Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คีในการร้องเพลง  (อ่าน 45418 ครั้ง)

TesT

• member
คีในการร้องเพลง
« เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 21:26:58 »
คือผมอยากรู้ว่าเวลาที่เค้าร้องเพลงกันเค้ารู้ได้ไงครับว่าคนนี้เค้าร้องในคีไหนอะคับ ผมเห็นคนเค้าพูดกันว่าร้องผิดคี หรืออะไรประมาณนี้อะคับเลยอยากรู้ว่าจะรู้ได้ไงว่าคีไหน

Ikkyu

• member
  • จงเดินบนเส้นทางที่เราเลือก แม้ว่ามันจะเป็นเช่นใด
Re: คีในการร้องเพลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 21:45:41 »
ร้องไปตามเสียงเราอะดีละครับ ส่วนใหญ่คนทั่วไปบอกร้องผิดคี ก็คือเราร้องแหกจากต้นฉบับอะครับ

ผมก็เคยเป็นตอนหัดโปร่งใหม่ๆตีคอร์ดร้องเพลงแล้วชอบเผลอร้องเพี้ยนเวลาเปลี่ยนเป็นคอร์ด F G ฯลฯ
ขนาดอัจฉริยะยังต้องเรียนรู้ แล้วเราทำไมถึงบอกว่าเราเป็นคนธรรมดาสู้เขาไม่ได้หรอก ไม่ลองก็ไม่รู้*0*

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 21:50:48 »
กับคำถามที่ถามมา จริงๆแล้วมันมี 2 ประเด็นครับ คือ 1.ร้องคีย์ไหน 2.ร้องผิดคีย์

คือ ถ้าถามว่า นักร้องถนัดร้อง คีย์ไหน คือ ระยะเสียงที่นักร้องคนนั้นสามารถร้องได้ธรรมชาติที่สุด เพราะที่สุด  เช่น ผมร้องเพลงได้ดีใน คีย์ A  แต่ถ้าเป็นผู้หญิงร้อง อาจต้องเปลี่ยนคีย์เพื่อให้เค้าร้องได้เหมาะกับตัวเค้าประมาณนั้นครับ นั่นคือคีย์ที่นักร้องถนัด

ส่วน ร้องผิดคีย์ หมายถึง ผู้ร้องร้องเพี้ยน จากโน๊ต ในดนตรีห้องนั้นๆ ซึ่งเพลงมันมี คีย์และโน๊ต กำหนดชัดเจนตามทฤษฎีดนตรีอยู่ครับ

ผมคงอธิบาย งง หน่อยนะครับ  ผมก็ไม่ค่อยรู้มากมายนัก และก็เรียบเรียงไม่ถูก ถ้าไงก็รอผู้รู้มาขยายความภายหลังนะครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 22:29:00 »
กับคำถามที่ถามมา จริงๆแล้วมันมี 2 ประเด็นครับ คือ 1.ร้องคีย์ไหน 2.ร้องผิดคีย์

คือ ถ้าถามว่า นักร้องถนัดร้อง คีย์ไหน คือ ระยะเสียงที่นักร้องคนนั้นสามารถร้องได้ธรรมชาติที่สุด เพราะที่สุด  เช่น ผมร้องเพลงได้ดีใน คีย์ A  แต่ถ้าเป็นผู้หญิงร้อง อาจต้องเปลี่ยนคีย์เพื่อให้เค้าร้องได้เหมาะกับตัวเค้าประมาณนั้นครับ นั่นคือคีย์ที่นักร้องถนัด

ส่วน ร้องผิดคีย์ หมายถึง ผู้ร้องร้องเพี้ยน จากโน๊ต ในดนตรีห้องนั้นๆ ซึ่งเพลงมันมี คีย์และโน๊ต กำหนดชัดเจนตามทฤษฎีดนตรีอยู่ครับ

ผมคงอธิบาย งง หน่อยนะครับ  ผมก็ไม่ค่อยรู้มากมายนัก และก็เรียบเรียงไม่ถูก ถ้าไงก็รอผู้รู้มาขยายความภายหลังนะครับ ^_^
ประมาณตามที่น้า Aip studio บอกไว้ครับ

