชาติ  เอาวะ เป็นไงเป็นกัน ก็จัดไปเลยครับเพลงแรก มองหาอยู่นาน เอาเพลงไรดีว๊กู ก็มาเจอเพลงเนี่ยหละ น่าจะรุ่นพี่เขา ของแบล็คเฮด เพลงไรจำไม่ได้ แต่ร้องว่า จะอยู่ตรงนี้ถ้าเธอต้องการ ถ้าหากทางนั้นทำเธอหมองหม่น เพลงแรกสั่นไปหมดเลยครับ เก้าอีกก็สูง ไม่ถนัดเลย จบเพลงแรกก็เลยขอเขาเปลี่ยนเก้าอี้ เออดีหน่อยเต้ยละ ร้องต่อไปอีก 2-3 เพลง เขาบอกเสียงเบา เอาไมค์ไกล้ๆ หน่อยไม่งั้นคุมคนทั้งร้านไม่หมด เราก็เอาตามเขาไกล้ๆก็ไกล้ๆ ร้องๆไป ก็ดูว่าพี่เขาก็โอเค นั่งฟังร้องตามบ้าง (เพลงที่ร้องได้ก็ร้องตาม) ดูท่าทาง ก็คิดว่า เออน่า น่าจะโอเคหวะ ก็เล่นไปประมาณ 2ชม. พี่เขาถามว่าเหนือยยัง ผมก็บอกว่า น่าจะพอแล้วครับ ก็มานั่งคุยกับเขา เขาบอกว่า โอเค ติดอยู่นิดนึงตรง ร้องบางที่ไม่ค่อยชัดถ่อยชัดคำเท่าไหร่ แต่อย่างอื่นโอเคหมด

แล้วเขาก็ถามว่า น้องคิดว่าเล่นขนาดนี้ ตัวเองจะได้เงินเท่าไหร่ดีถ้าหากพี่จ้าง ผมก็ ไม่รู้อะ ก็เลยบอกว่าแล้วแต่พี่ผมไงก็ได้ครับ ผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่ เพราะว่าไม่เคยเล่น เป็นครังแลกที่ออกมาเล่นคนเดียว เพราะปกติไปเป็นวงแล้วผมร้องอย่างเดียว พี่เขาก็คิดพักนึง แล้วบอกว่า เล่นกะพี่ พี่มีข้าวให้ มื้อนึง แล้วก็ ค่าตัวพี่ขอคิดก่อน เอาเป็นว่า เบอร์น้องเบอร์ไรนะ ขออีกทีเดียวพี่โทรไปนะ แล้วผมก็ไหว้เขาแล้วเดินออกมา

ก็คิดไปว่า กูจะได้ไหมว๊ ทำได้ไม่ค่อยดีเลย (เล่นๆอยู่ทำปิ๊คตัวเก่งหล่นหายเข้าไปในกีตาร์เขาด้วย TT) แต่ก็ว๊ ไม่เป็นไร ได้ไม่ได้ อย่างน้อยก็ได้ทำแล้วว๊ ร้านนี้ไม่ได้ร้านอื่นยังมี เนอะ สู้ๆๆ พอกลับมาบ้าน โอ้ย เหนือยหวะ แค่นั่งร้องเพลง 2 ชม. เหนือยชิบ เบื่อด้วย 5555 แต่ก็มันไปอีกแบบ เพราะดูท่าทางฝรั่งสนในดีนะ (แต่ทำไมไม่ ให้ทริป ตูฟระ ^^) คงต้องมานั่งหัดเพลง สากลบ้างละ

^^ ตอนนี้ลุ้นอยู่ว่าผลจะเป็นยังไง แต่ยังไงก็แล้วแต่ จงสู้ต่อไปไอมดแดง ^0^

ดี อย่างน้อยก็กล้าที่จะไปออ ผมยังหงอเลย

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
อีกหนึงกำลังใจครับ เอาไปเลย^^
Norman b18/cedar

monomo_71

• member
สมัยผม audition

4-5 เพลงก็ลงแล้วครับ

นี่ 2 ชั่วโมง สงสัยมันส์จัด ^^

ขอให้ได้นะครับ สู้ๆ

ohmindy

• member
โอ้ นายแน่มากสวดยวดๆ ผมยังอยากไปลองมั่งเลย เอาเป็น สปช.(สร้างเสริมประสบการชีวิต)ไป ขนาดบอยพีช ...ยังเริ่มจาก ชม.ละ60 เลยครับสู้ๆ

tonsiam999

• member
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆๆ ^^

retikman

• member
ใจมั๊กๆ เลยครับ ผมอยากเล่น แต่ยังไม่กล้าไปออ เลยว่าจะไปเล่นเปิดหมวกไปพลางๆก่อนครับ

Thanon

• member
  • หูฟังในตำนาน ช่างจัน หูฟังระดับHi-End
เปิด ซิง ครั้ง แรก อ่านแล้วก็ตื่นเต้นตามครับ ยินดีด้วยครับ
หูฟังในตำนาน ช่างจัน

Peavey

• member
เล่นแถวไหนอ่ะครับ

อิอิ

Near Dawn

• member
สุดยอดครับ ผมยังไปไม่ถึงไหนเลย สู้ต่อไป ทาเคชิ

ถ้าได้แล้วมาบอกด้วยนะว่าร้านไหน จะตามไปเก็บประสบการณ์ครับ

อาจจะรบกวนขอแจมสักเพลง ฮ๋า ๆ
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

Toop

• member
มีครั้งแรก ก็ต้องมีครั้งต่อไปครับ น้องได้เริ่มมันขึ้นมาแล้ว ก็สานต่อมันไปให้ถึงที่สุดนะครับ ผมว่าทุกคนในบ้านไม้แห่งนี้เป็นกำลังใจให้นะครับ และขอบคุณที่เอาประสบการณ์มาแบ่งปันครับ

;D  สู้ๆ

clapton_slow

• member
2 ชม. ถ้าไม่ได้ก็ไม่รู้เเล้ว
สู้ๆๆได้เเน่นอน
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

Near Dawn

• member
2 ชม. ถ้าไม่ได้ก็ไม่รู้เเล้ว
สู้ๆๆได้เเน่นอน

หลวงพี่สึกได้แล้วจะไปคาราวะเป็นศิษยฺ์ อิอิ

แอบชอบตรงสาวเยอะนี่แหละ ฮ่า ๆ ๆ
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
น้า หนุ่มน้อย "อคู๊สติก" เก่งครับ ผมเล่นเป็นไม่กี่เพลง รวมเวลาถ้าเล่นต่อๆๆ กันแล้ว ได้สัก 10 - 15 นาทีได้มั้งครับ

อันนี้ 2 ชม. โอ๊ววว สุดยอดดด

guitarman

• member
    • http://www.facebook.com/guitarman.samesame
ผมตามน้าคนนี้ตั้งเเต่คลิปเเรกแล้ว ไม่อยากเชื่อเลยจิงๆ น้าเค้าสุดยอด ตั้งใจมุ่งมั่นจิงๆ  ขอบอกเลยว่าตอนเเรกผมคิดว่าน้าคงต้องฝึกตั้งสาย( ขอโทดที่คิดอย่างนั้น) เเต่ตอนนี้ น้าคือฮีโร่ในใจผมไปเเล้ว ขอยกนิ้วให้คับน้า  ว่าเเต่ไปออเเถวไหน ชวนผมมั้งดิ ผมก็อยากไปเหมือนกัน เเตไม่กล้าสักทีเลย สนใจๆๆ คุยกันได้เลยน้า
ซ้อม.เเล้วก็ซ้อม

MUI

• member
เป็นกำลังใจให้ครับ

...."..เบอร์น้องเบอร์ไรนะ..."..

ผมก็เคยแจกเบอร์มาไม่ต่ำกว่า 10 ร้านแล้วครับ

ถ้าร้านรับ จะจัด วัน เวลา ให้เลย

ร้านแรกที่ผมเคยเล่น....เจ้าของชอบคำเมือง เลยติด
ร้านที่สองเป็นหุ้นเกาหลี  แต่ลูกค้าญี่ปุ่นขึ้นแจม เยลโล่ซับมารีน นอร์วีเจี้ยนวู้ด ฯลฯ กัปตันดูแลเวทีชอบแนวมารีฮัวน่า เลยรับ
อีกร้าน...ร้องโฟล์คสากลอยู่ดีดี แขกฝรั่งตะโกน.. "แคแรแบว" เข้าทางเราเลย  เจ้าของร้านติดใจเลยต้องกลับมาเล่นให้ฟังอีก

นอกนั้นเงียบ ครับ (นี่ว่าจะไปออร้าน เดอะ โลค่อล เต็มวงจั๊กกะหน่อย.......กลัวขอเบอร์อีกน่ะดิ)

สู้ สู้ สู้ ครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
ไปออดิชั่นเล่นสองชั่วโมง โหดมากกกกกกก
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

Guitar_Joe

• member
เกิดมาลุยเลยพี่น้อง
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
เล่นแถวไหนอ่ะครับ

อิอิ
ลาดกรับีงครับ แถวสุวรรณภูมิ สงสัยไม่ได้เพราะเขาเงียบเลย ^^
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
ยังไงก็สู้ๆ ว่าจะ หานักร้องสาวสวย น่ารักๆ สักคน (โสดๆด้วย ไปเล่นกัน 2 คน) 555+ แต่แฟนไม่อนุมัติ
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

wichian

• member
ขอเอาใจช่วยนะครับ สักวันคงเป็นวันของเรา
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก