Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: **********ช่วยแนะนำไว้เล็บกีต้าร์คลาสสิคด้วยครับ  (อ่าน 8991 ครั้ง)

kittisub

• member
มีปัญหามาก เวลาทีโมโล ตอนเล็บไม่ยาว รู้สึกว่าเล่นได้ดีครับ
แต่เสียงไม่ดัง แต่พอเริ่มไว้เล็บรู้สึกมันติดอะครับ ต้องตัดแต่งมันยังไงครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ มีรูปยิ่งดีครับ ขอบคุณครับ

Mook :)

• member
Re: **********ช่วยแนะนำไว้เล็บกีต้าร์คลาสสิคด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 08:54:12 »
ประมาณนี้ละกันกำลังดี

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
Re: **********ช่วยแนะนำไว้เล็บกีต้าร์คลาสสิคด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 10:22:10 »
Classical Guitar: Fingernail shaping

Guitar Lesson | Fingernails

Tips On How To Play The Classical Guitar : Fingernail Shaping on Classical Guitar
คิดดี ทำดี พูดดี

gazz

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 14:36:13 »
แม่เจ้า เรียนมาเมื่อ 20 ปีที่แล้ว มันมีวิธีการ ตะไบเล็บด้วยเหรอ >"<

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 16:04:17 »
มองจาก ด้านเนื้อ ให้เล็บ มันโผ่ล ออกมาหน่อยๆ ครับ
เวลาตะไบ ก็ ขึ้นอยู่กับ มุม นิ้วเวลาดีดสายด้วยครับ
ใช้ตะไบธรรมดานี่แหละครับ  แล้วมาแต่งละเอียด 
ผมใช้กระดาษทรายน้ำ เบอร์ 500 ครับ  มันจะละเอียดดี  ค่อยๆแต่งเหลี่ยมอีกที 
ถ้าเล็บนิ่ม เห็น บางคนบอกว่า ให้เอา  ครีมทาผิวมาทาทุกวันแล้วเล็บจะแข็ง 
ถ้าเล็บนิ่มมากๆ ก็ นี่เลยครับ น้ำยาทาเล็บ 
หัวนิ้ว ของแต่ล๊ะคนไม่เหมือนกัน บางคนหัวบาน นิ้ว อ้วน
บางคนหัวรีนิ้วเรียว 
สรุปคือ ลองแต่งเล็บแล้วให้ดีด แล้วไม่ขัด สาย 
เล็บยิ่งสั้น เท่าไหร่  ยิ่งดีดแล้วเสียงกีต้าร์ออกมาเพราะครับ โดยเฉพาะกับกีต้าร์คลาสสิค  จะไม่ได้ยินเสียงเล็บตอนที่มันถูกกับสาย
แบบฟิงเกอร์ ผมเห็นบางคนที่เล่น มากๆ เล็บเขาไม่มีเลย เพราะขึ้นไม่ทันเล่น  เขาเอาเนื้อ ดีดเลย ที่มีหนังแข๊งๆ  ดีด
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

▄︻┻┳═一

• member
  • www.paifahhotel.com
    • www.paifahhotel.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 16:25:13 »
ไม่เคยแต่งเล็บเลย    (เล่นอยู่ดีๆ มันแต่งให้เอง)

K@Y

• member
  • เคครับ :)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 16:49:11 »
แม่เจ้า เรียนมาเมื่อ 20 ปีที่แล้ว มันมีวิธีการ ตะไบเล็บด้วยเหรอ >"<
เหมือนกันเลยครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 21:33:48 »
อย่างแรกคือต้องสังเกตมุมดีดของเราครับ ว่าเวลาดีดแล้วมันโดนส่วนไหนบ้าง
ส่วนที่โดนก็ควรที่จะโดนเนื้อและเล็บไปพร้อมๆกัน

หลังจากนั้นก็ใช้ตะไบค่อยๆแต่งตรงมุมที่เราดีด(ถูไปในทางเดียวกัน)
เสร็จก็เก็บด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1000 ครับ

หลักสำคัญคือ หน้าเล็บต้องเรียบ สม่ำเสมอ ไม่ขรุขระ และไม่เป็นมุมครับ
(เวลาทำก็คอยลองเสียงกับกีตาร์ของตัวเองไปด้วยครับ ซาวน์ที่ดีต้องมีเนื้อเสียง และกลมครับ)

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 23:46:50 »
ประมาณนี้ละกันกำลังดี

ป้ามุกมักจะมีรูปแปลก ๆ มาประกอบกระทู้เสมอ

ชอบ ๆ ครับ