Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [เพิ่มคลิป] Handmade Custom Guitar Workshop ช่างเอ๋ ลำปลายมาศ (NNG)  (อ่าน 32909 ครั้ง)

joe neck solid

• member
Re: พาเที่ยวชม Handmade Custom Guitar Workshop ช่างเอ๋ NNG
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 23:15:18 »
สุดยอดจิงๆ งานมือล้วนๆ

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
Re: พาเที่ยวชม Handmade Custom Guitar Workshop ช่างเอ๋ NNG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 00:05:28 »
W
O
W
จริงๆภาครัฐน่าจะสนับสนุน

ใช่ครับ น่าจะสนับสนุน เรื่องการปลูกไม้ เป็นแบบ สวนป่า ด้วยครับ
ผมได้ข้อมูลมาว่า พวก ชิงชัน พะยูง นี่ ปลูกแบบสวนป่า ให้น้ำ ให้ปุ๋ย อย่างสม่ำเสมอ ไม่เกิน 15 ปี ใช้งานได้แล้วครับ ถ้า 20 ปี นี่กำลังดี

โห... x 100000 เลยครับ ผมเห็นด้วย... อยากให้มีแบบ ปลูกกันไปเลย จะได้มีใช้ด้วย เชียร์เลยครับ

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 00:24:58 »
W
O
W
จริงๆภาครัฐน่าจะสนับสนุน

ใช่ครับ น่าจะสนับสนุน เรื่องการปลูกไม้ เป็นแบบ สวนป่า ด้วยครับ
ผมได้ข้อมูลมาว่า พวก ชิงชัน พะยูง นี่ ปลูกแบบสวนป่า ให้น้ำ ให้ปุ๋ย อย่างสม่ำเสมอ ไม่เกิน 15 ปี ใช้งานได้แล้วครับ ถ้า 20 ปี นี่กำลังดี

โห... x 100000 เลยครับ ผมเห็นด้วย... อยากให้มีแบบ ปลูกกันไปเลย จะได้มีใช้ด้วย เชียร์เลยครับ

ปลูกตอนนี้ จะทันได้ใช้ป่ะละนี่ เง้อ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:15:41 »

มาร่วมแจมด้วยครับ....     กีต้าร์ตัวนี้ คือ  กีต้าร์ที่ ช่างเอ๋ NNG  สร้างเป็นตัวแรก  ที่ใช้แบรนด์ของตัวเอง  ชื่อ  Lai Thai  และตัวนี้ เป็น Series No. 1

Finger Picking Style

thairosewood

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:39:27 »
ช่างเอ๋ NNG (ช่างเอ๋  ลำปลายมาศ )  ลำปลายมาศ นี้คือ อะไรครับ เป็น อำเภอบ้านเกิด หรือ ป่าว ครับ
ทำแล้วมีความสุขก็ทำไปโลด ขอเพียงไม่ให้ชาวบ้านเขาเดือดร้อนก็พอ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:27:42 »
กิเลส พุ่งพล่าน อีกแล้วซิ NNG ตัวเก่าก็เสียงสุดยอด ผมพอมีที่มีทางบ้าง สงสัยต้องหาไม้เหล่านี้ (พยูง ชิงชัน) มาปลูกบ้างแล้ว
ปกติปลูกแต่สน กับ ไม้ยมหอม

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:45:32 »
คนไทยฝีมือไม่แพ้ใครในโลกครับ
Line id: 081-8718003

kul

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 13:31:04 »
เอ๋ ลำปลายมาศ ตั้งชื่อเป็นเกียรติถิ่นบ้านเกิด ครับ

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 13:37:48 »
เอ๋ ลำปลายมาศ ตั้งชื่อเป็นเกียรติถิ่นบ้านเกิด ครับ

เหรอ ครับถ้า เป็น อ.ลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์ ก็คนบ้านเดียวกัน 5555

ถ้าใช้ก็ดีใจ ครับที่คนบ้านเดียวกัน มีฝีมือขนาดนี้ ครับ
ทำแล้วมีความสุขก็ทำไปโลด ขอเพียงไม่ให้ชาวบ้านเขาเดือดร้อนก็พอ

dream

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 13:41:48 »

มาร่วมแจมด้วยครับ....     กีต้าร์ตัวนี้ คือ  กีต้าร์ที่ ช่างเอ๋ NNG  สร้างเป็นตัวแรก  ที่ใช้แบรนด์ของตัวเอง  ชื่อ  Lai Thai  และตัวนี้ เป็น Series No. 1

บ้านสวยมาก กีต้าร์ก็สวย อยากราบว่างานฝีมือแบบนี้ ค่าฝีมือเท่าไหร่ ครับ spec เป็นอย่างไง แล้ว เสียงประมาณไหน ขอโทษที่ถามเยอะ สนใจงานไทยๆ คุณภาพไม่แพ้เมืองนอกครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 14:01:07 »

บ้านสวยมาก กีต้าร์ก็สวย อยากราบว่างานฝีมือแบบนี้ ค่าฝีมือเท่าไหร่ ครับ spec เป็นอย่างไง แล้ว เสียงประมาณไหน ขอโทษที่ถามเยอะ สนใจงานไทยๆ คุณภาพไม่แพ้เมืองนอกครับ

น้า dream  ตามเข้าไปชมเอง ดีกว่า ครับ

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=8397.0
Finger Picking Style

dho

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 15:05:03 »
0816113301เบอร์ช่างเอ๋กับช่างต้อมครับ..ช่างทำกีตาร์ที่น่าสนใจ..ที่ทุกคนสู้ได้.

