Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมช่างทำกีตาร์บ้านเรา ถึงไม่ทำกีตาร์เป็นอุตสาหกรรมกันเลยอ่ะครับ  (อ่าน 10952 ครั้ง)

zuchin

• member
กีต้าร์ยี่ห้อของไทย ตอนนี้มีหลายยี่ห้อนะครับ (ไม่รวมพวกคุณภาพดีๆที่ต้องสั่งทำ)
ส่วนมากไม่แพงแต่คุณก็ตามราคา
เค้าจ้างจีนผลิตทั้งนั้นครับ
คาราบาวปลอมยังมีเลยครับ

joe neck solid

• member
เคยฟังเพลงน้าแอ๊ด Made in Thailannd สะท้อนค่านิยมสินค้านอก 55   แต่กีต้าร์แบรนด์น้าแอ๊ดก็ทำในจีนนะ

yamakita

• member
ไม่แน่ใจว่าสภาพอากาศบ้านเราที่ร้อนชื้นมากๆ มีผลกะการที่ฐานผลิตกีต้าร์หลายๆยี่ห้อ ไม่มาเมืองไทยหรือไม่ครับ ทั้งที่ช่างไทยเก่ง ฝึกง่าย

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
ผมว่าเรื่องค่านิยมเป็นเรื่องสำคัญนะครับ

กีต้าร์แบรนด์ ดังๆ ทั้งหลาย ก่อนที่เค้าจะมีรุ่นล่างๆ ถูกๆ เมดอินไชน่ามาให้ซื้อกันเนี่ยะ
กีต้าร์ของเค้า เมดอิน USA  Canada Japan กันทั้งนั้น

มั่นใจเหรอครับ ว่า เมดอินไทยแลนด์ จะมีคนซื้อซักกี่คนทั่วโลก

ตราบใดที่ยังแก้ปัญหาเรื่องค่านิยมแบบนี้ไม่ได้ ไม่มีใครกล้าเอาเงินมาเผาเล่นหรอกครับ ^^

dho

• member
ถ้าการทำกีตาร์customบ้านเราราคาไม่เกิน25000บาทนะ..ผมว่าคนไทยคิดเป็น..และเป็นกีตาร์ที่ดีด้วย..แต่มันแพงตรงค่าแรงช่างนี่แหละแพงกันเข้าไป...คนบ้านเดียวกันถึงต้องไปซื้อของต่างประเทศเล่นแทน...ก็เลยเป็นอุตสาหกรรมไม่ได้เพราะต้นทุนมันสูง..

npas

• member
ผมว่า เราต้องเป็นฐานผลิตให้แบรนด์ดังๆ ซักรุ่นนึงให้ได้ซะก่อน เพื่อความน่าเชือถือ คล้ายๆกับรถกระบะที่ผลิตในบ้านเรา นั่นแหละถึงจะมีลุ้น   :D

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ผมว่าเรื่องค่านิยมเป็นเรื่องสำคัญนะครับ

กีต้าร์แบรนด์ ดังๆ ทั้งหลาย ก่อนที่เค้าจะมีรุ่นล่างๆ ถูกๆ เมดอินไชน่ามาให้ซื้อกันเนี่ยะ
กีต้าร์ของเค้า เมดอิน USA  Canada Japan กันทั้งนั้น

มั่นใจเหรอครับ ว่า เมดอินไทยแลนด์ จะมีคนซื้อซักกี่คนทั่วโลก

ตราบใดที่ยังแก้ปัญหาเรื่องค่านิยมแบบนี้ไม่ได้ ไม่มีใครกล้าเอาเงินมาเผาเล่นหรอกครับ ^^

+1 ครับค่านิยมบ้านเราเป็นแบบนั้นครับ  ต่อให้ใช้วัสดุอุปกรณ์เดียวกันแต่ทำในไทยฝีมือดีกว่าด้วย แต่คนส่วนใหญ่จะรู้สึกว่าด้อยกว่าทำใน ญี่ปุ่น หรือ USA ครับ  ;D ;D ;D
noomxman

wonderman

• member
จริง ๆ ต้นทุนไม่แพงหรอกครับ.............แต่ที่แพงเพราะเสีย เวลามานั่งทำนี่แหละ เอาเวลาไปหากินอย่างอื่น จะรวยเร็วกว่า

djpop

• member
    • Sound Master Sound System and Band Gear for Rental
พิณอีสาน ไปซื้อจาก 101 ยังแค่ 500 เอง ถ้าทำแล้วราคาไม่ได้ก็เสี่ยง ถ้าทำเป็นอุตสาหกรรมก็จะเป็นเรื่องของเครื่องจักร โรงงานอีก

