Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมช่างทำกีตาร์บ้านเรา ถึงไม่ทำกีตาร์เป็นอุตสาหกรรมกันเลยอ่ะครับ  (อ่าน 10953 ครั้ง)

9tonbbt

• member
ไม่ต้องเน้นทำกีตาร์ระดับสูงอย่างเดียวก็ได้ ทำหลาย ๆ ระดับราคา แต่ให้เสียง และคุณภาพดี  ;D
ผมว่า น่าจะไปได้นะครับ

เพื่อน ๆ ว่างัยครับ  ;)

Traveler

• member
เรื่องใหญ่ครับ คุยเรื่องนี้ต้องให้นักการตลาดมาคุยครับ ยาวววววววววววว
เอาง่ายๆ เจอโรงงานจีนเราก็จ๋อยแล้วครับ ทำแบบที่ทำอยู่น่ะดีแล้วครับ differentiate ครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
จ้างจีนทำ ลงทุนแค่หลักแสน มาขายก็ได้กำไรเยอะแล้วมั้งครับ ถ้าลงทุนทำเองเป็นอุตสาหกรรม อาจจะต้องมีเงินทุนที่มากอยู่เหมือนกัน

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ทำไมช่างทำกีตาร์บ้านเรา ถึงไม่ทำกีตาũ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 15:09:07 »
จากที่ผมอ่าน
ถ้าหมายถึงว่า ทำมัย ช่างทำกีตาร์(Luthier)ของบ้านเรา ไม่ทำกีตาร์ในราคาถูกๆ ออกมาขาย...

คำตอบเดียวเลยครับ คือ มันไม่คุ้ม เพราะ กีตาร์แต่ละตัว ใช้เวลาทำเป็นเดือนๆ(ประมาณ 2 เดือน)
ไม่ว่าจะไม่อัด หรือ ไม่แท้ ระยะเวลาทำ เท่ากัน แล้วถ้าทำออกมาขายตัวละ หมื่น มันก็ไม่คุ้มค่าแรงครับ (นั่งทำอยู่ 2 เดือน ได้ หมื่นเดียว แล้วค่าวัสดุอีก... จนตายเลย)

แต่ถ้าจะทำในระบบ อุตสาหกรรม ทีนี้ ไม่ใช้ฝีมือช่างทำกีตาร์แล้วครับ กลายเป็นฝีมือคนงานแทน
Luthier กับ การผลิตกีตาร์ในงานอุตสาหกรรม มันคนละเรื่องกันครับ...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

9tonbbt

• member
ที่จริง กีตาร์ที่ดัง ๆ ดี ๆ ในสมัยนี้ ก็มาจากที่ทำเป็นครัวเรือนกันมาก่อน ค่อย ๆ ขยับขยาย ผมก็คิดว่า แล้วทำไม คนไทย ถึงจะทำไม่ได้ล่ะครับ

npas

• member
มีทำแต่ พิณอิสาน ใช่ไหม... ;D ;D ;D ;

guitarhaha

• member
ถ้าเมืองไทยยังบ้าแต่นักร้อง แข่งร้องเพลงอย่างเดียวทุกปี ปีละหลายๆ ครั้ง คงยากครับ
ขนาดผมอ่านบทสัมภาษณ์ นักกีต้าร์ในอัลบั้ม Pretty guitar เค้ายังบอกเลยว่า นายทุน
กลัวขาดทุนมาก ขนาดมือกีต้าร์แนะนำให้ทำ Score&Tab ออกมาขายด้วย เค้ายังไม่เล่นด้วยเลย

clapton_slow

• member
อันนี้หลวงพี่ว่า  จ้างจีนคุ้มกว่าน่ะเพราะไทย บุคคลากรยังมีน้อยมาก
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

zuchin

• member
ขนาดคาราบาว เมดอินไทยแลนแดนดินไทยเรา
เขายังจ้างจีนผลิตเลย
ถ้าสมมุติมีคนเค้า ใจกล้า ใจถึง ทำยี่ห้อของไทยเอง ผลิตในไทย (ยังไม่ต้องใจกล้าใช้ไม้ไทย) อาจจะทำออกมา ล๊อตแรกจำนวนหนึ่ง
(สมมุติคุณภาพดี และราคา สเป็ค อยู่ในกลุ่ม f310, countess หรือถึงขั้น Veelah, Dolce)
คุณจะซื้อไหม (แล้วคนอื่นๆ จะซื้อไหม) ตลาดบน คนมีเงินเค้าก็ยี่ห้อดังๆ
ตลาดล่างนี่แหละครับ มันเยอะไปหมด
แล้วกี่ปีมันจะหมด :D
แล้วเงินก็จม อาจต้องดั๊มราคาลงจนถูกมาก ขาดทุน แล้วก็เจ็ง!
สู้ทำ บายออเดอร์ ไม่ดีกว่าหรือรับเงินอยู่แล้ว  :o

dream

• member
ทำรถ ง่ายกว่ามั้ง

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
สู้ สู้ เท่า นั้น สู้ แล้ว รวย.....

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ไทย ก็พอจะทำได้นะครับ แต่ต้องจ้างแรงงานต่างด้าว 100% ไปเลย ลดต้นทุนค่าแรง
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
แข่งค่าแรงถูกกับจีน อินโด ไม่ไหวหรอกครับ
แต่ผมว่าดีแล้วนะที่เน้นกีตาร์คุณภาพ ภูมิใจกว่ากันเยอะเลย
:)

9tonbbt

• member
ขนาดคาราบาว เมดอินไทยแลนแดนดินไทยเรา
เขายังจ้างจีนผลิตเลย
ถ้าสมมุติมีคนเค้า ใจกล้า ใจถึง ทำยี่ห้อของไทยเอง ผลิตในไทย (ยังไม่ต้องใจกล้าใช้ไม้ไทย) อาจจะทำออกมา ล๊อตแรกจำนวนหนึ่ง
(สมมุติคุณภาพดี และราคา สเป็ค อยู่ในกลุ่ม f310, countess หรือถึงขั้น Veelah, Dolce)
คุณจะซื้อไหม (แล้วคนอื่นๆ จะซื้อไหม) ตลาดบน คนมีเงินเค้าก็ยี่ห้อดังๆ
ตลาดล่างนี่แหละครับ มันเยอะไปหมด
แล้วกี่ปีมันจะหมด :D
แล้วเงินก็จม อาจต้องดั๊มราคาลงจนถูกมาก ขาดทุน แล้วก็เจ็ง!
สู้ทำ บายออเดอร์ ไม่ดีกว่าหรือรับเงินอยู่แล้ว  :o

ก็ทำออกมาแล้ว ก็มาให้บ้านไม้ลองงัย ถ้าดี เดี๋ยวก็บอกต่อ ๆ กันเอง เผื่อกระแสแรง แบบวีล่า อิอิ

Thanon

• member
  • หูฟังในตำนาน ช่างจัน หูฟังระดับHi-End
คนละตลาดกันครับ ทำแบบอุตสหกรรมคุม คุณภาพไม่ได้
หูฟังในตำนาน ช่างจัน

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
มันต้องลงทุนสูงมากครับ การทำเป็นอุตสาหกรรม หมายถึงมันต้องผลิตออกมาได้ในปริมาณมาก ๆ เป็น mass product ดังนั้นจะให้ใช้ช่างฝีมือ มานั่งทำกันคนสองคนไม่ได้ครับ ต้องมีเครื่องจักรมาช่วยทำงาน มีเครื่องจักรก็ต้องมีคนคุมเครื่องจักร มีช่างซ่อมบำรุง มีการควบคุมคุณภาพเพื่อให้กีตาร์ทุกตัวที่ผลิตออกมา มีคุณภาพเหมือนกันทุกตัว และคงที่สม่ำเสมอในทุก lot การผลิต

แล้วยังตามมาด้วยเรื่องของกฎหมาย พนักงาน แรงงาน สวัสดิการ ของเสีย การรักษาสิ่งแวดล้อม ฯลฯ

แล้วยังต้องมีระบบการบริหารแบบอุตสาหกรรม มี md มี แผนก มีหน่วยงานต่าง ๆ สายบังคับบัญญชา

และที่สำคัญต้องใช้เงินลงทุนมหาศาลครับ และค่าแรงงานบ้านเราถือว่าสูงพอสมควรเมื่อเทียบกับจีน

ไหนจะปัญหาเรื่องการยอมรับในแบรนด์ ซึ่งกว่าจะสร้างแบรนด์จนเป็นที่ยอมรับคงไม่ง่ายครับ

สรุปรับทำเป็นตัว ๆ ไปดีกว่าครับ สบายใจ และควบคุมคุณภาพงานได้เต็มที่ครับ....

ลองดูโรงงานในจีนที่ผมว่าแบบบ้าน ๆ ที่สุดแล้วนะ ยังต้องมีคนและเครื่องจักพอสมควรเลย

Guitar Factory China electric & acoustic guitars manufacture

Traveler

• member
ยกตัวอย่างง่ายๆก็แล้วกันนะครับ
เมืองไทยเมื่อก่อนนี้โรงงานเย็บเสื้อโหล โรงงานรองเท้า หรือโรงงานทำตุ๊กตา ถือว่าไม่เป็นสองรองใคร  ใครๆก็มาจ้างไทยทำเพราะฝีมือถือว่าอยู่แถวหน้า แต่ตอนนี้ถูกโรงงานจีน เวียดนามแย่งไปเยอะ เมื่อก่อนเราก็ยังบอกกับพวกเราเองว่าฝีมือแรงงานจีนกับเวียดนามยังสู้เราไม่ได้ แต่ตอนนี้รู้สึกว่าเราจะเสียตลาดไปเยอะแล้วครับ

ทีนี้หากเจ้าของกระทู้จะบอกว่าเราทำกีต้าร์คุณภาพดี ราคาถูกขาย กว่าจะทำให้คนยอมรับได้มันต้องใช้เวลานานครับ อย่าง Veelah นี่ผมว่าเดิมเขาคงรับจ้างผลิต พอถึงจุดนึงด้วยความที่เจ้าของเขามีใจรัก(และคงมีเงินเหลือเฟือ) เลยทำแบรนด์ตัวเองและต่อยอดด้วยการออกแบบที่มีกึ๋น กว่าจะติดตลาดเขาคงต้องทำการบ้านเยอะครับ ดูได้จากการที่เขาเข้าร่วมงานโชว์ต่างๆเขาจะออกตัวสินค้าใหม่ๆเสมอ ผมว่าเขาทำได้ดี แต่คงต้องใช้เวลาอีกพอสมควรครับ เท่านี้ผมว่ายังไม่ถือว่าประสบผลสำเร็จ 

ส่วนเจ้าพ่อกีต้าร์ Mass คงไม่มีใครแซงพี่ใหญ่อย่าง Yamaha ได้หรอกครับ รายนี้คงไม่ต้องบรรยายอะไรมาก

มันยังมีปัจจัยอีกหลายอย่างนอกเหนือไปจากเรื่องการลงทุน การบริหาร ดังที่น้าสนธยาได้กล่าวไปแล้ว ยกตัวอย่างเช่นเรื่องตลาด เรื่องการส่งเสริมอย่างจริงจัง ฯลฯ

ผมว่าเราเน้นเรื่องคุณภาพน่ะดีแล้ว แต่ถ้าราคาสูงเกินไปผมว่ามันก็คงไปลำบากเหมือนกัน ขนาดทุกวันนี้เราทำในราคาต่ำกว่าเมืองนอกครึ่งนึงคนที่จะทำยังต้องชั่งใจเลยครับ ถ้าราคาเข้าไปใกล้พวกช่างฝรั่งหรือช่างญี่ปุ่น ผมว่าหืดขึ้นคอเหมือนกันครับ

9tonbbt

• member
คือผมก็อยากให้บ้านเราเพิ่มศักยภาพทางด้านนี้บ้างน่ะครับ
ถ้าหากว่า ไม่มีการเริ่มต้นเลย มันก็คงจะเป็นอย่างนี้ตลอดไป
ความคิดผม ก็คงไม่ถึงขึ้นโรงงานใหญ่โตเลยในทีแรกหรอกครับ
อยากให้เหมือนกีตาร์ยี่ห้อดัง ๆ ที่จุดเริ่มต้นเค้า ก็มาจากช๊อปเล็ก ๆ
แล้วค่อย ๆ ขยายขึ้นไปเรื่อย ๆ จนสามารถมีโรงงานใหญ่โตได้
คือถ้าเรามีแต่กีตาร์ราคาแพง คนทั่ว ๆ ไป จะเอื้อมถึงซักกี่คนครับ
แล้วมันจะขยับขยายได้ยังงัย เพราะอยู่ในวงจำกัด
แต่ถ้าเป็นรุ่นที่ลงมาซักหน่อย ให้คนทั่วไปได้ซื้อหาได้ง่ายขึ้น มันก็จะเป็นวงกว้างได้

Traveler

• member
เข้าใจในความคิดที่ดีๆครับ
แต่ก็ได้อธิบายไปแล้ว
โอกาสเป็นไปได้ผมว่ามี แต่น้อยครับ
เคยได้ยิน โทรทัศน์ หรือวิทยุธานินทร์ ไม๊ครับ สโลแกน "ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ" เมื่อก่อนมาแรงมาก คนทำตั้งใจมาก แต่สุดท้ายไปไม่รอด
รู้จักเครื่องเสียงยี่ห้อ Magnet และอีก สองสามยี่ห้อ (ผมจำไม่ได้ เพราะเลิกเล่นเครื่องเสียงมาหลายปี) ไม๊ ทุกวันนี้ไม่รู้เป็นยังไงบ้าง เหล่านี้ก็ของคุณภาพทั้งนั้น ทำ R&D ของตัวเองด้วย ยังไงก็ช่วยๆกันอุดหนุนหน่อยนะครับ

อ้อ! นึกขึ้นได้ เมื่อก่อนมีครับโรงงานทำกีต้าร์แบบเป็นอุตสาหกรรมที่บ้านเรา ทำขายบ้านเราด้วย แต่คนไม่นิยม ทุกวันนี้ก็เลยสั่งทำจากโรงงานจีนครับ Paramount X ครับ และน่าจะมีอีกหลายยี่ห้อครับ

nong

• member