Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านกีต้าร์มือสองจากญี่ปุ่น  (อ่าน 16039 ครั้ง)

thanakit2511

• member
ร้านกีต้าร์มือสองจากญี่ปุ่น
« เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:51:45 »
น้าๆท่านไหนเคยไปดูมาแล้วบ้างครับ http://www.kingkai-hiend.net/product-th-77244-1073934-กีต้าร์โปร่ง+กีต้าร์ไฟฟ้า+กีต้าร์คลาสสิค+มือสองนำเข้าจากญี่ปุ่น+ราคาไม่แพง.html#

yamakita

• member
Re: ร้านกีต้าร์มือสองจากญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 11:17:45 »
ไปแล้วหลายครั้งครับ จังหวะดีก็ได้ของสภาพดี แต่ส่วนใหญ่จะเหลือแต่แบบต้องเอามาซ่อม (ลูกบิดต้องเปลี่ยนเป็นอย่างน้อย แต่บางตัวเข้าขั้นเป็นซากครับ ไม้ป่อง คอโก่ง นัทละลายไม่รู้โดนไรมา) และราคาก็ไม่ถูกนะครับ
Morris w15-25 ราคาไล่ตั้งแต่ 4500-6500 สภาพสู้ที่น้าๆในนี้เอามาขายไม่ได้ ยกเว้นฟลุ๊ค (ผมเคยได้ yamaki deluxe flox no 118 สภาพดีมา แต่ราคาที่ได้มาก็ไม่ถูกถ้าเทียบกับในเวปครับ)
yamaki มี yw 15-25 ที่เจอบ่อย ราคาก็ประมาณ morris
suzuki cateye ก็ราคาระดับเดียวกัน ยี่ห้ออื่นที่เคยเห็นก็มี Elite , Nashville , promartin , Aria , tomson , hummingbird etc
ราคาไม่ถึง 4000 ก็มีครับ เช่น Kawai , hamox ,และยี่ห้อแปลกๆ แต่ส่วนใหญ่ลูกบิดเดี้ยง บริดส์อ้า
ที่นี่จะเห็นแต่รุ่นรหัสไม่เกิน 30000 เยน ส่วนที่สูงกว่านั้นอาจจะมีแต่คงไม่ทันพ่อค้าที่มาตัดของไปหรอกครับ
ถ้าเป็นกีต้าร์ตัวแรกไม่แนะนำให้ไปที่นี่ครับ แต่ถ้าอยากไปหาลองของแปลกใหม่ยี่ห้อแปลกๆ(เหมือนผมอยากลอง kawai มาก แต่ตัวที่เจอบริดส์อ้าหมดเลยไม่เอา)และเผื่อฟลุ๊คก็ไปลองได้ครับ อาจได้ไม้กอล์ฟ แอมป์หรือของอื่นๆ กลับมาแทน(เดี๋ยวนี้ฟลุ๊คยากครับ เจ้าของร้านขึ้นราคามาเยอะแบบเอาราคาที่ซื้อขายในเวปต่างๆไปอ้างอิง)
ส่วนกีต้าร์ไฟฟ้า คลาสสิค ไม่เคยดูครับ สภาพดีน่าจะมีบ้างครับ
ถ้าไม่คิดไรมากและคาดหวังสูง ไปเดินเพลินๆก็ได้ครับน้า

kriengkri

• member
Re: ร้านกีต้าร์มือสองจากญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 11:27:17 »
ผมเคยไปครับ
ได้ Kawai มาตัวนึง
ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงโม อยู่ครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 11:37:30 »
ตาดีได้ ตาร้ายเสียครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 13:33:09 »
เคยไปดูกีต้าร์คลาสสิครับ เมื่อ ปีที่แล้ว ในใจคิดว่า ถ้ามีโคโน่ หรือ ซากุไร หลุดมาล๊ะก็  แบบ เจ้าของร้านไม่รู้เรื่อง
แต่เอาเข้าจริงๆ
นึกว่าไปเดินเล่นดีกว่าครับ  ดูของเก่าๆ 
กีต้าร์แทบทุกตัวหมดสภาพครับ มีแตกคองอ ลูกบิดขึ้นสนิมคราบ  ราคาไม่ถูก ด้วย
เครื่องเสียงต่างๆแบบ  พื้นๆเก่าๆ ไฟ 110 คลองถม คืนวันเสาร์
เดี่ยวนี้พวกของเก่า ตามร้านราคาไม่ต่างจากของใหม่เท่าไหร่
เดินเล่นๆเพลินๆ ก็ ไม่ต้องคิดอะไรมาก 
ซื้อของใหม่ดีกว่าครับ เหตุเพราะ กีต้าร์เก่า ราคาแพงเกินไปและสภาพก็ไม่ได้
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nantfa

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 13:40:46 »
มีเเต่ของที่เหลือจาก ยี่ปั้วมือเเรกคัดไปเเล้ว..... ถึกโป้ะ !
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

nco4433

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 16:11:17 »
ไปแล้วหลายครั้งครับ จังหวะดีก็ได้ของสภาพดี แต่ส่วนใหญ่จะเหลือแต่แบบต้องเอามาซ่อม (ลูกบิดต้องเปลี่ยนเป็นอย่างน้อย แต่บางตัวเข้าขั้นเป็นซากครับ ไม้ป่อง คอโก่ง นัทละลายไม่รู้โดนไรมา) และราคาก็ไม่ถูกนะครับ
Morris w15-25 ราคาไล่ตั้งแต่ 4500-6500 สภาพสู้ที่น้าๆในนี้เอามาขายไม่ได้ ยกเว้นฟลุ๊ค (ผมเคยได้ yamaki deluxe flox no 118 สภาพดีมา แต่ราคาที่ได้มาก็ไม่ถูกถ้าเทียบกับในเวปครับ)
yamaki มี yw 15-25 ที่เจอบ่อย ราคาก็ประมาณ morris
suzuki cateye ก็ราคาระดับเดียวกัน ยี่ห้ออื่นที่เคยเห็นก็มี Elite , Nashville , promartin , Aria , tomson , hummingbird etc
ราคาไม่ถึง 4000 ก็มีครับ เช่น Kawai , hamox ,และยี่ห้อแปลกๆ แต่ส่วนใหญ่ลูกบิดเดี้ยง บริดส์อ้า
ที่นี่จะเห็นแต่รุ่นรหัสไม่เกิน 30000 เยน ส่วนที่สูงกว่านั้นอาจจะมีแต่คงไม่ทันพ่อค้าที่มาตัดของไปหรอกครับ
ถ้าเป็นกีต้าร์ตัวแรกไม่แนะนำให้ไปที่นี่ครับ แต่ถ้าอยากไปหาลองของแปลกใหม่ยี่ห้อแปลกๆ(เหมือนผมอยากลอง kawai มาก แต่ตัวที่เจอบริดส์อ้าหมดเลยไม่เอา)และเผื่อฟลุ๊คก็ไปลองได้ครับ อาจได้ไม้กอล์ฟ แอมป์หรือของอื่นๆ กลับมาแทน(เดี๋ยวนี้ฟลุ๊คยากครับ เจ้าของร้านขึ้นราคามาเยอะแบบเอาราคาที่ซื้อขายในเวปต่างๆไปอ้างอิง)
ส่วนกีต้าร์ไฟฟ้า คลาสสิค ไม่เคยดูครับ สภาพดีน่าจะมีบ้างครับ
ถ้าไม่คิดไรมากและคาดหวังสูง ไปเดินเพลินๆก็ได้ครับน้า
คม ชัด ลึก จริงๆ ครับ :o :o :o :o :o

nhoy

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 16:26:25 »
เคยไปดูกีต้าร์คลาสสิครับ เมื่อ ปีที่แล้ว ในใจคิดว่า ถ้ามีโคโน่ หรือ ซากุไร หลุดมาล๊ะก็  แบบ เจ้าของร้านไม่รู้เรื่อง
แต่เอาเข้าจริงๆ
นึกว่าไปเดินเล่นดีกว่าครับ  ดูของเก่าๆ 
กีต้าร์แทบทุกตัวหมดสภาพครับ มีแตกคองอ ลูกบิดขึ้นสนิมคราบ  ราคาไม่ถูก ด้วย
เครื่องเสียงต่างๆแบบ  พื้นๆเก่าๆ ไฟ 110 คลองถม คืนวันเสาร์
เดี่ยวนี้พวกของเก่า ตามร้านราคาไม่ต่างจากของใหม่เท่าไหร่
เดินเล่นๆเพลินๆ ก็ ไม่ต้องคิดอะไรมาก 
ซื้อของใหม่ดีกว่าครับ เหตุเพราะ กีต้าร์เก่า ราคาแพงเกินไปและสภาพก็ไม่ได้

