Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มาอีกแล้วไม้บราซิเลี่ยน ลายจริงใจ แต่ เซ๊งห่านจริงๆ  (อ่าน 7874 ครั้ง)

Traveler

• member
Seagull ครับ
Seagull_Maritime SWS Rosewood_By Acousticthai.Net

Seagull ผมชอบตัวนี้น่ะครับ
32,000 ราคาป้าย
Acoustic Guitar Review - Seagull Maritime SWS Mini-Jumbo

Traveler

• member
อ.อ้นครับ อยากโทรหาวันละหลายรอบ แต่ขอเก็บรวบรวมข้อมูลอีกนิดหน่อยครับ ไม่ใช่ว่าไม่เชื่อฝีมือช่างบ้านเรา เพียงแต่บอกไม่ถูกครับว่าความต้องการเป็นแบบไหน เล่นก็เล่นไม่เก่ง แต่ชอบที่จะมีไว้ครับ

เรื่องที่จะไปบ้านช่างทำกีต้าร์นี่คงลำบากครับ ช่วงนี้ไม่ได้เข้ากรุงเทพฯเลย ถ้าหากเข้าเจ้านายก็ต้องมาด้วย ฉะนั้นฝันเลยครับว่าจะได้คุย ผมจึงต้องหาข้อมูลเอาในนี้ครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ขออนุญาตเข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นส่วนตัว นะครับ

เรามี และต้องการกีต้าร์  ไว้สำหรับทำอะไร?

1.  เล่นเพื่อให้ความสุขกับตัวเราเอง เป็นหลัก หรือเป็นส่วนใหญ่

2.  สะสม  แลกเปลี่ยน  ซื้อขาย  ลองไปเรื่อย ๆ หรือเป็นเกียรติประวัติ เป็นศักดิ์ศรี ประดับบารมี

3.  เล่นเป็นอาชีพ  เพื่อปากท้องของตัวเอง และครอบครัว

ถ้าใน ข้อ ที่ 1  และ ที่ 3  ผมว่า มีเพียง 1 - 2 ตัว  ก็เพียงพอ  เพราะเป็นกีต้าร์ ที่เราสามารถใช้เวลาอยู่กับมันได้นาน ๆ นับหลาย ๆ ชั่วโมง ก็ไม่รู้สึกเบื่อ

และยังเข้าไม้เข้ามือ  ไม่เมื่อยล้า  รู้สึกผ่อนคลาย  และมีความสุขในการเล่นทุกครั้ง

ถ้าใน ข้อ ที่ 2  แสดงว่า  ชีวิตไม่มีทางที่จะหยุดตามหา สิ่งที่ฝัน  และไม่มีทางที่จะอยู่กับกีต้าร์ ที่มีอยู่ในครองครอง ได้เป็นเวลานาน ๆ นับหลาย ๆ ชั่วโมง ได้

เพราะสิ่งที่อยากได้  มันยังหาไม่เจอ  หรือยังไม่รู้ซะด้วยซ้ำว่า  อะไร คือสิ่งที่เป็นตัวตนของเราจริง ๆ  สิ่งที่ตามมาคือ  เงินไหลไม่หยุด + ขาดทุน ซะส่วนใหญ่

ส่วนตัว (เน้นว่า ส่วนตัว)  ในวันนี้ ได้ขายกีต้าร์ ในข้อ ที่ 2  ทิ้งไปเกือบหมดแล้ว  เหลือเก็บไว้เป็นศักดิ์ศรี กันไม่ให้คนดูถูกไว้  2 ตัว

และกีต้าร์ ที่เป็นตัวจริง ที่ให้ความสุข  ก็คือกีต้าร์  ที่เราเอาความต้องการ และตัวตนของเราทุกอย่าง  ใส่ลงไปในกีต้าร์ ที่สร้างขึ้นโดยฝีมือคนไทย

ถึงแม้จะไม่มีชื่อชั้น เทียบเท่าแบรนด์เนมดัง ๆ ราคาแพง ๆ  แต่ถ้าใครมีเวลามาหาผม  ผมจะเล่นให้ฟัง ให้ไพเราะ เทียบเท่ากีต้าร์แบรนด์ดัง ราคาแพง ๆ  ให้รับชมรับฟัง ครับ

Finger Picking Style

Traveler

• member
ด้วยความเคารพ เล่นกีต้าร์ก็เล่นไม่เก่ง แต่อดใจไม่ไหวเวลาเห็นกีต้าร์สวยๆ ชดเชยความไร้ฝีมือของตัวเอง 
แต่เชื่อหรือไม่ เมื่อวานเล่นกีต้าร์ตัวนี้ รู้สึกว่าทำไมมันเสียงดีอย่างนี้ พอวันนี้จับมาเล่น เฮ้ย นี่มันตัวเดียวกันกับเมื่อวานหรือเปล่านี่ เสียงคนละเรื่องเลย (สงสัยจะเป็นอาการทางจิต) มันก็เลยเหมือนคนบ้าครับ (หรือเรียกว่าไม่รู้จักพอนะ)
เรียนน้ากวาง ข้อ 2 และ ข้อ 3 น่ะตัดทิ้งไปได้เลย แต่เพราะมารู้แล้วว่ากีต้าร์ Spec ดีๆนั้นมันเสียงดีจริงๆ และกีต้าร์แต่ละตัวมันมี Character ของมัน
ใครนะที่(บังอาจ)ว่ากีต้าร์น้ากวางไม่มีชื่อชั้น ผมขอเถียงคนแรกเลยล่ะ ผมเคยชินกับเรื่อง Taylor Made มาตั้งแต่สมัยเด็กๆ ชุดนักเรียนผมก็ต้องตัด ไม่ได้ชื้อแบบสำเร็จรูป ผมจะภูมิใจไม่น้อยไปกว่าน้ากวางถ้าหากว่ามีกีต้าร์ที่เป็นของผมคนเดียวไม่เหมือนใคร และถ้ามีฝีมือสุดยอดด้วยแล้ว อย่างอื่นไม่ต้องบรรยายครับ
ผมมีฝันที่อาจจะไม่เหมือนผู้อื่น นั่นก็คือผมอยากมีกีต้าร์ที่มีไม้ต่างชนิดกัน และผมขออย่างละตัวก็พอ และที่สำคัญถ้าเป็นไปได้ไม่อยากให้ราคาแพงด้วยซ้ำไป
ใครจะไม่อยากได้กีต้าร์โดยช่างไทย น่าภูมิใจจะตาย ผมน่ะออกแบบโลโก้ของตัวเองไว้แล้วด้วย
ขอพูดถึงกีต้าร์ Hirring นิดนึง ไม่ได้เชียร์นะครับเพราะเป็นแค่ตัวเลือกตัวนึง สำหรับคนที่คลั่งไคล้ในแบรนด์อิมเมจคงไม่หันมามองหรอกครับ แต่ผมอยากจะบอกว่าตัวนี้ทำโดยช่าง โรมาเนีย ที่สามารถเรียกว่า Luthier ได้เลย (มีผู้รู้ท่านนึงบอกมา) และถ้าข้อมูลไม่ผิดพลาดมันเป็น Hand Craft ด้วย เพราะฉะนั้นมันก็คือทำมือเหมือนกันเพียงแต่เป็นชาวโรมาเนียทำก็เท่านั้นเอง ถ้าซื้อมาหนักกว่าของช่างไทยอีกคือไม่มีใครรู้จัก
ส่วน Seagull นั้น Spec ดี ราคาน่าคบหา ถ้าหากเสียงดีตามในคลิป เท่านั้นเองครับ
ส่วนช่างไทย ผมอยากให้ทำให้แทบตาย พอดีน้า Redtopup มาระบายความอึดอัดก็เลยสอบถามเป็นข้อมูลครับ เท่าที่สืบค้นมาน้าแกเสาะหา และไปดูฝีมือช่างทำกีต้าร์มาหลายรายแล้ว ข้อมูลคงแน่นปึ๊กครับ

Share Idea กันนะครับ หวังว่ากระทู้นี้คงไม่หนักเกินไปนะครับ

pooslash

• member
กีต้าร์ของคนไทย ยังไม่สามารถสร้างเครดิตได้ในระดับนานาชาติ คือยังไม่สามารถสร้างแบรนด์ได้นั่นเอง  ไม่มีเอกลักษณ์ในตัวเอง
ผมเคยไปโรงงานทำกีต้าร์ของคนไทย  ยังทำท่าดูถุกกีต้าร์ที่ทำในจีนเลย  ทั้งที่ของเขาล้ำหน้าเราไปไกลแล้ว  เรื่องเสียงเถียงกันไม่จบ
คนไทยพูดกันอยู่แบบนี้ คนไทยไม่แพ้ใครถ้าคิดจะทำอะไร   แต่คนไทยขาดความคิดสร้างสรรค์   ทำอะไรเหมือนๆคนอื่น  แล้วก็เอาจุดที่บอกว่า
spec ดีกว่า ถูกกว่า เอามาเป็นจุดขาย    ถ้าคุณขายแพงกว่า หรือเท่ากับ ยี่ห้อดังๆ   ถามว่าตัวคุณเองซื้อหรือเปล่า   ผมจะยกตัวอย่างยี่ห้อ
ที่มีความคิดสร้างสรรค์เป็นเยี่ยม  Cole Clark   ของ Australia  ไม้หน้าไม่มี Bracing ครับ  ใช้ Router เซาะร่อง แล้วเสียงก้มีเอกลักษณ์มาก
แหลมชัด กังวาล ระบบไฟฟ้าก็ยอดเยี่ยม    ผมอยากให้คนไทยทำกีต้าร์ที่คนทั้งโลกยอมรับ  ผมจะรอซื้อครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ช่างไทย ต้องทำกีตาร์เพื่อเลี้ยงปากเลี้ยงท้องตัวเอง อันนี้ก็เข้าใจ 

แต่ผมก็ยังอยากให้ช่างไทย คิดเรื่อง เบรดซิ่งใหม่ๆ ขึ้นมาเพื่อมีความเป็นเอกลักษ์ ของตัวเอง  ผมไม่เชื่อว่า การวางเบรดซิ่ง แบบ ตัวเอ๊ก จะให้เสียงดีที่สุด กับกีตาร์ สายเหล็ก และ การวาง เบรดซิ่ง แบบใบพัด จะให้เสียงที่ดีที่สุดกับ กีตาร์คลาสสิค เมื่อมีดี แล้ว ต้องมีดีกว่า ขึ้นไปอีก ถ้าเราไม่หยุดคิดมันเสียก่อน

ขอเป็นกำลังใจให้ช่างไทย ของเราได้สร้างสรรค์กีตาร์ที่มีตัวตนออกมาให้ ชาวต่างชาติได้เห็นครับ

redtopup

• member
จากกีต้าร์นอก
ผมชอบเสียงของ เจ้า seagell  มากกว่า ตัวข้างบนครับ
ทุ้มมันนุ่มๆและลงลึกดีครับ แหลม ก็ ออกนุ่มๆดี อันนี้ ฟังจากวิดิโออันล่าง  ถ้า ระบบอัด ไม่ไปแต่งเสียงมากๆ  ถ้าเสียงจริงๆเป็นแบบนี้ ล๊ะเข้าท่าเลยครับ
ฟังจากวิดิโออันบนเสียงแหลมไม่แยงหูดีครับ แม้คนเล่นจะดีด สายมาทาง ใก้ล ฟิงเกอร์มากๆเสียงก็ยังไม่แยงหูเลย
โทนน่าจะออกแนวเล่นได้นานๆ โดยไม่เบื่อ มีจุดเด่นที่โทนัทบาล้าน

ส่วน ยี่ห้อ Hirring  จากวิดิโอบนสุด ทุ้ม สาย 6 ฟังเสียงแล้วยังไงชอบกลอยู่ขนาดใส่ปิ๊คนิ้วเล่น เสียงเหมือน คนอ้วยยังไงไม่รู้  ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับตำแหน่งวางไมค์โครโฟนรึเปล่า

มีข้อให้คิดครับ กีต้าร์คนไทยทำ ถ้าชอบแล้วจะรักมันมากเลยครับ ผมเองก็มีกีต้าร์คนไทยทำด้วย  ผมก็รักมันมากๆ  ด้วย
จริงๆแล้วกีต้าร์คนไทยทำนั้น  อย่างแรกเลยน๊ะครับ ช่างทำกีต้าร์คนไทยยังฟังเพลงไม่หลากหลายครับ  ยังไม่รู้ว่า สำเนียงบูล ที่ดีๆเป็นยังไง  เห็นนักดนตรี
เมืองนอกเล่นบูลโฉ่งฉ่าง ในสมัยโน้น ก็ มักจะคิดว่า บูลมันต้องเสียงเบสแบบนี้  แหลมสากๆแบบนี้  
ช่างทำกีต้าร์คนไทยไม่ได้เกิมมาเป็นนักฟังเพลง ตัวยง  ก่อน ถึงมาทำกีต้าร์  
และไม่ได้เกิดมาเป็นนักดนตรีอาชีพก่อน ที่จะมาทำกีต้าร์  
ช่างทำกีต้าร์เกิด จากใจที่อยากทำ  และชอบ อันนี้ไม่เฉพาะเมืองไทย ต่างชาติ ผมว่าก็คงจะมีบางอย่างที่เหมือนๆกัน
ในเรื่องของความชอบ  เสียงส่วนตัวของช่างทำกีต้าร์  คือ ประเด็นหลัก  
ประเด็นได้แตกแขนงออกไปอีก คือ  เสียงไหนคือเสียงที่ถูกต้อง รสชาติกลมกล่อม ที่สุด
ใครจะเป็นคนตัดสิน  คนที่ตัดสินคนแรกคือ ช่างทำกีต้าร์นี่แหละคือยี่ห้อ นี้น๊ะ เสียงจะเป็นแบบนี้แหละ
ไม่มีใครในโลกนี้สามารถ พิสูจน์ได้ว่า เสียงแบบนี้คือเสียงที่ถูกต้อง  เพราะไม่สามารถเอาเครื่องมือมาวัดได้  

ช่างทำกีต้าร์คนไทยไม่ได้เกิมมาเป็นนักฟังเพลง ตัวยง  ก่อน ถึงมาทำกีต้าร์  
และไม่ได้เกิดมาเป็นนักดนตรีอาชีพก่อน ที่จะมาทำกีต้าร์  และนักทำกีต้าร์ทั่วโลกผมว่าไม่ต่างกันมาก  ยิ่งแบรนด์ดังๆ นี่ บางยี่ห้อ เจ้าของก็ได้ตายจากไปแล้ว ทิ้งสเกลทำกีต้าร์เอาไว้ให้ลูกหลาน ดัดแปลงกันต่อ
สิ่งสุดท้าย คือ ตัวเราเองล้วนๆ ที่จะต้องจ่ายเงิน  
ผู้หญิงสวยๆน่ารัก หุ่นดีๆเดิน มาคู่กัน 2 คน เราเห็นแค่สัมผัสแรก เท่านั้น เรา สามารถ ชี้ชัดๆได้เลยว่าเรา ชอบคนไหนมากกว่ากัน
ผมเคยลองกีต้าร์ ทีเดียว 4  ตัว สลับไปสลับมาเล่น ปรากฎว่า คัด ออกไป 1 ตัว
ที่เหลือ อีก 3 ตัว เสียงมันก็มีกินกันในหลายแง่มุม  ที่เราชอบ
ลองวนไปวนมาอยู่อย่างนั้น ประมาณ 2 ชั่วโมง ปรากฎว่าจับต้นชนปลายไม่ถูกจริงๆ  
บางทีมีกีต้าร์ที่เราชอบอยู่ตัวเดียว ก็ เบื่อ ได้ง่าย เพราะ เราจำเจกับเสียงของมัน  
ยิ่งถ้าสเป็คไม้เหมือนกันยิ่งเบื่อเร็วหนักขึ้นไปอีก

ฝากน้าๆด้วยครับ จะไม่ว่าของนอกหรือของใน  ถ้าถูกใจเราแล้ว ก็ ซื้อ เลยครับ  
ยังไง มีกีต้าร์หลายตัวย่อมสนุกกว่ามีกีต้าร์ตัวเดียว เป็นไหนๆ  
ข้าวของแพงขึ้นทุกวัน ความสุข แบบไม่ต้องนั่งลังเลเลยครับ
สำหรับกีต้าร์ ที่รสชาติกลมกล่อมที่สุด  ที่เราชอบ
น้ำปลาทิพรส กว่าจะสร้างชื้อ เสียงมาได้ ผ่านร้อนผ่านหนาวมามาก รสชาติถูกปากมากๆ เพราะ รู้ถึงปลายลิ้นคนไทย
แต่ น้ำปลา อีกหลายยี้ห้อก็มีดีครับ  ราคาถูกกว่า แต่รสชาติ ไม่แพ้กัน
หูใครหูมันล๊ะครับ  นิ้วใครนิ้วมัน ล๊ะครับ  
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Traveler

• member
ผมรอช่างเบียร์ครับ นี่พูดจริง
พูดถึง ColeClark ถือว่าเป็น Innovation ในวงการกีต้าร์เลย เมือ่ก่อนก็มี Ovation ที่เคยประสบผลสำเร็จเรื่องการคิดค้นสิ่งใหม่