BPasch

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 22:42:28 »
ขออนุญาตตอบจากที่เคยศึกษาด้วยตัวเองนะครับ

คีย์ในการร้องเพลง ดูได้จากโน้ตตัวสุดท้ายของเพลงครับ แต่ไม่เสมอไปนะครับ เพราะว่าในเพลงบางเพลงอาจจะมีการ Tranpose หรือทดคีย์ขึ้นไปจากเดิมได้อย่างเพลง "รักเธอเสมอ" ของอัสนี-วสันต์ที่ในตอนต้นๆ ของเพลงจะเป็นคีย์ F แล้วในท่อนฮุคสุดท้ายเป็นคีย์ G (ลองหาคอร์ดเพลงนี้ดูประกอบได้นะครับ จะเห็นว่ากลุ่มคอร์ดในท่อนฮุคช่วงแรก กับฮุคสุดท้ายเป็นคนละกลุ่มกันค่อนข้างชัดเจน)

ส่วนเรื่องการร้องผิดคีย์นี่ ผมขออธิบายว่าอย่างเช่น คนเล่นกีตาร์เป็น Back up เล่นกลุ่มคอร์ดในคีย์ G แต่คนร้องร้องออกมาเป็นคีย์ C ก็อาจจะทำให้รู้สึกว่าคนร้องร้องเสียงต่ำเกินไป เสียงดนตรีจะฟังดูสูงกว่าเสียงคนร้อง คนฟังก็จะรู้สึกว่าคนร้องกับเสียงดนตรีที่เป็น Back up ไม่เข้ากัน ก็เลยบอกว่าผิดคีย์นะครับ

Near Dawn

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 23:24:36 »
ขออนุญาติตอบในความเข้าใจของผมเองครับ

การร้องผิดคีย์น่าจะเป็นการร้องผิดไปจากกลุ่มโน๊ตในคอร์ดที่อยู่ในคีย์ครับ

ยกตัวอย่าง คีย์ C ประกอบไปด้วยคอร์ด

C Dm Em F G Am Bm7b5 (ซึ่งมีสุตรของมันในการหากลุ่มครอ์ดในคีย์นั้นๆ ขออนุญาติข้าม)

ซึ่งเพลงในคีย์ C ก็จะประกอบไปด้วยคอร์ดเหล่านี้ แล้วเมโลดี้ที่เล่นก็ต้องอยู่ในกลุ่มคอร์ดเหล้านี้

ถ้าดนตรีเล่นไปในคอร์ดไหน เสียงร้องก็น่าจะอยู่ในกลุ่มคอร์ดนั้นด้วย เช่น

คอร์ด C มีโน๊ต C-E-G (โครงสร้างมันก็คือ 1-3-5) เวลาร้องในคอร์ด C ก็น่าจะใช้เสียงใช้กลุ่มคอร์ด C

เวลาเล่นมาถึงคอร์ด G ซึ่งมีโน๊ต  G-B-D ก็น่าจะใช้เสียงใจกลุ่มคร์อด G

เป็นความเข้าใจของผมเอง ถ้าผมเข้าใจผิดขออภัยด้วยครับ รอน้าท่านอื่นมาอธิบายต่อ... ^^

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

akaza

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 23:59:20 »
ค่อยๆหาคีย์ของตัวเองไปครับใจเย็นๆ (ผมก็เพิ่งคนพบเมื่อไม่นานมานี้ว่าที่จริงแล้วผมเสียงสูง หลงร้องเสียงต่ำแล้วแหกปากให้ดังอยู่ตั่งนาน ก็ว่าทำไมถึงผิดคีย์ อิอิ)

Near Dawn

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 00:22:19 »
ถ้าตอบกันตามตรงเวลาฟังไม่มีใครมานั่งไล่ทฤษฏีหรอก ที่รู้ว่าผิดคีย์น่าจะฟังแล้วมันไม่เข้ากะดนตรีมากกว่า ^_^
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

wuthipong

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 03:12:23 »
ร้องเพี้ยนมีหลายแบบ ถ้าร้องผิดโน้ตนี่ก้คือผิดแค่บางตัว ผิดคีย์นี่คือเมโลดี้เพี้ยนไปหมด จากคีย์เดิม หรือเครื่องดนตรีที่เล่น
ปล.จะรู้ได้ไงว่าผิดคีย์หลักๆ คือ ฟังครับ ง่ายๆเลย ออกมาแล้วกลมกลืนกับทำนองมั๊ย ^^

