Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านแท๊ปได้แต่อ่านโน๊ตไม่ได้แปลกมั้ยครับ  (อ่าน 7592 ครั้ง)

kaizer123

• member
Re: อ่านแท๊ปได้แต่อ่านโน๊ตไม่ได้แปลกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:55:39 »
ผมว่าส่วนใหญ่สมัยนี้ก็อ่านแทปกันนะครับผมว่ามันสะดวกรวดเร็วกว่าอีก

staryu

• member
Re: อ่านแท๊ปได้แต่อ่านโน๊ตไม่ได้แปลกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:16:59 »
เป็นเหมือนผมแหละครับ :D
" Always learning new song  song will be your teacher"

redtopup

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 16:50:19 »
ผมว่าเราเล่นดนตรี  อย่าไปกลัวอ่านโน๊ตเลยครับ  
ผมว่า เราหัดอ่านหนังสือ ตอนเด็กๆยังยากกว่าอ่านโน๊ตมากครับ

แค่จำ ว่า ไอ้เจ้ากลมๆ มันไปอยู่ บนบรรทัดไหน  แค่นั้นเอง ก็คือโน๊ตเสียงนั้น
อ่านง่าย แต่ ทำตามนี่ซิยาก  มากกว่า มันสั่งให้เรา วิ่งนำหน้ารถไฟ  เราอ่านแป๊บเดียวก็รู้เรื่องแล้ว  
แต่เราจะวิ่งนำหน้ารถไฟได้รึเปล่า  
ดังนั้นอย่าไปกลัวเรื่องอ่านโน๊ตเลยครับ  ดูบ่อยๆ  ผมว่าไม่เกินความสามารถของ เราไปได้  
มันเป็นเบื้องต้น ในดนตรีเลย  
เจ้า ของกระทู้ บอกว่า เดี่ยวผมไปจำ โน๊ตบนคอกีต้าร์ก่อน
ไม่ต้องไปจำมันเลยครับ ใช้ความเข้าใจเอา ก็รู้แล้วครับ ว่า ตำแหน่งไหนโน๊ตเสียงไหน
กุญ แจ ซอล นั้น  หัวกุญแจไอ้ที่มันขด  แล้วไปม้วนอยู่ใน บรรทัดที่ 2  โน๊ต ที่ เขียน ลงไปบนบรรทัดที่ 2 นี่ก้คือ โน๊ตตัว ซอล ก็ คือเสียง G  
เสียง ซอล ในกีต้าร์ ที่ตรงกันนี้ ก็ สายเปล่า สายที่ 3 ง่ายมั้นครับ แป๊บเดียว อ่านออกแล้ว
พอขึ้น ไปอีก ก็เสียง ลา   ในกีต้าร์  ก็ คือ สาย ที่ 3 กดที่แฟล๊ต ช่องที่ 2 ง่ายมั้ยล๊ะครับ
ในกีต้าร์ 1 เสียงเต็ม เท่ากับ 2 ช่องของแฟ๊ต
ดังนั้น จาก ซอลไปลา  จากสายเปล่า ก้ เพิ่มไปอีก 2 ช่องก็เป็น เสียงลา  
ส่วน เสียง ช๊าพ ก็  เพิ่ม อีกครึ่ง เสียง เช่น ลา ซ๊าพ ก็ เลื่อนไปจับแฟล๊ตที่ 3 ของสาย 3 ง่ายๆเองครับ อ่านโน๊ต  
อย่า ให้โอกาศเราเสียไปครับ  อ่านโน๊ตได้แล้ว  เรารู้คร่าวๆด้วยครับว่า เพลงนี้เราชอบรึเปล่า  แค่เอาโน๊ตมากางดู  คร่าวๆ

โน๊ตนั้นเป็น อะไรที่ เข้าใจง่ายครับ ไม่ยากกว่าที่คิดครับ  ที่ยากก็คือ มือขวากับมือซ้ายของเรานี่แหละที่ยากสุดๆ  ยากกว่าการอ่านโน๊ตมากของมากๆ  
อ่านโน๊ตได้ มันทำให้เราเล่นเพลง ได้หลากหลายขึ้นครับ มีแต่ประโยชน์ครับ  ไม่มีโทษ
โน๊ตเพลงก็ แค่ทฎษฎีเบื้องต้นเท่านั้นเอง   เอาแค่อ่านเป็น เล่นได้  สำหรับผมแค่นี้ก็พอแล้ว  
อ่าน ก ไก่  ได้  ข  ไข่ ได้  
ไม่จำเป็นต้องไปรู้เรื่องราว ในทฎษฎี ดนตี ถึงขนาด  เลื้ยงหมูยังไง แล้วเนื้อ นุ่ม อาหาร อีกสูตรสำหรับ ขาหมูเยอรมันอย่างเดียว
แต่ รู้ทฎษฎีดนตรี ได้ นี่ ดีมากเลยครับ เวลาเรียบเรียงเพลง  เพลงจะออกมา  ละมุนมากเลย  แต่มันก็เป็นอะไรที่เกิน ตัวผมไปมาก  เพราะ เป้าหมายในแต่ล๊ะคนไม่เหมือนกัน
ในชวิตหนึ่งของคนผมว่าต้องใช้ทั้งชวิตเลยครับถ้าจะให้ ถ่องแท้ในสาขานั้น  ๆ  
เรียน ทฎษฎีดนตรีมากๆ บางทีก็แต่งเพลงออกมา ไม่เข้าหูเราเลยก็มี  
แต่เรื่องการอ่านโน๊ตนี่
เรียนเลยครับเรียนๆ   วันล๊ะนิด  ทำให้เรา มีทักษะเพิ่มขึ้นครับ  ไม่ต้องไปนั่งเรียนก็ได้ครับ ศึกษาจากเพลง แล้ว เอาโน๊ตเพลงนั้นมากางดู  ก้ คร่าวๆอ่านได้แล้วครับ
สำหรับ คนที่อ่านโน๊ต ไม่เป็น นี่  ไม่ต้องไปซีเรียด ผมว่า สุดท้ายคือ บทเพลงที่เล่นออกมาครับ  ความน่าฟังมากกว่าครับสำหรับผม  
คนที่เล่นดนตรี ออกมาแล้วสะอาด นี่แหละ คือ
อะไรที่มากกว่าการอ่านออกเขียนได้ครับ  
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: อ่านแท๊ปได้แต่อ่านโน๊ตไม่ได้แปลกมั้ย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 06:37:23 »
ผมว่าส่วนใหญ่สมัยนี้ก็อ่านแทปกันนะครับผมว่ามันสะดวกรวดเร็วกว่าอีก

ใช่ครับ เพราะ ถ้าเป็นโน๊ตสากล(ที่ไม่มี tab คู่มาด้วย) สมมุติเราอ่านได้ว่า โด(C) ใช่ครับ เล่นโน๊ต C แต่ C บนฟิงเกอร์บอร์ดนั้น จับได้เป็น 10 จุด
ถ้าเรายังจำโน๊ตบนเฟรตไม่ได้ เราก็ไม่รู้อยู่ดีว่า C มันอยู่ตรงไหนบ้าง ถึงจะพอไล่หาได้ แต่เราก็ไม่รู้อยู่ดี ว่าเราต้องกดโน๊ต C ที่จุดไหน
และถ้าสมมุติ โน๊ตตัวต่อไปเป็น G เราจะจับ G ตรงจุดไหน(ทั้งคอ ก็จับได้เป็น 10 เหมือนกันครับ) และ จะจับยังไงให้เล่นได้ต่อเนื่อง ซึ่งเราต้องเรียบเรียงเอง
แต่ถ้าเป็น tab มันจะบอกไว้เลยครับ ว่าเราต้องจับเส้นไหนเฟรตไหน ชี้ชัด เจาะจง ไม่งงแน่ครับ

คือผมไม่รู้ว่า น้า zabinmaru เล่นกีตาร์ได้ขนาดไหนแล้ว(ได้ข่าวว่าอายุ 14 เอง สู้ๆนะ กว่าจะ 20 ก็เทพแล้ว 5555+) ผมอยากแนะนำว่า
ให้น้า zabinmaru ฝึกทักษะการเล่นไปให้ได้ระดับนึงก่อน ประมาณว่า "ไล่สเกล เมเจอร์ ไมเนอร์ อะไรพวกนี้ ให้ได้ก่อน จำฟอร์มของแต่ละคีย์ให้ได้ก่อน
ฝึกทักษะการใช้นิ้ว ลักษณะการใช้มือซ้ายในการจับ มือขวาในการดีด ปิ๊กกิ้ง solo ความสัมพันธ์ของมือทั้งสองข้าง"
เพราะพวกนี้สำคัญมากกว่าการอ่านโน๊ต ถ้าอ่านโน๊ตเป็น แต่เล่นไม่ได้ มันก็ไม่ต่างอะไร กับคนที่อ่านหนังสือออก แต่พูดไม่ได้หรอกครับ
มันก็เหมือน คนเราทุกคนเกิดมา เรายังไม่รู้เลย ก.เอ๋ย ก ไก่ มันเป็นยังไง แต่เราก็พูดได้ สื่อสารได้ แล้วค่อยมาเรียน ก.ไก่ เอาทีหลัง
ฝึกทักษะการเล่นให้เก่งก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยสนใจเรื่องอ่านโน๊ตสากล พอเราเก่งด้านทักษะแล้ว ค่อยมาหัดอ่านโน๊ต เราจะเข้าใจได้ง่ายกว่าครับ
ศิลปิน มือกีตาร์ pop rock ดังๆ ในเมืองไทย บางคนยังอ่านโน๊ตสากลไม่เป็นเลยครับ (เพื่อนผมมันก็มีอัลบัมแล้ว มันก็อ่านโน๊ตสากลไม่เป็นครับ 5555+)

ผมก็อ่านไม่เป็นหรอกครับโน๊ตสากล อ่านเป็นแต่โน๊ตกลอง จะว่าไป กลองก็มีโน๊ตกลอง กีตาร์ เราก็ใช้ tab เป็นโน๊ตกีตาร์ ผมว่ามัน เวิร์คนะ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 08:12:41 »

ใช่ครับ เพราะ ถ้าเป็นโน๊ตสากล(ที่ไม่มี tab คู่มาด้วย) สมมุติเราอ่านได้ว่า โด(C) ใช่ครับ เล่นโน๊ต C แต่ C บนฟิงเกอร์บอร์ดนั้น จับได้เป็น 10 จุด
ถ้าเรายังจำโน๊ตบนเฟรตไม่ได้ เราก็ไม่รู้อยู่ดีว่า C มันอยู่ตรงไหนบ้าง ถึงจะพอไล่หาได้ แต่เราก็ไม่รู้อยู่ดี ว่าเราต้องกดโน๊ต C ที่จุดไหน
และถ้าสมมุติ โน๊ตตัวต่อไปเป็น G เราจะจับ G ตรงจุดไหน(ทั้งคอ ก็จับได้เป็น 10 เหมือนกันครับ) และ จะจับยังไงให้เล่นได้ต่อเนื่อง ซึ่งเราต้องเรียบเรียงเอง
แต่ถ้าเป็น tab มันจะบอกไว้เลยครับ ว่าเราต้องจับเส้นไหนเฟรตไหน ชี้ชัด เจาะจง ไม่งงแน่ครับ

คือผมไม่รู้ว่า น้า zabinmaru เล่นกีตาร์ได้ขนาดไหนแล้ว(ได้ข่าวว่าอายุ 14 เอง สู้ๆนะ กว่าจะ 20 ก็เทพแล้ว 5555+) ผมอยากแนะนำว่า
ให้น้า zabinmaru ฝึกทักษะการเล่นไปให้ได้ระดับนึงก่อน ประมาณว่า "ไล่สเกล เมเจอร์ ไมเนอร์ อะไรพวกนี้ ให้ได้ก่อน จำฟอร์มของแต่ละคีย์ให้ได้ก่อน
ฝึกทักษะการใช้นิ้ว ลักษณะการใช้มือซ้ายในการจับ มือขวาในการดีด ปิ๊กกิ้ง solo ความสัมพันธ์ของมือทั้งสองข้าง"
เพราะพวกนี้สำคัญมากกว่าการอ่านโน๊ต ถ้าอ่านโน๊ตเป็น แต่เล่นไม่ได้ มันก็ไม่ต่างอะไร กับคนที่อ่านหนังสือออก แต่พูดไม่ได้หรอกครับ
มันก็เหมือน คนเราทุกคนเกิดมา เรายังไม่รู้เลย ก.เอ๋ย ก ไก่ มันเป็นยังไง แต่เราก็พูดได้ สื่อสารได้ แล้วค่อยมาเรียน ก.ไก่ เอาทีหลัง
ฝึกทักษะการเล่นให้เก่งก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยสนใจเรื่องอ่านโน๊ตสากล พอเราเก่งด้านทักษะแล้ว ค่อยมาหัดอ่านโน๊ต เราจะเข้าใจได้ง่ายกว่าครับ
ศิลปิน มือกีตาร์ pop rock ดังๆ ในเมืองไทย บางคนยังอ่านโน๊ตสากลไม่เป็นเลยครับ (เพื่อนผมมันก็มีอัลบัมแล้ว มันก็อ่านโน๊ตสากลไม่เป็นครับ 5555+)

ผมก็อ่านไม่เป็นหรอกครับโน๊ตสากล อ่านเป็นแต่โน๊ตกลอง จะว่าไป กลองก็มีโน๊ตกลอง กีตาร์ เราก็ใช้ tab เป็นโน๊ตกีตาร์ ผมว่ามัน เวิร์คนะ
รู้ได้ไงว่าผม14อ่ะครับ555555  ตอนนี้ผมกำลังศึกษากับครูๆอยู่ หวังว่าผมจะมีอัลบั้มั่ง :D

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 10:36:26 »
ผมนี่ โน๊ต ก็ อ่านไม่เป็น แท็ป ก็อ่านไม่ออก
รักเธอนะ....กีต้าร์

redtopup

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 14:26:07 »

