Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมสายเคลือบของ Elixir และ D'addario ราคาต่างกันเยอะจังครับ  (อ่าน 37307 ครั้ง)

Rut_pro

• member
เท่าที่ผมลองนะครับ elixi Elixir Nanoweb PH/BZ เบอร์ 12  ผ่านไป 1 ปี(เล่นบ้าง ไม่เล่นบ้าง) สาย 3 ดำซะงั้น
ส่วนสายอื่นๆ เหมือนใหม่ เสียงใสปิ้ง ตีคอร์ดเสียงดี เล่น Finger ไม่ไหวแข็งเหลือเกินเกาเบาๆ เสียงแทบไม่ออก สงสัยแข็งเกิน แล้วกีต้าร์ไม้หน้าผมเป็น cedar ไปกันใหญ่เลย เบส แทบไม่มีเลย

wichian

• member
เท่าที่ผมลองนะครับ elixi Elixir Nanoweb PH/BZ เบอร์ 12  ผ่านไป 1 ปี(เล่นบ้าง ไม่เล่นบ้าง) สาย 3 ดำซะงั้น
ส่วนสายอื่นๆ เหมือนใหม่ เสียงใสปิ้ง ตีคอร์ดเสียงดี เล่น Finger ไม่ไหวแข็งเหลือเกินเกาเบาๆ เสียงแทบไม่ออก สงสัยแข็งเกิน แล้วกีต้าร์ไม้หน้าผมเป็น cedar ไปกันใหญ่เลย เบส แทบไม่มีเลย
โห 1 ปี ใช้ได้นานมากครับน้า แต่เท่าที่สังเกตุดุสาย 3 จะไปก่อนเพื่อนทุกที
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

winnie

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ Elixir ส่วนตัวผมว่าทนนะ แต่มันคงขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาด้วย เพราะผมใช้ตั้งแต่ มี.ค. ตอนนี้ สายสามดำแค่เฟรตสอง ที่กดบ่อยๆ ครับ เสียงก็ทึบลงพอควร ขุยที่สายสามบ้าง แต่ผมเล่นในบ้านตลอด เสียงไม่ขี้เหร่เลยครับ อ๋อ ผมเล่นเสร็จเช็ดสายแล้วก็เข้า Softcase ไว้ตลอดทุกครั้ง พูดได้ว่าถ้าไม่เล่นแทบจะไม่โดนอากาศภายนอกเลยครับ

แต่ Dad ก็ทนครับ แต่อย่างที่น้าๆ ว่า มันจะให้โทนเสียงต่างกันครับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
5555555+
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

kaizer123

• member
ผมพึ่งเปลี่ยนครับ ใช้ e;ixir ต่อไปปลายเดือนหน้าผมมีแสดงฟิงเกอร์สไตร์ละอย่างให้ได้เสียงๆใสน่ะครับ กลัวเสียงมันทึบก่อนเวลา 55555 ปกติผมเช็ดแล้วตั้งไว้บนชาตั้งครับ

nhoy

• member
ผมพึ่งเปลี่ยนครับ ใช้ e;ixir ต่อไปปลายเดือนหน้าผมมีแสดงฟิงเกอร์สไตร์ละอย่างให้ได้เสียงๆใสน่ะครับ กลัวเสียงมันทึบก่อนเวลา 55555 ปกติผมเช็ดแล้วตั้งไว้บนชาตั้งครับ
เรียนว่า เล่นเสร็จเช็ดทำความสะอาดแล้วเก็บใส่เคสไว้จะดีกว่าครับ

kaizer123

• member
ผมไม่มีตังจะซื้อเคสแล้วครับ 5555

piggy

• member
ตามมาขอความรู้ด้วยจ้า....

Bianconeri

• member
  • Yamaha Red Label
เรียนว่า เล่นเสร็จเช็ดทำความสะอาดแล้วเก็บใส่เคสไว้จะดีกว่าครับ

เห็นด้วยครับผม รักษาทั้งสายและตัวกีตาร์

nhoy

• member
ผมไม่มีตังจะซื้อเคสแล้วครับ 5555
อย่างน้อยก็ใส่ถุงแบบซอฟเคสก็ยังดีครับ
ผมเคยซื้อซอฟเคสที่นครหลวงการดนตรีเพียง 350 ครับ

kurtcobain

• member
ส่วนตัวผมชอบ เสียงนุ่มๆ อุ่นๆ มากกว่าน่ะครับ

ส่วนมากเลยใช้ PH/BZ

Holmes

• member
ตามมาเก็บข้อมูอครับ

kaizer123

• member
ซอฟเคสแบบ 300เป็นไงครับพอช่วยถ่ายรูปมาหน่อยได้มั้ยครับ ตอนนี้ผมใชถุงโฟมแบบหนาอ่ะครับตั้ง800บาท

nhoy

• member
ซอฟเคสแบบ 300เป็นไงครับพอช่วยถ่ายรูปมาหน่อยได้มั้ยครับ ตอนนี้ผมใชถุงโฟมแบบหนาอ่ะครับตั้ง800บาท
ที่จริงก็คือแบบถุงหรือ bag นั่นแหละครับ  ถ้าน้า zabinmaru ใช้แบบโฟมหนาอยู่แล้วก็ย่อมดีกว่าครับ

kaizer123

• member
อ่อครับ แปลว่าถ้าเราเล่นเสร็จเก็บใส่ถุงไว้จะรักษาสายกับตัวกีตาร์ได้ดีขึ้นใช่มั้ยครับ

nhoy

• member
อ่อครับ แปลว่าถ้าเราเล่นเสร็จเก็บใส่ถุงไว้จะรักษาสายกับตัวกีตาร์ได้ดีขึ้นใช่มั้ยครับ
ครับ  แต่ถ้าจะให้ดีที่สุดก็ต้องเก็บในฮาร์ดเคสครับ

toku

• member
  • Depapepe's fan
ครับ  แต่ถ้าจะให้ดีที่สุดก็ต้องเก็บในฮาร์ดเคสครับ

แล้วเก็บในเคสโฟมกับฮาร์ดเคสต่างกันยังไงคะ?

nong

• member
กีต้าร์บ้านนอกอย่างผม.....สายขาดเมื่อไหร่...เก็บมาต่อ...เล่นเฉย...

nhoy

• member
ครับ  แต่ถ้าจะให้ดีที่สุดก็ต้องเก็บในฮาร์ดเคสครับ

แล้วเก็บในเคสโฟมกับฮาร์ดเคสต่างกันยังไงคะ?
เหมือนๆ กันครับ เคสโฟมเบากว่าสะดวกกว่า  ฮาร์ดเคสโดยรวมแล้วแข็งแรงกว่าหนักกว่าและเคสที่ดีนั้นเมื่อปิดล็อคจะป้องกันการเปลี่ยนแปลงของอากาศและความชื้นได้ส่วนหนึ่งครับ
ไม่ว่าอย่างไรแล้วเคสก็ยังทะนุถนอมกีต้าร์ที่เรารักได้ดีกว่าพวก bag
แต่ใส่ bag ไว้ก็ยังดีกว่าตั้งกีต้าร์ไว้บนขาตั้งเป็นเวลานานๆ อยู่เสมอครับ

joe neck solid

• member
มาแอบฉกข้อมูลด้วยคน อิอิ