ได้คุยกับผู้รู้ และมีความชำนาญเรื่องการทำกีต้าร์ เชื่อไหมครับว่าไอ้เจ้า Veelah นี่ก็ไม่ธรรมดา เจ้าของและคนออกแบบ มีกึ๋นพอสมควร นอกเหนือไปจากรูปลักษณ์ที่เราๆท่านๆเห็นกันแล้ว โครงสร้างภายในถูกออกแบบมาอย่างฉลาดเหมือนกันครับ ทำให้เสียงดี เพราะลดขนาดไม่ว่าจะความหนาของหน้าไม้ หรือ Bracing เลยทำให้เสียงออกมากังวานดีไงครับ เรื่องความแข็งแรงก็ต้องรอพิสูจน์ต่อไปครับ

Traveler

• member
ดีใจที่น้า Redtopup บอกว่า Seagull ตัวล่างให้ความรู้สึกดีที่สุด เพราะผมเองก็ติดใจตัวนี้แหละ นอกเหนือจากเสียงก็คือรูปทรง และ ส่วนผสมของไม้ครับ สงสัยมีเจ็บตัวอีกแน่ ยุบหนอพองหนอ
แถมอีกคลิป
www.youtube.com/watch?NR=1&v=blXE6nA7W-0

natchanan

• member
ช่างไทยขึ้นราคาบ่อยจริง555
เคยไปคุยกับช่างท่านหนึ่งครับ เรื่องราคา เสป็ค ระยะเวลา
เก็บตังคอยไปเรื่อยๆแหละครับ เพราะไม่ได้เล่นเป็นอาชีพ
เก็บเงินได้ครบ ราคาขึ้นไปอีกแล้วT_T ไม่กี่เดือนเองนะครับ

หมดอารมณ์จะทำไปเลย ใจนึงก็อยากได้ของดีๆนะครับ สมัยที่ยังเรียนอยู่ก็เคยลองกีต้สร์ช่างไทยมาหลายตัวแล้ว
คิดว่าคุณภาพเกินราคาไปมากทีเดียว ครั้นจะให้ไปซื้อแบรนด์นอกตัวละเป็นแสนก็คงจะไม่ไหว
ก็เลยตัดสินใจถอยแบรนด์นอกออกมาตัวนึง ก็เจ็บไปหลายหมื่นอยู่ครับ
แต่ใจมันก็อยากได้ของช่างไทยละนะครับ โดยเฉพาะตัวของน้า REDTOP นี่ฟังแล้วหลอนสุดๆจริงๆ แต่ก็หลักแสนใช่มั๊ยครับ

ขอเก็บเงินไปเรื่อยๆ อีกห้าปีสิบปีค่อยเป็นลูกค้านะครับกีต้าร์คนไทย(ยกเว้นใครทำadirondack+brazillian ได้ในราคาไม่ถึงหกหลักได้นี่ก็อาจจะเร็วกว่านั้นครับ55555)

KY2

• member
ได้ความรู้ดีครับ  ขอบคุณมากๆครับ

nhoy

• member

จูบมันหลายเที่ยวเลยเนื้อหอมมาก 
นี่แหละลายจริงใจ 
เป็นบราซิเลี่ยนที่มีลายสวยชิ้นหนึ่งเท่าที่เคยเห็นมาเลยครับ เสียดายที่น้า redtopup จะต้องขายออกไปด้วยครับ

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
ขอให้กำลังใจเจ้าของกระทู้krab

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
มาเก็บข้อมูล ได้ข้อคิดดีๆหลายอย่างเลยครับ
ขออนุญาติหยิบส่วนหนึ่ง ที่น้ากวางได้แสดงความคิดเห็นไว้

" ในวันนี้ ได้ขายกีต้าร์ ในข้อ ที่ 2  ทิ้งไปเกือบหมดแล้ว  เหลือเก็บไว้เป็นศักดิ์ศรี กันไม่ให้คนดูถูกไว้  2 ตัว

และกีต้าร์ ที่เป็นตัวจริง ที่ให้ความสุข  ก็คือกีต้าร์  ที่เราเอาความต้องการ และตัวตนของเราทุกอย่าง  ใส่ลงไปในกีต้าร์ ที่สร้างขึ้นโดยฝีมือคนไทย

ถึงแม้จะไม่มีชื่อชั้น เทียบเท่าแบรนด์เนมดัง ๆ ราคาแพง ๆ  แต่ถ้าใครมีเวลามาหาผม  ผมจะเล่นให้ฟัง ให้ไพเราะ เทียบเท่ากีต้าร์แบรนด์ดัง ราคาแพง ๆ  ให้รับชมรับฟัง ครับ"

ผมได้ข้อคิดว่า กีตาร์ที่ดี คือตัวที่เราชอบที่สุด เล่นง่ายที่สุด เล่นบ่อยสุด เสียงดีที่สุดสำหรับเรา
และอาจจะไม่ใช่ ตัวที่แบรนด์ดังที่สุด ตัวที่แพงที่สุด หรือสภาพสวยที่สุด
ผมคิดว่าน้าๆอีกหลายคนกำลังหาอยู่ รวมถึงตัวผมด้วย

"บางครั้งกีตาร์ตัวที่ดีที่สุด มันก็ผ่านมือเราไปแล้ว เรากำลังหาอะไรใหม่ๆ เพียงเพื่อให้เหมือนตัวนั้น ที่มันยังจำอยู่ไม่เคยลืม
   คงมีแค่ ความหวังที่จะได้สิ่งใหม่ที่ดีกว่ามาแทนมัน โดยที่ยังไม่รู้ว่าจะมีหรือไม่ แต่เราจะยังคงตามหากันต่อไป"
ACOUSTIC GUITAR ONLY

redtopup

• member

จูบมันหลายเที่ยวเลยเนื้อหอมมาก 
นี่แหละลายจริงใจ 
เป็นบราซิเลี่ยนที่มีลายสวยชิ้นหนึ่งเท่าที่เคยเห็นมาเลยครับ เสียดายที่น้า redtopup จะต้องขายออกไปด้วยครับ

ลายมันจริงใจดีจริงๆครับน้า ไม่มีตาไม้ มา หลอนให้เบี่ยงเบน  ผมเองก็เสียดายครับ  ลายตรงๆแบบนี้หายาก   ตาไม้ก็ไม่มีด้วย  ได้มาทำกีต้าร์ล๊ะมีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว 
จากการสังเกตุการณ์ของผมในกีต้าร์ที่ราคาแพงๆ ไม้หลัง จะไม่มีตาไม้เลย 
ในอีเบย์ มีมาเรื่อยๆเลยครับ 
แต่ก่อน ผมก็นึกว่า ไม้ บราซิเลี่ยนมันเป็นไม้หวงห้ามแล้ว แล้วจะไม่มีใครทำกีต้าร์ใช้ไม้นี้ออกดมาขายแล้ว
พวก โจเซ่รามิเรส รุ่น ท๊อปสุด ราคา ก็ ครึ่งล้าน ก็ใช้แค่ โรสวู๊ดธรรมดา
หูตาผมสว่างขึ้นมาก ที่มาเห็นไม้บราซิเลี่ยนในอีเบย์  ขายกันตรึมเป็นบางจังหวะไม้ก็มีให้เลือก 3-4 ชิ้น
บางช่วงก็ไม่มีเลย
คิดว่าลายมันจริงใจดี น่าจะมี ผู้อุปการะ ชาวต่างชาติเอาไป  ทำกีต้าร์  เกิด ชาวต่างชาติคนนั้น ทำกีต้าร์ออกมา
แล้วเขาเอาเป็นกีต้าร์ประจำตัวของเขา  ผมล๊ะ ดีใจมากเลยครับ ที่ไม้ดี ได้ไปอยู่ในที่ไม้นั้นได้รับความสุข
ไม้มันโชคดีจริงๆ ได้ไปเที่ยวรอบโลก
วัตถุ ทั้งนั้นเลย  กิเลสเกิดก็ดับได้เหมือนกันครับน้า
ต่อไปนี้ถ้ากระเป๋าจะฉีกใหม่อีกเที่ยว ก็ ต้องรอบครอบกว่าเดิม ตั้งนะโมยุปหนอพองหนอ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member

redtopup

• member
ขอให้กำลังใจเจ้าของกระทู้krab

ขอบคุณครับ

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
สวยจังครับ^^
เมื่อไหร่น้าredtopupจะซื้อมาแจกบ้างน้อ....^^"
Norman b18/cedar

dho

• member
สวยเหลือเกิน...

redtopup

• member
กินไม่ได้แต่เท่
รักเธอเสมอ น๊ะ เจ้า บราซิเลี่ยน

รักเธอเท่าฟ้า- สายัณห์ สัญญา