ขอบคุณน้า yamakita และน้า redtopup ที่นำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังครับ

wonderman

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 13:26:15 »
ราคาสูงไป..............กับสภาพ

nong

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 13:49:03 »
แต่พวกแอมป์นี่....ค่อนข้างน่าสนครับ....เพราะว่าแอมป์เมดอินเจแปนคุณภาพวัสดุและเครื่องในค่อนข้างดี  ให้สุ้มเสียงที่แอมป์รุ่นใหม่ไม่สามารถให้ได้  แต่ต้องมาโมกันหน่อยล่ะครับ....อย่างแรกก็ระบบไฟ เปลี่ยนหม้อแปลงจาก 110  มาเป็น 220 อาจจะมีเสียงโครกครากบ้าง  ก็ถอดออกมาทำความสะอาด   สนุกดีเหมือนกันครับ

ตุ๊ อคูสติก.

• member
  • E - A - D - G - B - e
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 16:31:02 »
ไม่เคยครับ แต่ว่าจะลองไปดู

แต่กลัวว่าถ้าซื้อมา จนเล่นเบื่อแล้วอยากขายจะมีใครว่ารึป่าว ว่าจับกีตาร์มาขาย.
No 1 Does It Better.

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 20:08:03 »
    ตัวพอจะใช้ใด้ มีพวกขาใหญ่ตัดของออกไปก่อนแล้วครับ   เหลือแต่ราคาแรงๆสภาพโทรมๆครับถ้าจะไปก็เพื่อใจใว้นิดนึงครับ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 20:14:34 »
จะมีผีมั้ยอ่ะ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 20:28:04 »
น้า ๆ บ้านไม้เรียกว่า "สุสานกีต้าร์" ครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 21:10:20 »
แล้วที่ลงขายในบอร์ดเรานี้ล่ะ ?????????

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 21:32:17 »
ซ่อมแอมป์โดนค่าเปลี่ยนคอนเวิร์ทเต้อไป 600 ถ้าดอกเจ๊งก็เตรียมตังค์ไว้อีก 2,000 อย่างน้อย
ถ้า อุปกรณ์ข้างในไม่เสีย ล้างปุ่มอย่างเดียว โดนอีก 200
ที่เหลือ... แล้วแต่ดวง
แต่บวก ค่าต่างๆแล้ว ผมว่า ไปซื้อ kustom ใหม่ๆได้ตัวนึงเลย ถ้าจะเอาแอมป์ซ้อม
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

Yatsunori

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 22:51:02 »
ซ่อมแอมป์โดนค่าเปลี่ยนคอนเวิร์ทเต้อไป 600 ถ้าดอกเจ๊งก็เตรียมตังค์ไว้อีก 2,000 อย่างน้อย
ถ้า อุปกรณ์ข้างในไม่เสีย ล้างปุ่มอย่างเดียว โดนอีก 200
ที่เหลือ... แล้วแต่ดวง
แต่บวก ค่าต่างๆแล้ว ผมว่า ไปซื้อ kustom ใหม่ๆได้ตัวนึงเลย ถ้าจะเอาแอมป์ซ้อม

Very Good
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth

nantfa

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 23:11:04 »
แล้วที่ลงขายในบอร์ดเรานี้ล่ะ ?????????

ยืดอกไปเลย ส่วนนึงใช่ครับ ในกีต้าร์ไทยก็ด้วย    เเต่จะไปสนใจทำไม ในเมื่อมันเป็นของดีที่เขาคัดมาให้เเล้ว

เเละมีสิ่งที่หลายคนไม่มี

คือ เส้นถึง กับ ตาถึง เงินถึงไง ครับ ....อิอิ

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 05:07:54 »

ยืดอกไปเลย ส่วนนึงใช่ครับ ในกีต้าร์ไทยก็ด้วย    เเต่จะไปสนใจทำไม ในเมื่อมันเป็นของดีที่เขาคัดมาให้เเล้ว

คือ เส้นถึง กับ ตาถึง เงินถึงไง ครับ ....อิอิ

ขอบคุณน้า nantfa ครับ

ผมก็เข้าใจมาตั้งนานว่า หน้าซื้อขายเรา

เป็นกีตาร์ที่เขามีสะสมเก็บไว้กันนะเนี่ย

Gunso

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 09:15:29 »

ขอบคุณน้า nantfa ครับ

ผมก็เข้าใจมาตั้งนานว่า หน้าซื้อขายเรา

เป็นกีตาร์ที่เขามีสะสมเก็บไว้กันนะเนี่ย

นั่นสิครับ  ผมก็นึกว่าเอาของสะสมมาขายเหมือนกัน