Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมช่างทำกีตาร์บ้านเรา ถึงไม่ทำกีตาร์เป็นอุตสาหกรรมกันเลยอ่ะครับ  (อ่าน 10954 ครั้ง)

sasaq

• บุคคลทั่วไป
กีตาร์นอก ถ้าราคาเดียวกับกีตาร์ไทย  ยังไงผมก็ซื้อของไทยครับ

dino

• member
สำหรับตลาดกลางล่าง คงไม่ต้องพูดกันแล้ว
แต่ ตลาดบน ถ้า เราใจกลางๆ  ใช้เนื้องาน และ คุณภาพเป็นตัวตัดสิน  แบบ ว่า หลับตา เทส กันเลย
บางทีทัศนะคติ ต่อ กีตาร์ ยี่ห้อ อาจจะเปลี่ยนไป ก็ได้ครับ
แต่ก็อย่างว่า ถ้า"เผื่อขายต่อ" หลายคน คงต้อง เอากีตาร์ยี่ห้อ ไว้ก่อน

TOM1869

• member
กีตาร์นอก ถ้าราคาเดียวกับกีตาร์ไทย  ยังไงผมก็ซื้อของไทยครับ

จริงหรือเปล่า กีต้าร์ไทย custom handmade ราคาตอนนี้ ถูกว่าสั่งกีต้าร์นอกมากหลายเท่าเสียงก็ไม่เป็นรองด้วยครับ
Line id: 081-8718003

bestboss

• member
สำหรับตลาดกลางล่าง คงไม่ต้องพูดกันแล้ว
แต่ ตลาดบน ถ้า เราใจกลางๆ  ใช้เนื้องาน และ คุณภาพเป็นตัวตัดสิน  แบบ ว่า หลับตา เทส กันเลย
บางทีทัศนะคติ ต่อ กีตาร์ ยี่ห้อ อาจจะเปลี่ยนไป ก็ได้ครับ
แต่ก็อย่างว่า ถ้า"เผื่อขายต่อ" หลายคน คงต้อง เอากีตาร์ยี่ห้อ ไว้ก่อน

ใช่ครับ เวลาขายต่อถ้าซื้อยี่ห้อหน่อยมันก็ขายออกง่าย

sasaq

• บุคคลทั่วไป

จริงหรือเปล่า กีต้าร์ไทย custom handmade ราคาตอนนี้ ถูกว่าสั่งกีต้าร์นอกมากหลายเท่าเสียงก็ไม่เป็นรองด้วยครับ
อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ  เพราะมีแค่custom ของไทย(ซึ่งก็ไม่ใช่ของผม เค้าให้ยืมมา) ไม่เคยลองของนอกครับ
แต่ถึงยังไง ผมก็ยังสนับสนุนของคนไทยครับ .....ผมว่าชาตินิยมบางทีมันก็ดีนะ

pooslash

• member
ผมยังเห็นคนทำกีต้าร์ของไทย ชอบเอากีต้ารืตัวเองไปเปรียบกับ ยี่ห้อดังๆ  คุณว่าภาพวาดเฉลิมชัย ทำไมขายได้ หลายล้าน
ทั้งที่มีคนวาดสวยกว่าขาย หมื่นเดียว ยังไม่มีคนซื้อเลยครับ  มันไม่ใช่แค่คุณเอาไม้มาทำ แล้วบอกว่าเสียงเหมือนกันแต่ของผมถูกกว่า  แต่ผมไม่ได้ว่า กีต้าร์ของคนไทยไม่ดีนะครับ   แต่ผมชอบภาพของเฉลิมชัยมากกว่า

mdit

• member
กีตาร์แบรนด์ไทยทำถูกไม่ได้หรอกครับ "ค่าแรง" เรื่องใหญ่เลย แต่ก็มีที่ทำเป็นอุตสาหกรรมคือ NNG GUITAR ครับ

http://www.nngguitars.com/acoustic_guitar_dreadnought.php

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ทำไมช่างทำกีตาร์บ้านเรา ถึงไม่ทำกีตาũ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 19:00:39 »
ใครอยากรู้ เรื่องการทำกีตาร์ custom แบบระเอียด
พรุ่งนี้ (วันอาทิตย์ที่ 29) ขอเชิญ ลองกีตาร์ไม้ไทย และไม้ปกติ และพบปะพูดคุย
ณ LineThai Guitar Shop ซอยข้างวัดพันท้ายนรสิงห์ ถนนพระราม 2
โดย ช่างเอ๋ ลำปลายมาศ (ช่างเอ๋ NNG ผู้ที่สร้างกีตาร์ custom ในนามของ NNG มาแล้วไม่ต่ำกว่า 70 ตัว)
โดยที่มี กีตาร์ที่ทำจากไม้ชิงชัน 3 ตัว และ อินเดียนโรสวูด อีก 1 ตัว
และยังมี อ.บุญชอบ มาช่วย รีวิว กีตาร์ ให้ชมกัน ตั้งแต่เวลา 13:00 น. เป็นต้นไป อีกด้วยครับ

ติดต่อ สอบถามเส้นทาง ได้ที่ ช่างเอ๋ ลำปลายมาศ 081-611-3301
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

kenggg

• member
    • Dolce Acoustic
ขออนุญาตทวนคำถาม
"ทำไมช่างทำกีตาร์บ้านเรา ถึงไม่ทำกีตาร์เป็นอุตสาหกรรมกันเลยอ่ะครับ"

ถ้าขึ้นชื่อว่าช่างแล้ว ทุกอย่างจะบรรจงในรายละเอียด
แล้วยิ่งเป็นช่างงานฝีมือไทย ก็ยิ่งบรรจงเข้าไปใหญ่

จากผมได้มีโอกาสไปแวะเวียนโรงงานกีต้าร์พบว่า
เจ้าของกีต้าร์เล่นกีต้าร์ไม่เป็นครับ.....เค้าเป็นนักธุรกิจ
นักธุรกิจ จ้างแรงงานมาทำตามกระบวนการการผลิต
แบ่งขั้นตอนช้ดเจน ใครทำอะไร วัตถุดิบต้องมาจากไหน

แรงงานก็เล่นกีต้าร์ไม่เป็นครับ จะพอได้ก็พวกที่มา Setup ขั้นสุดท้าย
แต่ถ้าให้เค้าีเล่นเป็นเพลง.....ไม่ได้ครับ
ได้แค่ดีดๆ ทดสอบ

ดังนั้นสรุปได้ว่า
จิตวิญญาณความเป็นช่าง กับ นักธุรกิจอุตสาหกรรม ไปด้วยกันลำบากครับ

น้า Paul Reed ได้ Partner มาช่วยลงทุนสำหรับขยับขยายกิจการครับ.....น้า Paul เรียนรู้จากตรงนั้น

อีกเรื่องถ้ามองในโลกความเป็นจริง ก็จะหนีไม่พ้น Demand & Supply
คำถามคือ ใครจะเป็นคนซื้อกีต้าร์ีที่ผม (ช่างไทย) ผลิต....ถ้าไม่มี ... เจ๊ง

แต่โรงงานที่จีนเค้าผลิตตาม Order ที่ลูกค้าจากทั่วโลกสั่ง
มีงาน Fair ให้ผู้ซื้อมาเจอโรงงานโดยตรง.....ผู้ซื้อจากทั่วโลกก็มุ่งมาจีน
เพราะมาครั้งเดียวมีหลายโรงงานให้เลือก..... ทำไมร้านขายเครื่องดนตรีบ้านเราต้องอยู่ในเวิ้ง หรือ หลังกระทรวง
(ก็เหตุผลเดียวครับ)

:-[
ตอบยาว.....แล้วเหนื่อยเลยครับ....แฮ่ๆๆ
Dolce Acoustic

totti_wt

• member
  • ^_^

ถ้าขึ้นชื่อว่าช่างแล้ว ทุกอย่างจะบรรจงในรายละเอียด
แล้วยิ่งเป็นช่างงานฝีมือไทย ก็ยิ่งบรรจงเข้าไปใหญ่

จากผมได้มีโอกาสไปแวะเวียนโรงงานกีต้าร์พบว่า
เจ้าของกีต้าร์เล่นกีต้าร์ไม่เป็นครับ.....เค้าเป็นนักธุรกิจ
นักธุรกิจ จ้างแรงงานมาทำตามกระบวนการการผลิต
แบ่งขั้นตอนช้ดเจน ใครทำอะไร วัตถุดิบต้องมาจากไหน

แรงงานก็เล่นกีต้าร์ไม่เป็นครับ จะพอได้ก็พวกที่มา Setup ขั้นสุดท้าย
แต่ถ้าให้เค้าีเล่นเป็นเพลง.....ไม่ได้ครับ
ได้แค่ดีดๆ ทดสอบ

