Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รวพลคน YAMAHA L Series  (อ่าน 37330 ครั้ง)

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
Re: รวพลคน YAMAHA L Series
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 23:56:10 »
น้าตั้มลองดู serial number ที่อยู่ใน sound hole มองขึ้นไปทางหัวของกีตาร์ น่าจะมีตัวเลข 5 หลักติดอยู่นะครับ
ผมคิดว่า ของน้าตั้ม เลขตัวแรกน่าจะเป็นเลข 5,6 รึ 7 นะครับ ซึ่งเลขตัวแรก จะเป็นปีที่ผลิตครับ 2 หลักต่อมาคือเดือน อีก 2 หลักคือ วันที่ผลิตครับ

ของผมขึ้นต้นด้วยเลข 1 ก็น่าจะผลิตปี 81 (เพราะ L-6 ผลิตปี 75-85 ครับ)
ของน้าตั้ม น่าจะผลิตปี 75, 76 รึ 77 นะครับ เพราะดูในเวปแล้ว spec มันมีการเปลี่ยนแปลงในปี 77 เป็นต้นมา
และก็เป็นอย่างน้าว่าล่ะครับ ของผมน่ะคงเป็น L-6a ครับ แต่ก็เขียนว่า L-6 นะครับ
(ได้ยินว่าแอบไปผลิตที่ไต้หวัน แต่ตีตรา japan ด้วย - อันนี้ไม่ยืนยันนะครับ)

อีกอย่างนะครับ ดู spec แล้ว ของน้า น่าจะเป็น All Solid นะครับ  :D
แต่ของผมเป็นแค่ Solid Top เอง  :'(ค
ขอบคุณครับน้าmisternat ^^ เลขตัวแรกของผมน่าจะขึ้นต้นด้วย 70729 ครับ (เลขค่อนข้างลางเลือน) นั่นน่าจะหมายความว่าตัวนี้ผลิตในวันที่ 29 ก.ค.1977 L6ตัวนี้ได้ผ่านผู้เชี่ยวชาญด้านวินเทจฟันธงคาดการณ์ว่าน่าจะเป็น solid top/back น่ะครับ ^^
MUGEN_guitar_SHOP

jae julius

• member
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 18:47:57 »

ถามน้าๆ..หน่อยครับ..แล้ว YAMAHA LEX-15 ตัวของผมนี่ จัดอยู่ในตระกูล L ดัวยม้ัยครับ

Bas_Acoustic

• member
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 20:04:25 »

ถามน้าๆ..หน่อยครับ..แล้ว YAMAHA LEX-15 ตัวของผมนี่ จัดอยู่ในตระกูล L ดัวยม้ัยครับ

ไม่อยู่ครับ แต่ถ้า มาอยู่ที่ผม ก็จัดว่าเป็นครับ อิอิอิอิ

เป็นครับน้า..jae julius
สอบถามหน่อยว่า ตอนซื้อคิดราคาเป็นเงินไทย กี่บาท ครับรุ่นนี้ เห็นราคามัน 150,000 yen ...
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

jae julius

• member
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 21:10:26 »

ไม่อยู่ครับ แต่ถ้า มาอยู่ที่ผม ก็จัดว่าเป็นครับ อิอิอิอิ

เป็นครับน้า..jae julius
สอบถามหน่อยว่า ตอนซื้อคิดราคาเป็นเงินไทย กี่บาท ครับรุ่นนี้ เห็นราคามัน 150,000 yen ...

ตัวนี้ผมซื้อที่ญี่ปุ่นนตอนปี1997..ก้อปีพ.ศ.2540..ต้มยำกุ้ง imf.พอดี รู้สึกว่าอัตราแลกเปลี่ยนประมาณ37บาท ต่อ 100เยน

คิดเป็นเงินไทยก้อราวห้าหมื่นห้าพันบาท ไม่รวมภาษีกล่องไม่มีให้ แถมปิค1อัน(จริงๆน่ะ. ..น้า) ตอนนี้เงินไทย39ต่อ100เยน เท่าก้บผมได้กำไร

2บาทแล้ว..เย้ๆ..

เออ..น้าBAS..ถามไรหน่อย ทำไมคนชอบ yamaha ตระกูล Lอ่ะ ถามจริงนะ ผมไม่รู้จริงๆผมไม่ใช่คนเล่นกีต้าร์ (หมายถึงประมาณสะสม

น่ะเหมีอนพวก ชอบพระ ชอบปืน ประมาณนี้) ตระกูล L ,มันดียังไงอ่ะ มันหายาก งานเนียน เสียงดัง???หรือยังไงครับ น้าเล่าให้ฟังหน่อยครับ

• member
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 21:58:20 »
YAMAHA เป็นแบรนที่ผลิตกีต้าร์ที่ผลิตรุ่นต่าง ๆ ออกมา แล้วมีการเปลี่ยนรุ่น แบบว่าหมดแล้ว หมดเลย จะเป็นได้ว่าแต่ละรุ่น มีช่วงเวลาผลิต

