Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อาการ buzz ลุกลาม  (อ่าน 1848 ครั้ง)

blizzardpw

• member
อาการ buzz ลุกลาม
« เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 14:41:18 »
สวัสดีน้าๆทุกคนครับ  ;D

คือ กีต้าร์ของผมตอนแรกมันติด buzz นิดนึงตรงสาย6 เฟร็ต 2 ประมาณนี้ครับ
ก็เลยทนเล่นมันไปก่อน

แต่เล่นไปเรื่อยๆ รู้สึกว่ามัน buzz มากขึ้นครับ

ด้วยความไม่รู้ก็เลยลองขันคอดูครับ (พนักงานที่ร้านแนะนำมา พร้อมให้ 6 เหลี่ยมมาหนึ่งอัน) ..ปรากฏว่าคราวนี้หนักเลยครับ  :P

มันเริ่มมา buzz ตรง สาย3 ประมาณเฟร็ต 2-5 เพิ่มน่ะครับ (สาย6 ก็ยังบัซอยู่)

อยากรบกวนถามน้าๆทุกท่านว่ามัน..
1.เกิดจากการที่ผมไปขันคอมันรึเปล่า (ผมลองขันตั้งแต่น๊อตแน่นจนถึงน๊อตหลวมมันก็ยัง buzz เหมือนเดิม)
2.ถ้าปรับเองคงยากแล้ว(หลงมาซะไกลเลย) ..เลยอยากรู้ว่าราคาในการตั้ง action ตามทั่วๆไปมันประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ
3.การปรับ action เราต้องบอกเค้ารึเปล่าครับว่าจะเล่นแนวไหน, คีย์ไหน, สายเบอร์อะไร  :'(

ขอบคุณน้าๆทุกคนมากนะคร้าบบบบบบบ  :D

..ตอนนี้ผมขันม๊อตมาจนสุดแล้ว (ตามเข็มมาจนแน่นแล้ว) พบว่ามัน buzz ตรง

สาย1 บัซสายเปล่าเลยครับ กับ เฟรต1
สาย3 บัซเฟรต4 ที่เดียว
สาย4,5,6 บัซเฟรต 1-3

แบบนี้แก้เองได้รึเปล่าครับ  :(

ขอบคุณน้าๆทุกท่านอีกครั้งนะครับ  :-*

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
Re: อาการ buzz ลุกลาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 14:45:12 »
อาจเป็นที่ saddle ต่ำไปก็ได้ หรือคอมีปัญหาก็ได้ ถ้ายังไงส่งหาหมอก็ได้ครับ เค้าจะแก้ปัญหาได้ถูกจุด แล้วเวลาเค้าทำเราก็ไปยืนดู ถามๆ ไปเพื่อเป็นความรู้ คราวหน้าจะได้ทำเองได้ ยอมเสียตังทีเดียวครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

uhhu

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 14:46:30 »
ขันผิดด้านป่าวครับ ผมก้เป้นนะครับ ขันนิดเดียวก้หาย...

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 14:49:25 »
นั่นสิครับ ผมว่าขันผิดด้านหรือเปล่า

djpop

• member
    • Sound Master Sound System and Band Gear for Rental
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 14:53:40 »
ถ้าขันคอจากแน่นสุด ไปหลวมสุดอย่างที่บอกนี่ มากเกินไปเยอะเลยครับ ควรไข แล้วเช็คไปทีละนิดครับ ถ้าผิดด้านจะได้ไม่ผิดเยอะ  คออาจพังได้ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 17:29:42 »
สวัสดีน้าๆทุกคนครับ  ;D

คือ กีต้าร์ของผมตอนแรกมันติด buzz นิดนึงตรงสาย6 เฟร็ต 2 ประมาณนี้ครับ
ก็เลยทนเล่นมันไปก่อน

แต่เล่นไปเรื่อยๆ รู้สึกว่ามัน buzz มากขึ้นครับ

ด้วยความไม่รู้ก็เลยลองขันคอดูครับ (พนักงานที่ร้านแนะนำมา พร้อมให้ 6 เหลี่ยมมาหนึ่งอัน) ..ปรากฏว่าคราวนี้หนักเลยครับ  :P

มันเริ่มมา buzz ตรง สาย3 ประมาณเฟร็ต 2-5 เพิ่มน่ะครับ (สาย6 ก็ยังบัซอยู่)

อยากรบกวนถามน้าๆทุกท่านว่ามัน..
1.เกิดจากการที่ผมไปขันคอมันรึเปล่า (ผมลองขันตั้งแต่น๊อตแน่นจนถึงน๊อตหลวมมันก็ยัง buzz เหมือนเดิม)
2.ถ้าปรับเองคงยากแล้ว(หลงมาซะไกลเลย) ..เลยอยากรู้ว่าราคาในการตั้ง action ตามทั่วๆไปมันประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ
3.การปรับ action เราต้องบอกเค้ารึเปล่าครับว่าจะเล่นแนวไหน, คีย์ไหน, สายเบอร์อะไร  :'(

ขอบคุณน้าๆทุกคนมากนะคร้าบบบบบบบ  :D
1. เข้าใจว่าน่าจะต้องหมุนทวนเข็มคืนทีละน้อยเพื่อให้คองอขึ้นบ้างครับ เวลาขันคอผ่อนสายลงก่อนเพียงเล็กน้อยเท่านั้นนะครับ ถ้าผ่อนมากเราจะไม่ทราบแรงดึงที่มีผลกับคอเมื่อเราตั้งสายตามที่เราต้องการครับ
2. รอน้าๆ ท่านอื่นมาช่วยตอบให้นะครับ
3. ที่สำคัญ ควรต้องบอกว่าเราต้องการใช้สายอะไร เบอร์อะไรครับ

wichian

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 19:26:55 »
กีต้าร์ยี่ห้ออะไรครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

blizzardpw

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 02:35:06 »
ขอบคุณน้าๆทุกคนครับ ..ผมจะลองทำดูก่อน ถ้าไม่ได้ค่อยส่งมือช่างครับ  :D

กีต้าร์ผม J&D ครับ ใช้มาประมาณ 2 เดือนแล้ว

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 05:04:29 »
ขอบคุณน้าๆทุกคนครับ ..ผมจะลองทำดูก่อน ถ้าไม่ได้ค่อยส่งมือช่างครับ  :D

กีต้าร์ผม J&D ครับ ใช้มาประมาณ 2 เดือนแล้ว
เกรงว่าจะขัดผิดด้านจนหัวมันขาดไปแล้วสิครับ เห็นบอกว่าขันจนหลวมเลย เอาใจช่วยครับผม..^^

wichian

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 09:55:29 »
ขันทวนเข็มนาฬิกานะครับ ทีละนิดก็พอ คลายเฉพาะสาย 3-4 ก็พอครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

blizzardpw

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 13:10:01 »
ขอบคุณครับบบบบบ ^____________^