Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขี้มือ???  (อ่าน 2356 ครั้ง)

akaza

• member
ขี้มือ???
« เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:44:40 »
คือว่ารอยขี้มือในแฟรตนี้น้าๆเข้าไปเช็ดมันยังไงครับ เอาอะไรสอดใส่ชอนใชเข้าไปเช็ด รึว่า ถอด..สายออกแแล้วค่อยเช็ด แบบว่าตอนนี้กีตาร์ของผมมันเซอร์มาก

wuthipong

• member
Re: ขี้มือ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:48:52 »
หัวข้อฮามากครับน้า ชวนให้ตอบกระทู้จริงๆ รอเปลี่ยนสายเมื่อไหร่ น้าก็เช็ดเลยครับพ้ม
แต่ถ้าFretสึกนี่ก็อีกกรณี ก็ต้องเอาไปขัด จัดการให้มันเนียนอ่าคร๊าบ อิอิ ^^

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:50:30 »
   ของผมเปลี่ยนสายทีขัดทีครับชอบเงาๆ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:50:54 »
คือว่ารอยขี้มือในแฟรตนี้น้าๆเข้าไปเช็ดมันยังไงครับ เอาอะไรสอดใส่ชอนใชเข้าไปเช็ด รึว่า ถอด..สายออกแแล้วค่อยเช็ด แบบว่าตอนนี้กีตาร์ของผมมันเซอร์มาก

ถ้ามากจนไม่ไหวแล้ว ก็เปลี่ยนสายเถอะครับ เสียงดีขึ้นแน่นอนครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

joe neck solid

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:58:33 »
Lemon oil เลยน้า ทุกคราบเกลี้ยง

wuthipong

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:02:45 »
ขอสอบถามน้าๆหน่อยครับ ถ้านอกจาก lemon oil
ผมใช้ สเตคลีน แว็กซ์ทำความสะอาดอเนกประสงค์ กับแปรงสีฟันเก่าๆ
มันจะมีผลมากมั๊ยอ่าครับ กลัวไม้ที่เฟรตบอร์ดเสียเหมือนกัน

akaza

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 15:40:11 »
ขอบคุณครับน้าๆ ผมก็นึกว่าเค้าล้วงขัดกันบ่อยๆ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 16:13:00 »
เวลาเล่นกีต้าร์เสร็จอย่าลืมเอาผ้าที่ใช้เช็ดสายสอดเข้าไประหว่างสายกับฟิงเกอร์บอร์ดแล้วรูดขึ้น-ลงทำความสะอาดทุกครั้งนะครับ
และการล้างมือก่อนเล่น ก็จะช่วยให้ฟิงเกอร์บอร์ดและเฟรทไม่สกปรกในส่วนหนึ่งครับ

djpop

• member
    • Sound Master Sound System and Band Gear for Rental
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 03:16:52 »
รอเช็ดตอนเปลี่ยนสายทีเดียว ด้วยคน ส่วนเช็ดประจำก็แค่สาย กับ บอดร้ครับ เดือน สองเดือนเปลี่ยนสายคงไม่สกปรกมากนะ แต่ล้างมือก่อนเล่น แล้วระหว่างเล่น เช็ดมือด้วยจะดีมาก

djpop

• member
    • Sound Master Sound System and Band Gear for Rental
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 03:18:44 »
บอดี้ครับ

พิมพ์ผิด

nong

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 10:46:59 »
ขอสอบถามน้าๆหน่อยครับ ถ้านอกจาก lemon oil
ผมใช้ สเตคลีน แว็กซ์ทำความสะอาดอเนกประสงค์ กับแปรงสีฟันเก่าๆ
มันจะมีผลมากมั๊ยอ่าครับ กลัวไม้ที่เฟรตบอร์ดเสียเหมือนกัน
ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ  บอร์ดสะอาดเอี่ยมเสร็จแล้วใช้กระดาษกาวปิดฟิงเกอร์บอร์ดไว้ให้หมด ใช้สำลีชุบบรัสโซ่หรือวินน่อน(เป็นน้ำยาขัดเงาโลหะทองเหลือง) ขัดที่เฟรต ให้เอี่ยมใสใหม่ลื่น  ลอกกระดาษกาวออก ลงเลมอนออย

wuthipong

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 16:48:30 »
ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ  บอร์ดสะอาดเอี่ยมเสร็จแล้วใช้กระดาษกาวปิดฟิงเกอร์บอร์ดไว้ให้หมด ใช้สำลีชุบบรัสโซ่หรือวินน่อน(เป็นน้ำยาขัดเงาโลหะทองเหลือง) ขัดที่เฟรต ให้เอี่ยมใสใหม่ลื่น  ลอกกระดาษกาวออก ลงเลมอนออย

ว้าว ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าผมไม่ได้ลงเลมอนออยที่ฟิงเกอร์บอร์ด มันจะเป็นอะไรมั๊ยอ่าครับ T-T

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 17:09:04 »
ขี้มือ !!!!! 555
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