Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมสายเคลือบของ Elixir และ D'addario ราคาต่างกันเยอะจังครับ  (อ่าน 37312 ครั้ง)

wuthipong

• member
อ่อครับ แปลว่าถ้าเราเล่นเสร็จเก็บใส่ถุงไว้จะรักษาสายกับตัวกีตาร์ได้ดีขึ้นใช่มั้ยครับ
ครับ  แต่ถ้าจะให้ดีที่สุดก็ต้องเก็บในฮาร์ดเคสครับ

แล้วเก็บในเคสโฟมกับฮาร์ดเคสต่างกันยังไงคะ?
เหมือนๆ กันครับ เคสโฟมเบากว่าสะดวกกว่า  ฮาร์ดเคสโดยรวมแล้วแข็งแรงกว่าหนักกว่าและเคสที่ดีนั้นเมื่อปิดล็อคจะป้องกันการเปลี่ยนแปลงของอากาศและความชื้นได้ส่วนหนึ่งครับ
ไม่ว่าอย่างไรแล้วเคสก็ยังทะนุถนอมกีต้าร์ที่เรารักได้ดีกว่าพวก bag
แต่ใส่ bag ไว้ก็ยังดีกว่าตั้งกีต้าร์ไว้บนขาตั้งเป็นเวลานานๆ อยู่เสมอครับ

ว้าว ได้ความรู้ดีครับ โชคดีที่ผมเก็บไว้ในฮาร์ดเคส แต่ตอนหิ้วไปไหนนี่ เท่ห์แต่ทรมานจริงๆครับ อิอิ

toku

• member
  • Depapepe's fan
อ่อครับ แปลว่าถ้าเราเล่นเสร็จเก็บใส่ถุงไว้จะรักษาสายกับตัวกีตาร์ได้ดีขึ้นใช่มั้ยครับ
ครับ  แต่ถ้าจะให้ดีที่สุดก็ต้องเก็บในฮาร์ดเคสครับ

ขอบคุณน้าหน่อยสำหรับความรู้ค่ะ :D

แล้วเก็บในเคสโฟมกับฮาร์ดเคสต่างกันยังไงคะ?
เหมือนๆ กันครับ เคสโฟมเบากว่าสะดวกกว่า  ฮาร์ดเคสโดยรวมแล้วแข็งแรงกว่าหนักกว่าและเคสที่ดีนั้นเมื่อปิดล็อคจะป้องกันการเปลี่ยนแปลงของอากาศและความชื้นได้ส่วนหนึ่งครับ
ไม่ว่าอย่างไรแล้วเคสก็ยังทะนุถนอมกีต้าร์ที่เรารักได้ดีกว่าพวก bag
แต่ใส่ bag ไว้ก็ยังดีกว่าตั้งกีต้าร์ไว้บนขาตั้งเป็นเวลานานๆ อยู่เสมอครับ

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
พวกฮาร์ดเคสนี่ ตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ ในราคาไม่เกิน 3500 ครับ

ผมเห็นส่วนใหญ่ที่ MC เค้าจะเน้นของ Gater อ่ะครับ เลงไว้ก่อนซื้อจริง อิอิ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ตัวนี้เคยโทร.ไปถามร้านธีระไม่ถึงสามพันครับ
http://www.artandlutherieguitars.com/tric.htm
:)

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
ตัวนี้เคยโทร.ไปถามร้านธีระไม่ถึงสามพันครับ
http://www.artandlutherieguitars.com/tric.htm

มันเป็นเคสของ Art & Lutherie หรอครับ
แต่สวยดี น่าสนใจดีครับ ราคาโอเคเลย ใส่พวกทรง GA ได้ไหมครับ

tumtengu

• member
ไอ่ย่า ต้องหากระเป๋าหรือเคสมาใส่บ้างซะแล้ว ทุกวันนี้ตั้งสแตนด์อย่างเดียวเลย แต่เน้นเล่นบ่อย

ปล. ทำให้มีข้อสงสัยตามมา
แบบนี้กีต้าร์ที่อยู่ในร้าน ก็เรียกได้ว่าเก็บรักษาได้ไม่ดีสิครับ (ไม่ดีเท่าเราเอามาใส่ฮาร์ดเควสน่ะ)
บางตัวอาจจะเขวนอยู่เป็นเดือน บางตัวอาจจะเป็นปีๆ