คุณ  joncater
ยังเข้าใจเกี่ยวกับโน๊ตไม่ถูกต้องอยู่ ครับ โน๊ตนั้นบอกละเอียดกว่าแท๊ปแน่นอนครับ

เสียง โด ในกีต้าร์มีหลายจุด
เสียงโด เซนต์เตอร์  ของกีต้าร์ จะอยู่ ที่ สาย ที่ 5 ช่องที่ 3
ซึ่งในโน๊ตนั้นเมื่อเรามอง ถัด ลงมาจากบรรทัด 5  เส้น

-----------
----------
----------
-----------
-----------
---o----

ตัวนี้ก็คือ สาย 5 ช่องที่ 3 โน๊ตนั้นบอกชัดเจนครับ
ไม่ว่าตำแหน่ง โด จะอยู่ตรงไหนของบอคอในกีต้าร์ 

ยก ตัวอย่าง เสียง โด ที่ สายที่ 1 ช่องที่ 8
ในโน๊ตจะเขขียนเป็น

---0---
--------

--------------------
-------------------
---------------------
------------------
-----------------

โน๊ตนั้นจะบอกทุกตำแหน่งครับ และในเพลงที่ คนเรียบเรียงเพลง ต้องการให้เข้าใจ เขา จะบอกนิ้ว เอาไว้ด้วยว่าใช้นิ้ว ไหนจับ

ในโพซิชั่นที่สูง ๆ  และเสียงโด  ถ้าอยู่ใก้ลๆกัน ในแต่ ละสาย เขาก็ จะวงกลม  เอาไว้ว่า สายใด สมมุติว่า สาย 4 เขาก็  วงกลมแล้วมีเลข 4 อยู่ตรงกลาง

เวลาทาบคอรท์  ครึ่ง บาร์ เขาก็เขียนละเอียดทุกเม็ด

ในเพลงที่  ต้องการให้เสียงยังอยู่ ครบห้อง ตอนเรา เปลี่ยน คอรท์ เขายังเขียนเอาไว้อีกว่า เสียงต้องยาวให้ครบห้อง ห้ามยกนิ้วขึ้นก่อน  มือขวา ห้ามดีดแบบพักสาย
ในขณะเดียวกับ ถ้า ต้องการให้เล่นแล้ว หยุด กี่จังหวะ เขาก็ เขียนบอกอีก 

โน๊ตนั้นบอกละเอียดทุกอณู เลยครับ 
มีเขียให้เล่น จากเบาไปหาหนัก  เป็นลูกศร   มีเขียนว่า ค่อยๆเพิ่มความเร็วทีล๊ะน้อย 
มีเขียนว่าเล่นตามอารมณ์ฟรีสไตร์ 
มีเขียน ทุกอย่างเอาไว้หมดเลย
โน๊ตนั้น เป็นภาษา สากล ของดนตรี  ที่บอกรายละเอียด ยิบๆเลยครับ

เวลา อ่านโน๊ตได้คล่องๆ กับ  อ่านแท๊ปได้ คล่องๆ 
ถ้าเอา คนเดียวที่อ่านเป็นทั้ง 2 อย่าง โน๊ต นั้นอ่านง่ายกว่ามาก  มันสัมพันธ์ กับ รูปแบบมือซ้ายของเราจริงๆครับ 
เหมือน สมองเรา คิดแค่ ชั้นเดียวเองครับ  ในการอ่าน   แต่แท๊ป จะอ่านง่ายมากกว่าในตอนแรกๆ   แต่  เวลาเล่นเพลงแล้ว แบบเอาโน๊ตมากาง เล่นแบบ ไซค์โน๊ต
กับ เอาแท๊ปมากางเล่นแบบไซค์โน๊ตเหมือนกัน   แท๊ปนั้นเหมือนเราใช้ สมองคิดถึง 2 ชั้นเลยครับ
มันขัดกับ หลัก  ธรรมชาติ 
ผมยกตัวอย่าง โน๊ต เสียงสูง สาย 1-3 นั้น ในโน๊ต ก็ จะอยู่ แถวๆบน ของ บรรทัด 5 เส้น เวลาอ่านโน๊ต พอเห็น เราคาดคะเนล่วงหน้าได้เลยครับ
เรียกว่า  ตาเราดู โน๊ต ห้องถัดไป ได้เลย ในขณะ ที่เราเล่น โน๊ต ห้อง ก่อนหน้านี้ อยู่ 
ดูอย่างคอนดัค เตอร์   ที่ควบคุมวง   เขาดูโน๊ต ข้ามห้องเลยครับ 
อันนี้  ก็ อยากให้  มาหัดอ่านโน๊ตกันดีกว่าครับ  จะได้ครบเครื่องเลยครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข