Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: [เพิ่มคลิป] Handmade Custom Guitar Workshop ช่างเอ๋ ลำปลายมาศ (NNG)  (อ่าน 32882 ครั้ง)

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ผมได้มีโอกาส ไปเที่ยวชมหลายครั้งแล้ว ครั้งนี้ เลยถือโอกาสเก็บภาพมาฝากครับ

ช่างเอ๋ ลำปลายมาศ (ช่างเอ๋ NNG) "ผู้ที่สนใจในไม้ไทยและคิดว่าเสียงคงสู้ไม้นอกได้อย่างไม่อายใคร เพราะจากที่เคยมีโอกาสได้ผลิตแล้วลองเสียงแล้ว ทั้งความงดงามที่มีเสน่ห์ ทำให้อยากจะมีโอกาสได้ใช้ไม้ไทยทำกีร์ต้าร์บ้างครับ"

ติดต่อ ช่างเอ๋ ลำปลายมาศ (ช่างเอ๋ NNG) 081-6113301

facebook : http://www.facebook.com/linethaiguitar

นอกจากช่างเอ๋ จะรับสร้างแล้ว ยังรับซ่อม และรวมไปถึง ตั้งแอคชั่น ด้วยนะครับ

เครื่องไม้เครื่องมือครับ

ไม้ข้าง ที่ขึ้นรูปไว้แล้วครับ

พะยูง ชิงชันแดง ชิงชันดำ อินเดียนโรสวูด

ที่เห็นในรูปนี้ นี่เป็นไม้ไทยทั้งหมดครับ

ไม้ชิงชัน ที่กำลังไส เพื่อนำไปทำกีตาร์ของน้าอ้นครับ

นี่ครับ พะยูง ลายเสือ ไม่ไทย ไปไกลถึงต่ายประเทศแน่ครับ ไม้ชุดนี้
คนที่ถือไม้ นั้นคือ น้าอ้น นั่นเองครับ และส่วนคนที่ยืนพุงย้วย นั่นคือ ผมเองครับ 555+

ซาวน์บอร์ด ครับ

นี่ครับ อุ๊ค เป็นงานอดิเรก

ช่างเอ๋ กำลังนำเสนอ อุ๊ค ที่ไม้หลังใช้ไม้ชิงชัน

ช่างต้อม ภรรยาคู่ใจและเป็นทีมการผลิตด้านงานฝีมือที่ดีเยี่ยม ของช่างเอ๋ครับ

ถึงแม้ ช่างเอ๋ จะไม่ได้เป็นผู้ผลิตกีตาร์ ที่ทำจากไม้ชิงชัน หรือไม้ไทย อย่างจริงจัง เป็นคนแรกของไทย แต่...
สำหรับผมแล้ว ช่างเอ๋ คือผู้ที่ บุกเบิก ในการนำไม้ไทยมาทำกีตาร์ ท่ามกลางเสียงคัดค้านมากมาย รวมทั้งต้นสังกัดด้วย
จนกระทั่ง ช่างเอ๋ หรือผู้ที่ผมเรียกว่า อาจารย์เอ๋ ได้พิสูจน์แล้ว โดยการทำกีตาร์ ที่ทำจากไม่ชิงชัน ตัวแรกของโลก ขึ้นมาได้สำเร็จ จนทำให้เป็นที่ยอมรับ
ว่าไม้ไทย สามารถใช้ทำกีตาร์ได้ ไม้แพ้ไม้ใดในโลก...

เพิ่มคลิปวีดีโอครับ

GUITAR HANDMADE
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

springwaltz

• member
  • Vet Med
Re: พาเที่ยวชม Handmade Custom Guitar Workshop ช่างเอ๋ NNG
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 19:11:54 »
แจ่มมากเลยครับอยากเห็นของคนไทยมานานเเล้ว ขอบคุณมากครับ

s.lucky

• member
Re: พาเที่ยวชม Handmade Custom Guitar Workshop ช่างเอ๋ NNG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 19:26:19 »
มาเชียร์สินค้าไทยครับ......
Acoustic Only...!