ดังนั้นสรุปได้ว่า
จิตวิญญาณความเป็นช่าง กับ นักธุรกิจอุตสาหกรรม ไปด้วยกันลำบากครับ

น้าเก่งกล่าวได้โดนใจครับ... ^_^

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ขอตอบน้าท่านนึง แต่ขอตอบแบบ ลอยๆ ละกันนะครับ

สมมุติ กีตาร์ custom 1 ตัว ใช้เวลาทำ 1 เดือน (ที่จริงแล้วใช้เวลาเยอะกว่านั้น)
ช่างทำกีตาร์ อาจจะ ขึ้นงานได้ที่ละหลายๆตัว ใช่ครับ แต่สมมุติ ช่างขึ้นกีตาร์พร้อมกัน 4 ตัว มันก็ไม่ได้เสร็จภายใน 1 เดือน เหมือนทำตัวเดียว นะครับ
อาจจะเสร็จเร็วขึ้นมาหน่อย แต่ก็ไม่ได้เร็วมาก เช่น ขึ้นพร้อมกัน 4 ตัว อาจจะลดระยะเวลาทำลงมาเหลือ 3 เดือน ซึ่งมันก็ไม่ได้มาก
เพราะ งานทำกีตาร์ ไม่ใช่แค่งานช่างไม้ แต่มันเป็นงาน Art อย่างนึง บาง process มันจะมีความระเอียด และความช้าในตัวมันเอง
บาง process ก็จะมีระยะ delay ของมัน เช่นการรอให้กาวแห้ง ฯลฯ บาง process ต้องใช้สมาธิในการทำสูง อาจจะทำได้เฉพาะเวลาดึก...
และการขึ้นกีตาร์ทีละหลายๆตัว มันอาจไม่ใช่ผลดี เพราะ ถ้าทำทีละหนึ่งตัว ตัวที่ 1 เสร็จ 1 เดือน ตัวที่ 2 เสร็จ 2 เดือน ฯ ฯ . . .
แต่ถ้าขึ้นทีละ 4 ตัว และทำไปพร้อมๆกัน ให้เสร็จพร้อมๆกัน ภายใน 3 เดือน...
ลูกค้าคนที่ 1 ที่สั่งกีตาร์ตัวที่ 1 แทนที่จะได้กีตาร์ในเวลา 1 เดือน กลับต้องได้กีตาร์ในเวลา 3 เดือน
ระยะ delay 3 เท่าตัว ซึ่งมันไม่ใช่ผลดีเลยครับ...

แต่ผมว่า กีตาร์ custom ไทย ถึงแม้ช่างบางคนจะคิดถึงขั้นตัวละ 6x,xxx ก็ตาม ผมว่า มันก็คุ้มนะ
เพราะ คุณภาพเสียง มันอาจจะเกินราคาของกีตาร์แบรนด์เนม ตัวละ 1xx,xxx เลยด้วยซ้ำ...
ถ้าเทียบกับคุณภาพที่ได้ ผมว่ามันไม่แพงเลยครับ...
ทีนี้ ก็ขึ้นอยู่กับ กำลังทรัพย์ และความพอใจของลูกค้าแล้วแหระครับ
และที่สำคัญ คือ ความศรัทธา ในแต่ละตัวบุคคลครับ...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

hotman555

• member
ผมว่าลองทำกีต้าร์ที่แตกต่าง เป็นเอกลักษณ์ ไม่ต้องไปตามฝรั่งนัก
อย่างเช่น Maton ที่ใช้ไม้ ของออสเตรเลีย ก็มีเอกลัษณ์ และก็ขายได้

และก็เอาไปให้นักดนตรีดังๆ ร่วมออกแบบ เอาไปเล่นก็เป็นการโฆษณาไปในตัว

ผมเคยลองกีต้าร์ที่ทำโดยคนไทย  งานสวยเนี๊ยบมาก แต่เสียงไม่โดนเลย
ส่วนลึกก็ยังอยากได้กีต้าร์ที่ทำโดยคนไทย มันรู้สึกภูมิใจในชนชาติ
แต่ไม่กล้าสั่งทำ กลัวเล่นไม่ถนัด เสียงไม่โดน ถ้าเป็นกีต้าร์ทำออกมาแล้วได้ลอง ถูกใจก็ซื้อแน่นอนครับ

TOM1869

• member
ผมว่าลองทำกีต้าร์ที่แตกต่าง เป็นเอกลักษณ์ ไม่ต้องไปตามฝรั่งนัก
อย่างเช่น Maton ที่ใช้ไม้ ของออสเตรเลีย ก็มีเอกลัษณ์ และก็ขายได้

