Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านแท๊ปได้แต่อ่านโน๊ตไม่ได้แปลกมั้ยครับ  (อ่าน 7593 ครั้ง)

kaizer123

• member
คือผมเลิกเรียนมาเป็นปีๆแล้วมาหัดเองอ่ะครับเลยไม่รู้ทฤษดีไรเลยแต่เล่นก็โอเค ใครเป็นแบบนี้มั้ยครับ

kurtdd

• member
Re: อ่านแท๊ปได้แต่อ่านโน๊ตไม่ได้แปลกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 20:06:06 »
ไม่แปลกครับ อ่านโน๊ตสากลนี่ต้องฝึกครับ เพื่อนผมคนนึงเอาโน๊ตให้เพลงที่เค้าไม่เคยเล่นนะเค้าสามารถเล่นได้แบบนี้ถึงเรียกว่าอ่านโน๊ตครับ

VP-Pro

• member
Re: อ่านแท๊ปได้แต่อ่านโน๊ตไม่ได้แปลกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 20:12:29 »
ไม่แปลกครับ ผมก็เป็น

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: อ่านแท๊ปได้แต่อ่านโน๊ตไม่ได้แปลกมั้ย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 20:49:12 »
ถ้าเราไม่ได้สอบชิงทุนไปเรียนต่อดนตรีต่างประเทศ หรือไม่ได้เล่นเป็นอาชีพจริงจัง ก็ไม่จำเป็นต้องอ่านโน๊ตเป็นหรอกครับ (แต่ถ้ารู้ไว้บ้างได้ ก็ดีครับ)
ผมว่า ก่อนที่เราจะสนใจเรื่อง โน๊ตสากล เรามาจำโน๊ตในคอกีตาร์(บนฟิงเกอร์บอร์ด)ให้ได้ทั้งหมดก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยมาว่ากันเรื่องอ่านโน๊ต
เพราะ ถ้าเราอ่านโน๊ตสากลได้ แต่เราไม่รู้ว่า โน๊ตตัวนั้น มันอยู่ตรงไหนบนฟิงเกอร์บอร์ด มันก็ไม่มีประโยชน์ครับ

คำว่า อ่านโน๊ตเป็น นั่นคือ คนที่ เอาโน๊ตเพลงที่ไม่เคยฟังเลย มาให้ แล้วเล่นได้เลยนั่นแหระครับ อ่านโน๊ตเป็น (พวกวงดนตรีลูกทุ่งอะ สุดยอด)

เอาเวลาที่เรียนกับเวลาที่ฝึกโน๊ตสากล มาฝึก สเกล ต่างๆ ดีกว่าครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 20:54:47 »
อ๋อผมว่าจะเข้าทางดนตรีน่ะครับ กำลังเครียดๆอยู่ เดี๋ยวผมไปจำโน๊ตบนคอกีตาร์ก่อนละกัน:D

อูฐอวกาศ

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 21:15:53 »
เราอ่านโน้ตได้แต่ดูแท็บไม่เป็นค่ะ ฮือๆ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 21:32:11 »
สำหรับมือสมัครเล่นผมคิดว่าอ่านแท็บให้คล่องจะเป็นประโยชน์กว่ามากครับ แต่ถ้ารู้เรื่องโน็ตสากลด้วยบ้างจะดีมาก จะช่วยในการอ่านแท็บได้ด้วยเช่นเรื่องจังหวะ ค่าของโน๊ต ช่วยให้เข้าใจเรื่องของโครงสร้างคอร์ด เสียงประสาน ฯลฯ ไม่รู้ไม่แปลกแต่ถ้ารู้ไว้ก็ดีครับ ^^

akaza

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 22:07:40 »
ใครๆก็เป็นกันครับ ห้าๆๆ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 22:22:51 »
ไม่แปลกครับ ผมยังอ่านโน๊ต ยน บรรทัด 5 เส้นไม่เป็นเลย แต่ถ้ามีโอกาส เรียน ก็แนะนำให้ไปเรียน เป็นเรื่องเป็นราว ดีกว่าครับ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 23:46:08 »
เป็นเหมือนกัน

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 10:29:42 »
ส่วนผมเริ่มจากการฝึกอ่าน tab เอง ก่อนที่จะเรียนอ่านโน้ตครับ

ครึ่งๆกลางๆทั้งสองอันเลยตอนนี้ T T เพราะหยุดเรียนไปแล้วเหมือนกัน
คิดดี ทำดี พูดดี

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 10:37:42 »
อ่านไม่เป้นน่าเป็นเรื่อง ปกติ   สงสัยคนอ่านโน๊ตเป็น อ่าน Tab เป็น ไม่ปกติครับ อิอิ
Line id: 081-8718003