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 19:32:48 »
นอกจากไม้ไทยแล้ว ช่างเอ๋ ก็รับทำกีตาร์ไม้ต่างประเทศ(ทั่วไป) ด้วยนะครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 19:55:01 »
เหมือนเห็นหน้า พี่อ้น.... 5555+ ตกลงว่าเอาจริงจังกับกีตาร์ handmade กับช่างเอ๋ ซะแล้วสิครับเนี่ย....

คิดถึงพี่อ้นนะครับ... พี่อ้นใจดีมากครับ  ^ ^

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 19:56:31 »
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆและข้อมูลครับน้าโก้
:)

kul

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 19:59:29 »
ช่างเอ๋ ฝากแก้ข้อความที่ว่า    (ช่างเอ๋ NNG ผู้ปฏิวัติความคิด ในการเริ่มนำไม้ไทยมาทำกีตาร์ เป็นคนแรก...)
  คงจะเข้าใจคลาดเคลื่อน คือ(ช่างเอ๋  ลำปลายมาศ ) สมญานามใหม่  สนใจในไม้ไทยและคิดว่าเสียงคงสู้ไม้นอกได้อย่างไม่อายใคร เพราะจากที่เคยมีโอกาสได้ผลิตแล้วลองเสียงแล้ว ทั้งความงดงามที่มีเสน่ห์ ทำให้อยากจะมีโอกาสได้ใช้ไม้ไทยทำกีร์ต้าร์บ้างครับ  คือสรุปว่าไม่ใช่คนแรกที่นำไม้ไทยมาผลิตนะครับ
 พอดีช่างเอ๋ ลำปลายมาศ ฝากมาแก้ข่าว ขอบคุณครับ  

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 20:02:57 »
อยากทำเป็นบ้างจังครับ

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 20:24:45 »
ไว้ถ่ายรูปมาอีกนะครับ ชอบดูครับ

jion159

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 20:29:59 »
พะยูงลายเสือ สวยจริงๆครับ

Toop

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 21:32:17 »
Shop อยู่แถวไหนครับ

;D

Ghostl2

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 21:38:17 »
งามมาก ลายไม้ไทยสวยอ่ะอยากได้ยินเสียงแล้วสิ

clapton_slow

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 21:46:45 »
ไม่ใช่เล่นๆเลยน่ะเนี้ย .... สุดยอดเลย
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

dream

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 21:47:32 »
W
O
W
จริงๆภาครัฐน่าจะสนับสนุน

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 21:47:36 »
Shop อยู่แถวไหนครับ

;D

ซอยข้างๆ วัดพันท้ายนรสิงห์ มหาชัย

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 21:48:16 »
น้าอ้นครับ ช่วยลง เบอร์ติดต่อ กับ ที่อยู่ ช่างเอ๋ ให้หน่อยครับ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 21:49:38 »
งามมาก ลายไม้ไทยสวยอ่ะอยากได้ยินเสียงแล้วสิ

ไม่ใช่สวยอย่างเดียวครับ เสียงดีมากๆด้วยครับ อินเดียนโรสวูด นี่ชิดซ้ายไปเลย...

clapton_slow

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 21:54:00 »

ไม่ใช่สวยอย่างเดียวครับ เสียงดีมากๆด้วยครับ อินเดียนโรสวูด นี่ชิดซ้ายไปเลย...

ถูกต้องเเล้วครับ พี่โก้
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 22:02:21 »
W
O
W
จริงๆภาครัฐน่าจะสนับสนุน

ใช่ครับ น่าจะสนับสนุน เรื่องการปลูกไม้ เป็นแบบ สวนป่า ด้วยครับ
ผมได้ข้อมูลมาว่า พวก ชิงชัน พะยูง นี่ ปลูกแบบสวนป่า ให้น้ำ ให้ปุ๋ย อย่างสม่ำเสมอ ไม่เกิน 15 ปี ใช้งานได้แล้วครับ ถ้า 20 ปี นี่กำลังดี

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 22:03:22 »

ถูกต้องเเล้วครับ พี่โก้

หลวงพี่อย่าไปงัดไม้วัดมานะครับ มันบาป 555+