Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครช่วยแนะนำเพลง Fingerstyle เพราะๆ(ช้าหรือเร็วก็ได้)มาหน่อยครับ  (อ่าน 13887 ครั้ง)

kaizer123

• member
ตอนนี้ผมขาดแคลนเพลงอย่างแรง แทปผมมีอยุ่นิดเดียวเองครับ ไม่เพราะสักเพลง 55555
เลยอยากให้น้าๆแนะนำเพลงแนวฟิงเกอร์สไตร์จะช้าหรือจะเร็วมาก็ได้ครับ จะเป็นเพลงต่างประเทศในประเทศอะไรก็ได้นะครับ  ถ้ามีแทปด้วยจะดีมากๆเลยครับ :)

kalasin_blues

• member
ลองเรียบเรียงเองคับฝึกไปในตัวด้วย จะได้รู้จักการวางเมโลดี้ หาคอร์ด  ลูกเล่นต่างๆ คับ
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

tumtengu

• member
ผมฝึก Canon อยุ่ ยังได้ไม่ถึงครึ่งเพลงเลย ฮ่าๆๆๆ

Ikkyu

• member
  • จงเดินบนเส้นทางที่เราเลือก แม้ว่ามันจะเป็นเช่นใด
มารอฟังด้วย ขาดแคลนเหมือนกัน T^T อยากได้เพลงไทยเมโลดี้หวานๆเลย

ช่วงนี้เหงาๆอยากฝึกเล่นเพลงเศร้าๆ แหะๆ เพิ่งลองเล่นนาฬิกาตายไปก็เพราะไปอีกแบบเนอะ^^
ขนาดอัจฉริยะยังต้องเรียนรู้ แล้วเราทำไมถึงบอกว่าเราเป็นคนธรรมดาสู้เขาไม่ได้หรอก ไม่ลองก็ไม่รู้*0*

thairosewood

• member
ผมฝึก Canon อยุ่ ยังได้ไม่ถึงครึ่งเพลงเลย ฮ่าๆๆๆ

มี tab ป่าว ครับ ถ้ามี ขอด้วยครับ [email protected] ขอบคุณคับ
ทำแล้วมีความสุขก็ทำไปโลด ขอเพียงไม่ให้ชาวบ้านเขาเดือดร้อนก็พอ

guitarhaha

• member
ลอง E-mail ไปขอกับ อ.เด่น ดูครับ เห็นแกมีหลายเพลงเลย เพราะๆ ทั้งนั้น ดูคลิปที่ อาจารย์ เล่นจากใน youtube ก็ได้

ละอ่อนโจ้

• member
  • ยางม่ายมาว
ผมเล่น เพลง moon represent my heart อยู่อ่ะครับน้า zabinmaru
แทปจากเว็ปนี้ครับ
http://www.songsterr.com/a/wsa/teresa-teng-the-moon-represents-my-heart-guitar-tab-s61081t0
ส่วนนี้ก็ตัวอย่างเพลงครับเพราะไม่เพราะชอบไม่ชอบฟังเอาเลยครับ ;D ;D ;D (เล่นไม่ยากด้วยนะเออ)
The Moon Represents My Heart - Teresa Teng

redtopup

• member
เอาเพลง  แบ๊ทแมน กิน กล้วย ดีมั้ยครับ น้าน้อง
เพลงนี้ เล่นหน้าเวที อาจารย์ มี ปรบมือยิ้ม ฟันปลอมหลุดเห็นเหงือก ครับน้อง
เวอร์ชั่นน้าสน นี่เพราะ สุดแล้วครับ
เเท็ปก็ไปขอน้าสนแกเอง

ค้างคาวกินกล้วย (The Song of Bat) arrange and play by Sontaya
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
แกะเองเลยเพลงนี้  ง่ายๆ 
มีสาวติด  เวลาเล่นก็ทำหน้าหล่อๆซึ่งๆหน่อย
เล่นเพลงนี้ ก็ให้ น้องมี  เด็กเพิ่ม ขึ้นอีก เป็นโหลน๊ะ

คืนจันทร์ LOSO

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
เพลง  ชินหูหน่อย  แต่รับประกัน คนฟัง  ตรบมือ กราว เทพมาจุติ น๊ะเนี่ย  
แกะเองไปเลย  หญิงใหญ่ ซ้อเล็ก มี  เอ็นดู  หลานรัก ยิ้ม เหงือแห้ง

ในยูทูปก็มีหลายเวอร์ชั่น น้องก็ หาเอาที่เราชอบๆ  
เพลงหากินได้ ทุกคนรู้จัก  อย่างน้อยๆเพลงนี้  น้องฝึกไปก็ไม่อดตาย วันดีคืนดีไปเปิดหมวก

Hotel California (Finger Styles Guitar)

redtopup

• member
เอาคลาสสิคไปเล่นซักหน่อยดีไหมเอ๋ย
ฝึกนิ้วดีเพลง นี้ 
ถึงไม่ชอบก็ต้องเล่น  เพราะ มันทำให้นิ้วเราดี
Nelson Amos plays "Spanish Romance"

redtopup

• member
รอน้าคนอื่นบ้างล๊ะกัน

tumtengu

• member

มี tab ป่าว ครับ ถ้ามี ขอด้วยครับ [email protected] ขอบคุณคับ

เด๋วส่งให้ครับ

ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงนะ
กีต้าร์ที่เหมาะกับแนวฟิงเกอร์นี่จริงๆแล้วเสียงต้องออกทางแนว แหลม กลาง หรือ ทุ้ม นุ่ม แน่อ่ะครับ เริ่มงง
บ้างก็ว่าชอบแบบใสๆแหลมๆ บ้างก็บอกนุ่มๆ หรือแล้วแต่คนชอบครับ
เพราะเปลี่ยนสายชุดหน้าว่าจะไปใส่ dad silk & steel อ่ะครับ มันนุ่มมือดี แต่เสียงมันไปทาง mellow มากๆ

redtopup

• member
สาวสวย มองด้านหน้าด้านเดียว มีดึงดูดสัมผัสแรก มองด้านข้างไม่สวย   เมื่อนานวัน  เมื่อ ลิปสติกทาปากจางลง หน้าอันซีดๆก็เริ่มมีให้เห็น
สาวน่ารัก ไม่ดึงดูดในสัมผัสแรก แต่มองเหลี่ยมไหนก็สวย  ไม่ต้องเอากล้อง มาถ่ายภาพเพื่อ หาเหลี่ยมที่ดีทีสุด 
ผู้หญิงผมยาวได้เปรียญมองด้านหลังพับผ่าหน้าตาด้านหน้าจะเป็นยังๆ 
ต้องตอบโจทย์ในใจว่า
ชอบ เสียงที่สวยหรือ เสียงที่อยู่ได้นานๆ
โทนัทบาล้าน นี่แหละที่สำคัญที่ซู๊ด หากน้ำหนักนิ้วของเราเข้าที่แล้ว

Misery

• member
สาวสวย มองด้านหน้าด้านเดียว มีดึงดูดสัมผัสแรก มองด้านข้างไม่สวย   เมื่อนานวัน  เมื่อ ลิปสติกทาปากจางลง หน้าอันซีดๆก็เริ่มมีให้เห็น
สาวน่ารัก ไม่ดึงดูดในสัมผัสแรก แต่มองเหลี่ยมไหนก็สวย  ไม่ต้องเอากล้อง มาถ่ายภาพเพื่อ หาเหลี่ยมที่ดีทีสุด 
ผู้หญิงผมยาวได้เปรียญมองด้านหลังพับผ่าหน้าตาด้านหน้าจะเป็นยังๆ 
ชอบ เสียงที่สวยหรือ เสียงที่อยู่ได้นานๆ
โทนัทบาล้าน นี่แหละที่สำคัญที่ซู๊ด หากน้ำหนักนิ้วของเราเข้าที่แล้ว