Phongphak

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 12:05:19 »
คงไม่แปลกเพราะผมก็เป็น 5555

TKCN

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 22:34:26 »
ควรหัดอ่านครับ
สำคัญมาก

baitorys

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 23:13:46 »
ผมก็อ่านได้แค่แทป ดูโน๊ตไม่รู้เรื่องเลยครับ แต่มันก็เล่นได้ตามเพลงเลยน่ะ คิดว่าแท็ปก็คือโน้ตชนิดหนึ่ง เล่นไปเล่นมาเพื่อนๆที่ฟังกับหาว่าเราเก่งซะอีกอ่านโน๊ตได้ด้วยซึ่งจิงๆโน๊ตมันอยู่ข้างบนแต่แทปมันอยู่ข้างล่าง เราก็ดูแต่แท๊ปแล้วก็เล่นตามก็เลยดูเหมือนเก่ง ใจจิงก็อยากเรียนรู้เรื่องโน๊ตให้ได้เหมื่อนกัน แต่ทำไงก็ไม่รู้เรื่องเลย คิดว่าเอาแค่แท๊ปก็คงพอแล้วแหละ สเกลบนคอกีต้าร์ก็ยังไม่ได้เลย 55555 ผมว่าแทีปช่วยผมได้เยอะเลยครับ บางเพลงไปนั่งแกะยังไม่ค่อยเหมือนเลยกลัวไปเล่นให้ใครเค้าฟัง แล้วเค้าบอกว่าไม่เหมือนเลยจะอายซะป่าว สู้แบบแกะตามแท๊ปจะดีซะกว่า เค้าทำกันมาแล้วเล่นให้ฟังเราชอบก็ขอแท๊ปเค้าหรือไม่ก็ซื้อซะเลย แล้วฝึกตามผมว่าซักพักคงเก่งเอง แล้วอาจทำแทีปได้เองอีกด้วยครับ (เป็นเหตูผลส่วนตัวน่ะครับ)

Mubintmin

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 23:43:06 »
การ On Stage ถ้าไม่ใช่เพลงบังคับว่าต้องเป๊ะ ... ฟิว+อารมณ์ สำคัญกว่าทุกเรื่อง

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 00:11:20 »
ไม่แปลกหรอกครับ Tab คงจะเหมือนม่าม่า
แต่โน๊ตคือวัตถุดิบที่ใช้ปรุง
เค้าปรุงมาให้เสร็จ เราก็เล่นตามเลย
ไม่แปลกหรอกครับ เคยสอบอ่านโน๊ต ผมก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ T T
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

aneng

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 02:28:07 »
สมัยก่อนไม่มียูทูป ไม่มีเครื่องบันทึกเสียงอย่างแพร่หลาย หรือไม่มีคลิปสำหรับฟังเสียงดูภาพ โน๊ตน่าจะสำคัญมาก มันจดบันทึกลักษณะเสียงไว้อ่านได้ มีบางยุคก็บอกนักดนตรีแสดงบนเวทีกางโน๊ตเล่นสุดยอด  บางยุคก็บอกดูอ่อนหัดเหมือนเอาหนังสือไปยืนท่องเนื้อเพลงบนเวที(ทำไมไม่จำมาวะ)  วงซิมโฟนี่ใช้
วงร็อคไม่ใช้  ลูกทุ่งใช้  บอดี้สแลมไม่ใช้  กีตาร์ในห้องอัดเล่นสด  เพลงดังมีคนแกะเป็นโน็ตขาย นักดนตรีซื้อโน๊ตไปเล่นโชว์  นักแต่งเพลงสมัยก่อนนึกเพลงได้จดเป็นโน๊ตกันลืม  นักแต่งเพลงสมัยนี้คิดเพลงได้ร้องอัดใส่zoomไปเลย

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:05:18 »
อ่าน tab เป็นดีกว่าอ่าน note เป็นนะคับผมว่า

tab บอกช่อง บอกสาย แต่ไม่บอกจังหวะ tempo อื่นๆ < แต่ก็ฟังเทียบจากเพลงได้นะคับ

note บอกโน๊ต บอกจังหวะ tempo แต่ไม่บอกช่อง < ถ้าใครจำโน๊ตบน fret กีต้าร์ไม่ได้ก็คงไล่กันยาวเลยทีนี้

ผมเองก็ไม่รุ้นะคับ ผมไม่เก่ง รอลุงๆป้าๆ น้าๆ อาๆ เก่งๆมาตอบต่อดีกว่าคับ

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:48:33 »
เอ แปลกๆๆๆ มากๆๆๆ แต่ผมก็เป็น
จันทาร ดีกว่า จันไร