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:09:19 »

คือ ถ้าถามว่า นักร้องถนัดร้อง คีย์ไหน คือ ระยะเสียงที่นักร้องคนนั้นสามารถร้องได้ธรรมชาติที่สุด เพราะที่สุด  เช่น ผมร้องเพลงได้ดีใน คีย์ A  แต่ถ้าเป็นผู้หญิงร้อง อาจต้องเปลี่ยนคีย์เพื่อให้เค้าร้องได้เหมาะกับตัวเค้าประมาณนั้นครับ นั่นคือคีย์ที่นักร้องถนัด

ผมคงอธิบาย งง หน่อยนะครับ  ผมก็ไม่ค่อยรู้มากมายนัก และก็เรียบเรียงไม่ถูก ถ้าไงก็รอผู้รู้มาขยายความภายหลังนะครับ ^_^

ชัดเจนครับ น้าอิป.............อิอิ

Aum_GuitarNoob

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 14:19:42 »
ถ้าจะนับว่าร้องไม่เหมือนต้นฉบับคือผิดอันนั้นไม่ถูกครับผม บางโน๊ตบางคำอาจมีการเปลี่ยนโน๊ตเฉพาะคำ ๆ นั้น เพื่อให้ร้องง่ายขึ้นครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องไม่หลุดออกจากโน๊ตในคีย์ครับ เหมือนการไล่สเกลกีตาร์แหละครับ เวลาไปเรียนร้องเขาเลยกดเปียโนเป็นสเกลไล่ไปทีละระดับเสียง เพื่อเป็นการฝึกความเคยชินของคอ ในกลุ่มเสียงของคีย์ต่าง ๆ ... ประมาณนี้(มั้งนะ 555+)

wuthipong

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 08:08:44 »
แต่ถ้าจะร้องเพลง "คันหู" คงต้องร้องให้ตรงกับ "คีย์หัน" อ่าครับ อิอิ >///<

Near Dawn

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 09:38:55 »
แต่ถ้าจะร้องเพลง "คันหู" คงต้องร้องให้ตรงกับ "คีย์หัน" อ่าครับ อิอิ >///<

คีย์นักดนตวยก็ได้ครับน้า ^^

wuthipong

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 14:47:58 »

คีย์นักดนตวยก็ได้ครับน้า ^^

คีย์นักดนตวย นี่ผมว่า น่าจะไว้ร้องเพลง "กินตับ" นะครับน้า อิอิ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 14:50:56 »

คีย์นักดนตวย นี่ผมว่า น่าจะไว้ร้องเพลง "กินตับ" นะครับน้า อิอิ

ก็ถ้ากินมากๆ ก็คันหู ไงครับ ^^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

wuthipong

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 15:03:25 »

ก็ถ้ากินมากๆ ก็คันหู ไงครับ ^^

อ่อๆ ผมนึกว่า ถ้าไม่ได้ กินตับ นานๆ จะเกิดอาการณ์ คันหู ซะอีก อิอิ ><

akaza

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 15:10:17 »
ไปแล้ว โพ้นทะเล ห้าๆๆๆๆ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 15:24:41 »

เหตุเพราะ จขกท. ไม่มาคุมหางเสือเลยออกทะเล โดยง่ายครับ 5555+

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 18:16:36 »

เหตุเพราะ จขกท. ไม่มาคุมหางเสือเลยออกทะเล โดยง่ายครับ 5555+

น้าอิ๊บอีกแล้วเหรอครับ 5555555555

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 19:15:29 »

น้าอิ๊บอีกแล้วเหรอครับ 5555555555

ผมขอโทษครับ T^T เห็นแล้วมันไปเองโดยธรรมชาติอ่ะครับ

แวะไประบายกระทู้ผมได้ครับ ^_^   http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=8941.0
เรื่องฮาๆไร้สาระเพียบคลายเครียดครับ ^_^