โทนัทบาล้านนี่คืออันเดียวกับโทนัลบาลานซ์ ใช่ไหมครับ
ผมไม่เข้าใจและไม่เคยได้ยินคำนี้เลยลองเสิทกูเกิ้ลดูครับ แต่เท่าที่อ่านข้อมูลมันเป็นของเครื่องเสียงครับ ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจ
ไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวกันตรงไหน วอนน้า redtopup ช่วยสั่งสอนทีครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

kaizer123

• member
ได้เพลงแล้วครับ ขอคุณมากมายครับ สำหรับคำแนะนำนะครับ :D

redtopup

• member
สาวสวย มองด้านหน้าด้านเดียว มีดึงดูดสัมผัสแรก มองด้านข้างไม่สวย   เมื่อนานวัน  เมื่อ ลิปสติกทาปากจางลง หน้าอันซีดๆก็เริ่มมีให้เห็น
สาวน่ารัก ไม่ดึงดูดในสัมผัสแรก แต่มองเหลี่ยมไหนก็สวย  ไม่ต้องเอากล้อง มาถ่ายภาพเพื่อ หาเหลี่ยมที่ดีทีสุด  

โทนัทบาล้านนี่คืออันเดียวกับโทนัลบาลานซ์ ใช่ไหมครับ
ผมไม่เข้าใจและไม่เคยได้ยินคำนี้เลยลองเสิทกูเกิ้ลดูครับ แต่เท่าที่อ่านข้อมูลมันเป็นของเครื่องเสียงครับ ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจ
ไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวกันตรงไหน วอนน้า redtopup ช่วยสั่งสอนทีครับ

ผมว่าเดี่ยวนี้ศัพท์ต่างๆ มัน พิกลพิการ จริงๆ ครับ อย่างแรก ผมพิมท์ผิดก่อน  ครับ ขอโทษด้วยครับ ที่พิมท์ผิด
บางทีเอาศัพท์ จาก หมวดอื่นแขนงอื่นมาใช้อีกหมวด เดี่ยวนี้มั่วไปหมด ผมติดมาจากดีเจรายการวิทยุ กับ พวกนักข่าวจอทีวีครับ เดี่ยวนี้ศัพท์ต่างๆ ปนกันหมด พวก ภาษะปะกิด ตรางูเนี่ย
ดีเจบอก หน้าอก  ดาราคนนี้  สเกล เล็กไปหน่อย ไม่สมกับ บอดี้  โอ้  จะบอกว่า หน้าอกเล็ก ไม่สมกับ ตะโพก รูปร่างก็ไม่พูด ถาษาไทยวิบัติ ชอบของนอก ไทยปนฝาหรั่ง เนี่ยเท่สุดๆ
ผมก็เลยมั่วตามมั่ง  
ผมว่ามันก็คง เป็นเรื่อง ของความสมดุลย์ของเสียง ครับ ตามความเข้าใจของผม  
ก็คือ เสียงในทุกๆย่านมันกลมกลืนกันครับ เวลาเราเล่นกีต้าร์ ไม่มีเสียงไหนโด่งออกมาจนน่าเกลียดครับ  
ถาษาเครื่องเสียง บางทีคนเขียนก็ต้องเว่อๆ ให้คนอ่านมันส์มัน  จะได้ติดตาม
มี อิมเมจ ซาวน์สเตท โฟกัส  อิมเเพค์  สรรหากันจริงๆ  คำพูด  

ผมเกิดเป็นคนไทยแต่ดันพิมท์ผิด ต้อง กราบขออภัย ด้วยครับ

furch1975

• member
ตอนนี้ผมขาดแคลนเพลงอย่างแรง แทปผมมีอยุ่นิดเดียวเองครับ ไม่เพราะสักเพลง 55555
เลยอยากให้น้าๆแนะนำเพลงแนวฟิงเกอร์สไตร์จะช้าหรือจะเร็วมาก็ได้ครับ จะเป็นเพลงต่างประเทศในประเทศอะไรก็ได้นะครับ  ถ้ามีแทปด้วยจะดีมากๆเลยครับ :)
จัดไป...เพลงช้าเมโลดี้สวยงามไม่ซับซ้อน
Kotaro Oshio plays Earth Angel
แค่ได้เล่นก็สุขใจ..