• member
Re: พาเที่ยวชม Handmade Custom Guitar Workshop ช่างเอ๋ ลำปลายมาศ (NNG)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 16:24:51 »
ถ้ามี โอกาส อาจไปใช้ บริการ ครับ

nhoy

• member
Re: พาเที่ยวชม Handmade Custom Guitar Workshop ช่างเอ๋ ลำปลายมาศ (NNG)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 21:01:07 »
ผมได้มีโอกาส ไปเที่ยวชมหลายครั้งแล้ว ครั้งนี้ เลยถือโอกาสเก็บภาพมาฝากครับ

ช่างเอ๋ ลำปลายมาศ (ช่างเอ๋ NNG) "ผู้ที่สนใจในไม้ไทยและคิดว่าเสียงคงสู้ไม้นอกได้อย่างไม่อายใคร เพราะจากที่เคยมีโอกาสได้ผลิตแล้วลองเสียงแล้ว ทั้งความงดงามที่มีเสน่ห์ ทำให้อยากจะมีโอกาสได้ใช้ไม้ไทยทำกีร์ต้าร์บ้างครับ"

ติดต่อ ช่างเอ๋ ลำปลายมาศ (ช่างเอ๋ NNG) 081-6113301

เครื่องไม้เครื่องมือครับ

ไม้ข้าง ที่ขึ้นรูปไว้แล้วครับ

พะยูง ชิงชันแดง ชิงชันดำ อินเดียนโรสวูด

ที่เห็นในรูปนี้ นี่เป็นไม้ไทยทั้งหมดครับ

ไม้ชิงชัน ที่กำลังไส เพื่อนำไปทำกีตาร์ของน้าอ้นครับ

นี่ครับ พะยูง ลายเสือ ไม่ไทย ไปไกลถึงต่ายประเทศแน่ครับ ไม้ชุดนี้
คนที่ถือไม้ นั้นคือ น้าอ้น นั่นเองครับ และส่วนคนที่ยืนพุงย้วย นั่นคือ ผมเองครับ 555+

ซาวน์บอร์ด ครับ

นี่ครับ อุ๊ค เป็นงานอดิเรก

ช่างเอ๋ กำลังนำเสนอ อุ๊ค ที่ไม้หลังใช้ไม้ชิงชัน

ช่างต้อม ภรรยาคู่ใจและเป็นทีมการผลิตด้านงานฝีมือที่ดีเยี่ยม ของช่างเอ๋ครับ

ถึงแม้ ช่างเอ๋ จะไม่ได้เป็นผู้ผลิตกีตาร์ ที่ทำจากไม้ชิงชัน หรือไม้ไทย อย่างจริงจัง เป็นคนแรกของไทย แต่...
สำหรับผมแล้ว ช่างเอ๋ คือผู้ที่ บุกเบิก ในการนำไม้ไทยมาทำกีตาร์ ท่ามกลางเสียงคัดค้านมากมาย รวมทั้งต้นสังกัดด้วย
จนกระทั่ง ช่างเอ๋ หรือผู้ที่ผมเรียกว่า อาจารย์เอ๋ ได้พิสูจน์แล้ว โดยการทำกีตาร์ ที่ทำจากไม่ชิงชัน ตัวแรกของโลก ขึ้นมาได้สำเร็จ จนทำให้เป็นที่ยอมรับ
ว่าไม้ไทย สามารถใช้ทำกีตาร์ได้ ไม้แพ้ไม้ใดในโลก...
ขอบคุณ น้าโก้ สำหรับภาพและเรื่องราวของ ช่างเอ๋ ที่นำมาให้ชม-ให้ทราบกันครับ

tatsanai

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 21:46:19 »
น่าสนใจมากครับ
ขอบคุณน้าโก้ที่แนะนำข้อมูลดีๆ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 23:11:26 »
เพิ่มคลิปวีดีโอครับ
GUITAR HANDMADE
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

KULAA_101

• member
Re: [เพิ่มคลิป] Handmade Custom Guitar Workshop ช่างเอ๋ ลำปลายมาศ (NNG)
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 06:44:14 »
เคยไปเยี่ยมชมการผลิตของNNGแล้วเมื่อ4-5ปีก่อน....น่าจะเป็นคนเดียวกับที่อยู่กับพี่ประเสริฐนะ...

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
Re: [เพิ่มคลิป] Handmade Custom Guitar Workshop ช่างเอ๋ ลำปลายมาศ (NNG)
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 16:54:25 »
เล็งไว้ก่อน^^
Norman b18/cedar

dho

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 18:32:41 »
ช่างเอ๋คือคนเดียวกันที่อยู่nngที่ช่างหลายๆคนทุกวันนี้ไม่เคยพูดถึง...
ถ้าใครพูดเยอะและทำให้กีตาร์เมืองไทยดีขึ้นผมเห็นด้วย..แต่ช่างเอ๋ไม่ค่อยพูดให้แต่ความรู้และการพัฒนากีตาร์ไทยให้ดีขึ้น...
ทำให้ช่างฝีมือของเมืองไทยไม่เคยลืมช่างเอ๋..แต่ไม่เคยพูดถึงฝีมือช่างเอ๋.
นี่คือสิ่งที่เป็นจริงของช่างไทย..ยิ่งดังยิ่งแพง..แต่เวลาจบงานให้ลูกค้าไม่เคยได้ทำเอง.

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 22:53:28 »
ผมว่าจะทำใน No.009 สงสัยจะไม่ทัน
ขอจอง No. ไว้ได้มั้ยครับ 5555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...