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
Norman b18/cedar

redtopup

• member
น่าจะมีกระทู้ทำไมกีต้าร์คนไทยทำราคาแพงจัง  คุ้มมั้ย
จะได้เปิดฉากซะหน่อย
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

pooslash

• member
กีต้าร์ใครก็ทำได้ครับ   คือเราไปทำอะไรตามเขา ไม่มีทางสู้เขาได้หรอกครับ  ยิ่งกีต้ารืโปร่ง ตลาดมันแคบ  ไฟฟ้าก็สู้จีน เกาหลี  ขนาดพวก
แบรนด์ดังๆ ยังเจ๊งเลย  ผมเห็นพวกทำกีต้าร์ในไทย ชอบเอากีต้าร์ตัวเองไปเทียบกับพวก Fender Gibson แล้วบอกว่าดีกว่า ทุกวันนี้ปิดไปแล้ว  ทำเป็นอุตสาหกรรมคงยากเพราะยังไม่สามารถสร้างแบรนด์ได้  ลงทุนกันหลายสิบล้าน กำไรไม่คุ้มหรอกครับ เอาเงินไปซื้อทองดีกว่า

k-spure

• member
เครื่องเสียงไทย นอกจาก MAGNET แล้วก็มี  VCL กับ TAS ครับ

สองอันหลัง หายไปแล้ว

(แต่ผมยังมี อินทิเกรด MAGNET SA-4 ใช้ได้จนทุกวันนี้เลยครับ ซื้อมา 14 ปีแล้ว ท่าทางจะใช้ได้อีกนานด้วย)

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
น่าจะมีกระทู้ทำไมกีต้าร์คนไทยทำราคาแพงจัง  คุ้มมั้ย

น้าต้องเข้าใจนะครับ ว่า งานแบบนี้ มันงานฝีมือ ซึ่งใช้เวลาในการทำนาน
โดยเฉลี่ยแล้ว ตัวนึง จะใช้เวลาทำประมาณไม่ต่ำกว่า 1 เดือน (นี่เร็วสุดๆแล้วนะครับ)
ถ้าสมมุติ ตัวนึง ได้กำไร 20,000 เท่ากับว่า เค้าทำงานได้เงินเดือน เดือนละ 20,000 ครับ
ซึ่ง ถ้าทำงาน ได้เงินเดือนเท่านี้ เมื่อไหร่จะเจริญครับ เมื่อไหร่จะลืมตาอ้าปากขึ้นครับ ไหนจะรับผิดชอบเมีย การศึกษาลูก บ้าน รถ
ซึ่ง กีตาร์ตัวนึง นี่ มันอาจจะไม่ได้ทำ 1 เดือน ด้วยซ้ำครับ อาจจะเป็น 2 เดือน หรือมากกว่านั้น เพราะลูกค้าบางคน มีการใส่รายละเอียด รวดลายเยอะ ฝั่งโน่น ใส่นี้ มุกนั้น สลักนี่...
คนทุกคน ย่อมที่จะอยากเจริญก้าวหน้าในหน้าที่ครับ ในเมื่อ ฝีมือของเค้า เป็นที่ยอมรับ จนทำให้คนอยากจะมาทำกีตาร์กับเค้า ในราคาเหยียบแสน นั่นคือ เครดิตของเค้าที่เค้าสร้างเอง
เพราะ นั่น ลูกค้าได้ทำการตกลง ที่จะสั่งทำกีตาร์ด้วยตัวเอง ช่างทำกีตาร์ไม่ได้บังคับ และถ้า เค้าจะได้กำไร ตัวละ 40,000 ในแง่ธุรกิจ มันก็ยังถือว่าไม่มากนะครับ(เทียบกีบเวลา)

เครื่องผ่าไม้ เครื่องไสไม้ ฮีทเตอร์ในการดัดไม้ อุปกรณ์ยิบย่อยต่าง ประดิษฐ์เองบ้าง ซื้อบ้าง ทั้งหมดนี้ 100,000 เอาไม่อยู่นะครับ

ที่ผมกล้าพูด เพราะ ผมได้คุยกับช่างทำกีตาร์จริงๆมาแล้ว และผมเข้าใจ เห็นใจ จริงๆครับ
และ ว่าเค้าจะมาถึงวันนี้ได้ มันก็ไม่ใช่ง่ายๆนะครับ กว่าคนจะยอมรับ
คุ้ม หรือ ไม่คุ้ม คำตอบอยู่ที่ ออเดอร์ ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

redtopup

• member
เครื่องเสียงไทย นอกจาก MAGNET แล้วก็มี  VCL กับ TAS ครับ

สองอันหลัง หายไปแล้ว

(แต่ผมยังมี อินทิเกรด MAGNET SA-4 ใช้ได้จนทุกวันนี้เลยครับ ซื้อมา 14 ปีแล้ว ท่าทางจะใช้ได้อีกนานด้วย)

น้ามาเรื่องเครื่องเสียง  เผอิญ  ผมก็เล่นเครื่องเสียงด้วย  แม็กเน๊ทไม่ต้องพูดถึง  คนรู้จักหมด
vcl  เจ๊งไปแล้ว tas  ก็เจ็ง
 แต่ ts audio  เครื่องเสียงคนไทย ที่ทำหลอดขาย ทุกวันนี้  มาเป็นรุ่นลูกแล้ว ยังอยู่  เสียงดีด้วย
เผื่อ น้าๆท่านอื่นสนใจ แอมป์หลอด ปรี หลอด  ยี่ห้อนี้  เสียงดีครับราคาไม่แพง  
ถ้าไม่ฟังที่ร้านเขา ก็ ไปที่ร้าน ปิยะนัทย์  ได้ ราคาสมเหตุผล
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member

น้าต้องเข้าใจนะครับ ว่า งานแบบนี้ มันงานฝีมือ ซึ่งใช้เวลาในการทำนาน
โดยเฉลี่ยแล้ว ตัวนึง จะใช้เวลาทำประมาณไม่ต่ำกว่า 1 เดือน (นี่เร็วสุดๆแล้วนะครับ)
ถ้าสมมุติ ตัวนึง ได้กำไร 20,000 เท่ากับว่า เค้าทำงานได้เงินเดือน เดือนละ 20,000 ครับ
ซึ่ง ถ้าทำงาน ได้เงินเดือนเท่านี้ เมื่อไหร่จะเจริญครับ เมื่อไหร่จะลืมตาอ้าปากขึ้นครับ ไหนจะรับผิดชอบเมีย การศึกษาลูก บ้าน รถ
ซึ่ง กีตาร์ตัวนึง นี่ มันอาจจะไม่ได้ทำ 1 เดือน ด้วยซ้ำครับ อาจจะเป็น 2 เดือน หรือมากกว่านั้น เพราะลูกค้าบางคน มีการใส่รายละเอียด รวดลายเยอะ ฝั่งโน่น ใส่นี้ มุกนั้น สลักนี่...
คนทุกคน ย่อมที่จะอยากเจริญก้าวหน้าในหน้าที่ครับ ในเมื่อ ฝีมือของเค้า เป็นที่ยอมรับ จนทำให้คนอยากจะมาทำกีตาร์กับเค้า ในราคาเหยียบแสน นั่นคือ เครดิตของเค้าที่เค้าสร้างเอง
เพราะ นั่น ลูกค้าได้ทำการตกลง ที่จะสั่งทำกีตาร์ด้วยตัวเอง ช่างทำกีตาร์ไม่ได้บังคับ และถ้า เค้าจะได้กำไร ตัวละ 40,000 ในแง่ธุรกิจ มันก็ยังถือว่าไม่มากนะครับ(เทียบกีบเวลา)

เครื่องผ่าไม้ เครื่องไสไม้ ฮีทเตอร์ในการดัดไม้ อุปกรณ์ยิบย่อยต่าง ประดิษฐ์เองบ้าง ซื้อบ้าง ทั้งหมดนี้ 100,000 เอาไม่อยู่นะครับ

ที่ผมกล้าพูด เพราะ ผมได้คุยกับช่างทำกีตาร์จริงๆมาแล้ว และผมเข้าใจ เห็นใจ จริงๆครับ
และ ว่าเค้าจะมาถึงวันนี้ได้ มันก็ไม่ใช่ง่ายๆนะครับ กว่าคนจะยอมรับ
คุ้ม หรือ ไม่คุ้ม คำตอบอยู่ที่ ออเดอร์ ครับ

เรื่องของงานสร้างจริงๆแล้ว ช่างอาชีพ ไม่ได้ขึ้นกีต้าร์ทีล๊ะตัวครับ
เขาขึ้น หลายตัวพร้อมกัน  ไม่ใช่ ตัวล๊ะเดือน 
เรื่องจริงหลายด้านครับที่พูดออกมา  ถูกต้องครับ
ธุรกิจทุกอย่างต้องมีกำไรทั้งนั้น  ถึงอยู่ได้
ผมเป็นผู้บริโภค ผมไม่ได้เป็นช่างทำกีต้าร์
ช่างทำกีต้าร์ทำกีต้าร์เสียงออกมาดี ช่างกีต้าร์พอใจ ภูมิใจ ได้เงิน  ต้องเข้าข้างตัวเอง
ถ้ากลับกัน ผมซื้อกีต้าร์ราคาถูก ผมก็พอใจ  ผมก็ต้องเข้าข้างตัวเอง เหมือนกัน
แง่มุมต่างกัน  ของทั้ง 2 ฝ่าย
ทีนี้ก็อยู่ที่ ผู้บริโภคเป็น คนตัดสินครับว่า  จะสั่งทำหรือไม่ 
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา  ธุรกิจก็อยู่ได้ อย่างสบายๆและมีความสุขทำในสิ่งตัวเองรักครับ

leehyong

• member
    • จำหน่ายลวด-เหล็กปลอก
บ้านเราตลาดไม่ใหญ่วัตถุดิบไม่มากครับ

จำหน่าย ลวด pc wire ลวดผูกเหล็ก เหล็กปลอก คุณภาพมาตรฐาน ทุกชนิด

Vintage Girl

• member
เราว่าบางทีก็ไม่ได้อยู่ที่วัตถุดิบนะ บางอย่างใช้ของถูกแต่ออกมาดีก้อมีค่ะ

เพียงแต่เรายึดติดตามกระแสฝรั่งที่เป็นต้นกำเนิดกีตาร์ เลยเชื่อว่าไม้ประเทศเขา งานฝีมือเขา ยี่ห้อเขาดีกว่า

แล้วต่อให้เราใช้วัตถุดิบเหมือนเขา แล้วตั้งชื่อกีตาร์สมมติ กีตาร์ปาปาโป้ เขาก้อไม่รุ้จัก ไม่ซื้ออีก

แล้วเราหันมาใช้วัตถุดิบที่ถูกกว่า ตั้งราคาถูกกว่า เขาก้อเห็นเป็นของไม่ดีราคาถูก ก้อไม่กล้าซื้ออีก

ถึงเราจะตั้งเป็นของตัวเอง ทำเอง แต่กลุ่มผู้ซื้อส่วนใหญ่วัดกันที่ยี่ห้อมากกว่าอะ

ยกเว้นจะมีคนที่มีชื่อเสียงดังๆ มาเล่นกีตาร์ยี่ห้อเราเป็นกิจวัตร ชนิดเอาไปออกอัลบั้มเลย เราก้อแข่งกับสากลได้เหมือนกัน

กีตาร์ก้อเหมือนของมีคุณค่า ตราโลโก้ของเขาเหมือนรถเบนซ์ ถึงเราจะทำได้เท่าเขา โลโก้ไทยๆ เขาก้อมองเป็นตุ๊กๆอยู่ดี

กีตาร์ของจีนก๊อปโลโก้เนียนๆ ยังขายดีกว่าของไทยแท้ๆซะอีก
มงูวว

bestboss

• member
ผมว่าไม่จำเป็นว่าต้องเป็นไม้แบบเดิมๆที่ต่างชาติเคยทำนะครับ ไม้บ้านเราอาจจะมีที่เสียงดีๆก็ได้เพียงแต่ไม่ค่อยมีคนเอามาทำ

southpaw

• member
อุตสาหกรรมกีตาร์แบบไหนล่ะครับ ถ้าเป็นตลาดล่าง กลาง จะเอาอะไรไปสู้จีนล่ะครับ ต้นทุนเขาถูกกว่าบานตะไท  ถ้าเป็นอุตสาหกรรมระดับบน แฮนด์แมด เอาแบบดีๆเลย คนไทยก็เกี่ยงเรื่องราคาอีกนั่นแหล่ะ คงจะติว่าแพงไป และจะไปฟาดฟันกับกีตาร์แบรนด์เนมจากนอกได้อย่างไร  สรุป 2 เหตุผล หนึ่งตลาดล่างถึงกลางเรื่องต้นทุนการผลิตเราแพ้จีน เวียดนาม สองตลาดบนคนไทยไม่ซื้อของไทย