Note™

• member
ไอ่ย่า ต้องหากระเป๋าหรือเคสมาใส่บ้างซะแล้ว ทุกวันนี้ตั้งสแตนด์อย่างเดียวเลย แต่เน้นเล่นบ่อย

ปล. ทำให้มีข้อสงสัยตามมา
แบบนี้กีต้าร์ที่อยู่ในร้าน ก็เรียกได้ว่าเก็บรักษาได้ไม่ดีสิครับ (ไม่ดีเท่าเราเอามาใส่ฮาร์ดเควสน่ะ)
บางตัวอาจจะเขวนอยู่เป็นเดือน บางตัวอาจจะเป็นปีๆ

เอาตัวที่เขาเก็บไว้โกดังละครับ ตัวโชว์ไม่เอา อิอิ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น

มันเป็นเคสของ Art & Lutherie หรอครับ
แต่สวยดี น่าสนใจดีครับ ราคาโอเคเลย ใส่พวกทรง GA ได้ไหมครับ

โทร.ถามเขาดีกว่าครับ ผมไม่ชัวร์จริงๆ
แต่ที่อยากได้คือน้ำหนักมันเบา และแข็งแรงดีครับ
ดีไซน์ทันสมัยกว่าหน้าตาผมไปเยอะหน่อย ๕๕๕
:)

Note™

• member

โทร.ถามเขาดีกว่าครับ ผมไม่ชัวร์จริงๆ
แต่ที่อยากได้คือน้ำหนักมันเบา และแข็งแรงดีครับ
ดีไซน์ทันสมัยกว่าหน้าตาผมไปเยอะหน่อย ๕๕๕
ขอบคุณครับ กล่องน่าจะเป็นไฟเบอร์ใช่ไหมครับน้า

tumtengu

• member
ขอนอกเรื่อง เรื่องสายนิดนึงครับ

ถ้าเราพึ่งเปลี่ยนสายใหม่ๆ มันเกี่ยวมั้ยที่เสียงจะเพี้ยนไปง่ายกว่าสายเดิมน่ะ
คือพึ่งเปลี่ยนสายมาใหม่ แล้วลองเอา tunner มาตั้ง ปรากฏว่า
เสียงมันเพี้ยนไปจากครั้งล่าสุดที่ตั้งค่อนข้างจะไวน่ะครับ
หรือว่าขึ้นสายไม่ดีเอง

Deedomkills (◕〝◕)

• member
  • HUMMINGBIRD TV - 814CE - HD-28 - BOURGEOIS AT
ถ้างั้นผมใช้ Yamaha L-6
จะใช้สาย  Dadario EXP11 80/20 เบอร์ 12 ตามที่น้า Lex-chevy บอกไว้ มันจะรับไหวไหมคับน้า
ตอนนี้ใช้เบอร์ 10 ของ earthwood อยู่อ่ะคับ ดำเร็วแทบทุกสายเลยย55
I LoVe AcousticSounD

Bas_Acoustic

• member
ไม่เห็นมีใครใช้สาย zusuki เหมือนผมมั่งเลยอ่ะ 555555

ผมเคยซื้อมาใช ตอนเล่นกีต้าร์ ใหม่ ๆครับ

ยี่ห้อนี้สุดยอดจริง  6 สาย ซื้อมา 40-50 บาทนี่แหละจำไม่ต่อยได้แล้ว

เอามาใส่ สาย 3 สาย 4 ขาด ก็นึกว่าเราใส่ผิดวิธี ทีนี้ซื้อมา 3 ชุดเลย เอามาใส่ ขาดทุกชุดเลย

สรุปว่า 4 ชุด ใช้ไม่ได้เลยซัก ชุด 55555+

เลยบอกกับตัวเองว่า จะไม่เหลียวมองยี่ห้อยอด ห่_ย นี้อีกเลย 5555+
คนบ้า กีต้าร์โปร่ง

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
ขอนอกเรื่อง เรื่องสายนิดนึงครับ

ถ้าเราพึ่งเปลี่ยนสายใหม่ๆ มันเกี่ยวมั้ยที่เสียงจะเพี้ยนไปง่ายกว่าสายเดิมน่ะ
คือพึ่งเปลี่ยนสายมาใหม่ แล้วลองเอา tunner มาตั้ง ปรากฏว่า
เสียงมันเพี้ยนไปจากครั้งล่าสุดที่ตั้งค่อนข้างจะไวน่ะครับ

มันเกิดจากสายกีต้าร์มันยังใหม่ครับ เมื่อเราตั้งสายเสร็จแล้วเรามาเล่นมันจะทำให้สายกีต้าร์ยืดเนื่องจากสายมันยังไม่อยู่ตัว

tumtengu

• member

มันเกิดจากสายกีต้าร์มันยังใหม่ครับ เมื่อเราตั้งสายเสร็จแล้วเรามาเล่นมันจะทำให้สายกีต้าร์ยืดเนื่องจากสายมันยังไม่อยู่ตัว
คือเราตั้งเสร็จใหม่ๆยังไม่ควรเล่น หรือว่าเล่นแล้วปล่อยให้มันยืดไป แล้วค่อยมาตั้งใหม่ครับ
อ่านแล้ว งง นิดๆน่ะครับ

Gigalo

• member
  • Just A norm Human

คือเราตั้งเสร็จใหม่ๆยังไม่ควรเล่น หรือว่าเล่นแล้วปล่อยให้มันยืดไป แล้วค่อยมาตั้งใหม่ครับ
อ่านแล้ว งง นิดๆน่ะครับ

ก็เล่นไป ปรับไปน่ะครับใช้หุฟังว่ามันเพี้ยนถึงขนาดที่เล่นไม่รู้เรื่องหรือยัง เดี๋ยวมันจะมีจุดอิ่มตัวเอง(แต่ไม่ได้หมายวามว่าจะไม่หย่อนนะ) แต่การปรับจะน้อยลง และพอนานๆไป การเสื่อมสภาพของสายก็จะตามมาครับ เช่น การกร่อนของสาย,ฉนวนหุ้มสาย(เรียกถูกป่าวหว่า)พวกสาย 3-6 จะทำให้การกระพือของสายกีร์ต้าผิดไปจากเดิมครับ ตั้งยากขึ้น เสียงแกว่ง ไม่กังวาล เสียงเพี้ยนปรับไงก็ไม่เพราะ  เวลาเปลี่ยนสายใหม่ๆ มันมักจะได้ความรู้สึกถึงไฟในการอยากเล่นๆมากๆครับ เพราะเสียงมันจะเพราะสุดๆเลยล่ะ ;)
ก้าวต่อไป...นะจ๊ะ

nylonster

• บุคคลทั่วไป
ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ D'add เป็นคนผลิตสายให้ elixir

Thanawat bass

• member
  • ^__^
แนะนำ produc ที่ใช้ทำความสะอาดกีต้าร์หน่อยฮะ เช่น สาย เฟรต  และตัวกีต้าร์ ?
:-)

nhoy

• member
แนะนำ produc ที่ใช้ทำความสะอาดกีต้าร์หน่อยฮะ เช่น สาย เฟรต  และตัวกีต้าร์ ?
^^
เรียนน้า Thanawat bass
สำหรับผมเองถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ผมจะไม่ใช้น้ำยาใดๆ มาขัดมาเช็ดกีต้าร์เลยครับ
จะใช้เพียงผ้าสะอาดนุ่มๆ เช่นพวกผ้าฝ้าย หรือผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดเบาๆ หลังการเล่น หรือเวลาที่เราสัมผัสกีต้าร์รวมทั้งสายและลูกบิดเท่านั้นครับ
แต่ในกรณีที่จำเป็น ตัวที่ใช้กับ Body นั้นควรเป็นในลักษณะของ water base เช่นของ Kyser หรือ Dunlop 65
ส่วนน้ำยาเช็ดสาย ถ้าสายเป็นสายเคลือบก็ไม่ควรใช้น้ำยาใดๆ มาเช็ด นอกจากใช้ผ้าสะอาดเช็ดเบาๆ ทุกครั้งหลังการเล่นเช่นเดียวกันครับ
แต่ถ้าเป็นสายธรรมดา ก็อาจใช้น้ำยาเช็ดสายซึ่งมีอยู่หลายยี่ห้อด้วยกัน เช่นของ Kyser ก็ได้ครับ