ส่วนถามว่าทำไมคนชอบ YAMAHA L Series ผมคิวว่า เป็น ตระกูลที่มีความสายงาม งานเรียบร้อย เรื่องเสียงก็มีมลเสนห์ของเค้า

แล้วอีกอย่างคิดว่า ด้วยราคา ที่ไม่สูงมากนัก L-5 ,L-6 ,L-7 ,L-8, L-10 ส่วน L-51,53 อย่าไปพูดถึงราคาหลักแสน

แล้วก็มีเงิน อย่างเดียวไม่ใช่ว่าจะเอาไปซื้อได้ตามห้างแล้ว เพราะไม่ผลิตเลย ไม่มีขายแล้ว

แล้ว YAMAHA ที่ได้รับความนิยมในบ้านเราอีกก้ตระกูล FG ป้ายแดง ไม่ว่าจะเป็น FG-110, FG-140, FG-150, FG-180 ทั้งหมดนี้เป็น ลามิเนต ทั้งตัว แต่เสียงที่ได้ ถือว่าเกินคาด
เหมือน FG-180 ป้ายแดง ราคาตอนออกมาสมัยนั้น 18000 เยน เยนละกี่บาทไม่ทราบนะครับ สมัยนั้น เกิดไม่ทัน อิอิ.. แต่ราคาขายบ้านเราเดี่ยวนี้สภาพดี ๆ ราคา 16000-20000 บาทเลยทีเดียว แล้วก็ไม่ใช่จะหาซื้อกันง่าย ๆ นาน ๆ ทีจะหลุดมาซัดตัวนึง

คิดว่านี่ก็น่าจะเป็นเหตผลทำให้คนชอบสะสมกัน

สำรับผมคิดว่า ถ้าผมจะซื้อ Taylor 110,114,210,214 ฯลฯ ผมกำเงินไป ก็ถอยออกมาได้เลย แต่สำหรับ YAMAHA FG ป้ายแดง และตระกูล L มันไม่เป็นแบบนั้น.

jae julius

• member
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 22:13:18 »

เหมือนเล่นพระเลยน่ะน้าBas...รุ่นหนึ่ง..หมดแล้วหมดเลย รอรุ่นสอง ว่าแต่ว่ากีต้าร์มีบล็อกเสริมไม๊ครับ(ของปลอม)น่ะ

ขอบคุณน้ามากครับ

ปล.กีต้าร์น้า Bas สวยทุกตัวเลยครับ....

Blues มูล

• member
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 22:18:43 »
แล้วพวกป้ายเขียวรุ่นสูงๆ หล่ะ เทียบกับ L ได้มั๊ย อันไหนน่าเล่นกว่า หรือ หายากกว่าครับ

boom

• member
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 22:21:37 »
แล้ว รุ่น LL16 เสียงสู้ได้รึปล่าวครับ

• member
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 22:24:53 »

เหมือนเล่นพระเลยน่ะน้าBas...รุ่นหนึ่ง..หมดแล้วหมดเลย รอรุ่นสอง ว่าแต่ว่ากีต้าร์มีบล็อกเสริมไม๊ครับ(ของปลอม)น่ะ

ปล.กีต้าร์น้า Bas สวยทุกตัวเลยครับ....

ของปลอมคิดว่ามีครับ แต่คงทำได้ไม่เหมือน และมีน้อย เคยเห็นแค่รุ่นต่ำ ๆ F-310, 210 ส่วนรุ่นสูง ๆ ยังไม่เห็น  และคิดว่าคงทำได้ยาก เพราะถ้าทำได้เหมือนและเสียงดีเท่าเจ้าของ แบรน ก้ไม่ตั้งแบรนเองคิดว่าน่าจะรุ่งกว่า...

• member
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 22:33:33 »
แล้ว รุ่น LL16 เสียงสู้ได้รึปล่าวครับ

เอาตามตรง ๆ เลยนะครับ ผมเคยมี LL-16 เสียงที่ได้ ดีเลยครับ อุ่น ๆ ดี แต่ความกังวาลจะสู้  L ญี่ปุ่น ไม่ได้เลย อาจเป็นเพราะความแห้งของเนื้อไม้

LL-16 ราคามือ 1 ออกห้าง ประมาณ 34000 +- มือ 2 ประมาณ 23000-28000 แล้วแต่ช่วง และสภาพ

แต่ถ้าผมมีเงิน 3 หมื่น ผมจะหา L-10 หรือไม่ก็ L-8 ดีกว่า Vintage ดี

ส่วนถ้าถามว่าสู้ได้ไหม ผมว่า LL-16 All Solid ยังสู้ L-8 ที่ Top & Back Solod ไม่ได้เลย

tawanv

• member
  • AcousticShops.com - acoustic pu., strings & etc.
    • AcousticShops.com
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 07:35:16 »

เอาตามตรง ๆ เลยนะครับ ผมเคยมี LL-16 เสียงที่ได้ ดีเลยครับ อุ่น ๆ ดี แต่ความกังวาลจะสู้  L ญี่ปุ่น ไม่ได้เลย อาจเป็นเพราะความแห้งของเนื้อไม้

LL-16 ราคามือ 1 ออกห้าง ประมาณ 34000 +- มือ 2 ประมาณ 23000-28000 แล้วแต่ช่วง และสภาพ

แต่ถ้าผมมีเงิน 3 หมื่น ผมจะหา L-10 หรือไม่ก็ L-8 ดีกว่า Vintage ดี

ส่วนถ้าถามว่าสู้ได้ไหม ผมว่า LL-16 All Solid ยังสู้ L-8 ที่ Top & Back Solod ไม่ได้เลย
อดลองเลยครับ น้าบาส .........
:) 081-791-2223 :)

jae julius

• member
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 14:50:43 »

ของปลอมคิดว่ามีครับ แต่คงทำได้ไม่เหมือน และมีน้อย เคยเห็นแค่รุ่นต่ำ ๆ F-310, 210 ส่วนรุ่นสูง ๆ ยังไม่เห็น  และคิดว่าคงทำได้ยาก เพราะถ้าทำได้เหมือนและเสียงดีเท่าเจ้าของ แบรน ก้ไม่ตั้งแบรนเองคิดว่าน่าจะรุ่งกว่า...

โอ...โห.. กีต้าร์ปลอม น้าBas หาป้ายแดงปลอมให้ตัวดิ เท่ห์ชะมัดเลย เหมาะกับฝีมือปลอมๆแบบผมอ่ะ จะได้ฉายา.."แจ้ กีต้าร์ปลอม"..เท่ห์..ซ่ะ

tongzaaa

• member
  • 40 ปียังตีอยู่ 4 คอร์ต
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 10:48:01 »
ขอเข้าพวกด้วยฅนครับ... ;)
L6 No 10325

ผู้ใดประทุษร้ายมิตรมัน..เลวแท้

misternat

• member
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 18:43:08 »
ทำไม L-6 ของคนอื่นเค้า Back/Side เค้าสีเข้มกัน แต่ของผมสีอ่อนจังอ่ะ ของปลอมป้ะเนี่ย เหอๆ

Deedomkills (◕〝◕)

• member
  • HUMMINGBIRD TV - 814CE - HD-28 - BOURGEOIS AT
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 22:07:15 »
ทำไม L-6 ของคนอื่นเค้า Back/Side เค้าสีเข้มกัน แต่ของผมสีอ่อนจังอ่ะ ของปลอมป้ะเนี่ย เหอๆ

:D เปงรุ่น Limited ป่าวคับน้า misternat อิอิ.. แต่ก้อสวยงามไปอีกแบบคับน้า  :D
I LoVe AcousticSounD

Pa

• member
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 13:04:43 »

คุณนัทครับ ของปลอมแหงเลยครับ อย่าเก็บไว้เลย ไม่เป็นสิริมงคล แถวใครรู้เสียชื่ออีกด้วยนะครับ เดี๋ยวผมแวะไปเยี่ยมหลานแล้วรับมาดูแลเองละกันครับ ช่วยๆ กัน

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 13:11:42 »

คุณนัทครับ ของปลอมแหงเลยครับ อย่าเก็บไว้เลย ไม่เป็นสิริมงคล แถวใครรู้เสียชื่ออีกด้วยนะครับ เดี๋ยวผมแวะไปเยี่ยมหลานแล้วรับมาดูแลเองละกันครับ ช่วยๆ กัน

เนียนเลยครับ หุ หุ หุ ;D ;D ;D ;D
noomxman

misternat

• member
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 21:24:29 »

จะดีเหรอครับ คุณปา แต่ ว่างๆ ก็ลองเข้ามาดูก่อนก็ได้นะฮับ เอา Taylor ตัวเก่งมาด้วยล่ะ
อ้อ ตอนขนใส่เรือพายเข้าหมู่บ้านมา ก็ระวังกีตาร์จะโดนน้ำด้วยนะครับ ^o^

Blues มูล

• member
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 21:41:18 »
แล้วพวกป้ายเขียวรุ่นสูงๆ หล่ะ เทียบกับ L ได้มั๊ย อันไหนน่าเล่นกว่า หรือ หายากกว่าครับ

ตอบกันหน่อยครับ

Bianconeri

• member
  • Yamaha Red Label
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 00:08:01 »

ตอบกันหน่อยครับ

เทียบรุ่นที่ราคาพอๆ กัน FG580/700 กับ L8/L10 วัดกันลำบากครับ คนละแนวเลย กินกันไม่ลง ส่วนความหายากก็พอๆ กัน
แต่จากประสบการณ์ หาป้ายเขียวสภาพสวย ยากกว่า ซีรีย์แอล ครับ