และก็เอาไปให้นักดนตรีดังๆ ร่วมออกแบบ เอาไปเล่นก็เป็นการโฆษณาไปในตัว

ผมเคยลองกีต้าร์ที่ทำโดยคนไทย  งานสวยเนี๊ยบมาก แต่เสียงไม่โดนเลย
ส่วนลึกก็ยังอยากได้กีต้าร์ที่ทำโดยคนไทย มันรู้สึกภูมิใจในชนชาติ
แต่ไม่กล้าสั่งทำ กลัวเล่นไม่ถนัด เสียงไม่โดน ถ้าเป็นกีต้าร์ทำออกมาแล้วได้ลอง ถูกใจก็ซื้อแน่นอนครับ

มันค้านกันยังไงอยู่น่ะ   กีต้าร์ custom ที่ช่างไทย ทำ  เสียงมันเป็นเอกลักษณือยู่แล้ว   แต่น้าลองแล้วไม่ถูกใจมันจะขายได้ยังไง
Line id: 081-8718003

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

กีต้าร์ Hand made โดยฝีมือช่างทำกีต้าร์  มักต้องมีอะไรเป็นความพิเศษ ที่ดีกว่า นอกเหนือจากกีต้าร์อุตสาหกรรม แน่นอนอยู่แล้วครับ

ยกตัวอย่างง่าย ๆ  เช่น  การไปซื้อเสือเชิ้ตร์ คอปก  แบรนด์ดัง ราคาแพง มาใส่  อย่างมาก ก็มี size ให้ใส่ แค่  S,  M,  L,  XL

แล้วถ้า size ที่มี เราลองแล้ว ยังเล็กไปนิด หรือใหญ่ไปหน่อย  หากต้องซื้อมา  ยังไงก็สวมใส่ไม่สวย ไม่พอดีกับตัวของเราเอง

แต่หากเรา ไปตัดเสื้อเชิ้ตร์ คอปก  กับช่างตัดเสื้อ ที่มีฝีมือ มีประสบการณ์  อย่างน้อย ก็จะได้เสื้อ ที่มีความเหมาะสม กับตัวเราเองมากที่สุด

และยังสามารถบอกให้ช่าง หรือออกแบบให้ช่าง  ทำรูปแบบ  ประดับประดา  ได้อย่างที่เราต้องการ  เมื่อเวลาสวมใส่เสื้อแล้ว ก็งามสง่า เหมาะสมกับตัวเรา

ซึ่งอาจต้องเสียเวลารอคอยเสื้อ ที่เราสั่งตัด  สักนิด

กีต้าร์สั่งทำ ก็เช่นเดียวกัน  ซึ่งในวันนี้ เราไม่ควรมองข้าม  ฝีไม้ฝีมือ และประสบการณ์  เป็นอันขาด

หากมีโอกาส  มาลองสัมผัส  มาลองเล่น  กีต้าร์สั่งทำ  2  ตัว  ที่ได้ทำเสร็จเรียบร้อยแล้ว  ให้รู้ ให้หายคาใจ ไปซะ

และจะให้ดี อย่าลืมนำกีต้าร์ ของตัวเอง ที่ว่าแบรนด์ดัง ราคาแพง เสียงดี  มาลองเปรียบเทียบ ตัวต่อตัว กันดู 

แล้วจะได้รู้เหตุผลว่า ทำไม ผมถึงขาย Taylor 314 CE, Martin D 15, Takamine PTU xxx, และกีต้าร์อื่น ๆ อีกกว่า 10 ตัว ออกไป อย่างไม่รู้สึกเสียดาย

Finger Picking Style

sumonarak

• member
จะว่าไปแรงงานจีนเค้ากินไรกันนะ ค่าแรงถูกจริงๆ เฮ้ออออ

dho

• member
วันที่14กพ555เรียนเชิญน้าhotman555มาฟังเสียงกีตาร์ที่คนไทยทำกันซักตัวนะครับ...ที่สมุทรสาครพระราม2ซอยวัดพันท้าย..
ไอ้ที่ไม่โดนมาเจอกับผมซักทีซิครับอยากจะโดนแบบไหนผมจัดให้..จัดเต็มไม่ได้ปากดีอย่างเดียวนะครับ..0814051119อ้นครับ
ผมเจอแต่คนพูดเก่ง..ไม่เห็นตัวจริงซักที..