ป.ล. ขออนุญาตเรียนเพิ่มเติมครับ
น้ำยาเช็ดสาย (String Cleaner) ของ Kyser เป็นคนละตัวกับน้ำยาเช็ด Body (Guitar Polish) นะครับน้า Thanawat bass

Thanawat bass

• member
  • ^__^
^^
เรียนน้า Thanawat bass
สำหรับผมเองถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ผมจะไม่ใช้น้ำยาใดๆ มาขัดมาเช็ดกีต้าร์เลยครับ
จะใช้เพียงผ้าสะอาดนุ่มๆ เช่นพวกผ้าฝ้าย หรือผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดเบาๆ หลังการเล่น หรือเวลาที่เราสัมผัสกีต้าร์รวมทั้งสายและลูกบิดเท่านั้นครับ
แต่ในกรณีที่จำเป็น ตัวที่ใช้กับ Body นั้นควรเป็นในลักษณะของ water base เช่นของ Kyser หรือ Dunlop 65
ส่วนน้ำยาเช็ดสาย ถ้าสายเป็นสายเคลือบก็ไม่ควรใช้น้ำยาใดๆ มาเช็ด นอกจากใช้ผ้าสะอาดเช็ดเบาๆ ทุกครั้งหลังการเล่นเช่นเดียวกันครับ
แต่ถ้าเป็นสายธรรมดา ก็อาจใช้น้ำยาเช็ดสายซึ่งมีอยู่หลายยี่ห้อด้วยกัน เช่นของ Kyser ก็ได้ครับ
ขอบคุณน้าหน่อยมากนะครับ ผมเองก็ใช้แต่ผ้าสะอาดเช็ด แต่สายก็ยังขึ้นสนิมบริเวณสาย 1 และ 2 ครับ เลยคิดว่าต้องพึ่งน้ำยาทำความสะอาดอะครับ
:-)

guitar_import

• member
    ขออนุญาตแชร์จากความรู้สึกส่วนตัวนะครับ...
เนื่องจากมีโอกาสได้ครอบครองทั้งmartin(d28และdc aura)และtaylor(810และw-10) พบว่ากีตาร์martinเสียงจะออกทึบๆ หากใช้สายพวกph/bzจะทำให้เสียงยิ่งทึบเข้าไปใหญ่ ดังนั้นผมจึงเลือกที่จะใช้สายพวก80/20เอามาตัดเพื่อให้ได้เสียงที่ใสขึ้น แต่ถ้าเป็นTaylor ผมจะเลือกใช้สายph/bzเพื่อที่จะช่วยให้เสียงมันนุ่มลงบ้าง(ถึงแม้ไม่มากนักก็ตาม) และถ้าเป็นตัวที่จะเอาไว้เล่นเป็นประจำ(ฝึกฝีมือ)แต่ไม่ได้ออกงานอะไร ก็จะใช้พวกสายเคลือบเพื่อความคงทนและไม่เป็นสนิมง่าย อาจจะแพงหน่อยแต่คิดว่าคุ้มค่าครับ แต่หากจะเอาแบบว่าออกงานออกการหรือว่าใช้ในการบันทึกเสียงแล้วล่ะก็ แนะนำสายชนิดที่ไม่เคลือบซึ่งมีราคาถูกกว่าและอาจจะขึ้นสนิมง่ายและความคงทนน้อยกว่า แต่สิ่งที่ได้กลับมาคือความคมชัดของเสียงและสำเนียงของกีตาร์ในมือคุณอย่างแท้จริง ข้อควรระวังเกี่ยวกับสายที่ไม่เคลือบก็คือสายพวกนี้หากผ่านการเล่นมาแล้วมักจะขึ้นสนิมง่าย หากพบว่าขึ้นสนิมเมื่อไหร่ควรจะรีบเปลี่ยนสายโดยทันที เพราะไม่งั้นfretsกีตาร์ของคุณอาจเสียหายได้ครับ...ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัว ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยครับ