Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามแรงดึงของสายหน่อยครับ ขอบคุณครับ  (อ่าน 6516 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
    ผมขออนูญาติสอบถามเพื่อเป็นความรู้หน่อยครับว่า     แรงดึงของสายกีต้าร์เบอร์ 12 ทั้งหมด 6สายรวมกันประมาณ 70 กิโลกรัม

ในแนวนอนตามปรกติ  แต่ถ้าเราดึงในแนวตั้งในน้ำหนัก 70 กิโลกรัมเท่ากันจะส่งผลกับคอกีต้าร์มากกว่าแนวนอนไหมครับ หรือต้องลด

น้ำหนักลงเท่าไหร่ถึงจะมีผลต่อคอกีต้าร์ที่เท่ากัน   ขอบคุณครับ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

npas

• member
Re: ขอสอบถามแรงดึงของสายหน่อยครับ ขอบคุณครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 09:00:16 »
แรงดึงสายกีตาร์ มันเกิดจากแรงดึงของคอกีตาร์ กับ ไม้หน้า นี่ครับ ไม่น่าเกี่ยวกับน้ำหนักกีตาร์ จะแนวตั้ง แนวนอน ก็เท่ากัน   เหมือนคันธนู น่ะครับ แต่ถ้าจะเอาน้ำหนัก70กก.มาถ่วงคอกีตาร์ในมุม องศาที่เท่ากัน น่าจะส่งผลต่อคอมากกว่า เพราะ คออย่างเดียว รับน้ำหนักไปเต็มๆ ไม่เหมือนในกีตาร์ปกติ ที่มีความยืดหยุ่นของไม้หน้า(ท้องป่อง) มาช่วยผ่อนแรงดึง( ผิดพลาดต้องขออภัยนะครับ ยังไม่เข้าใจคำถามเหมือนกัน)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: ขอสอบถามแรงดึงของสายหน่อยครับ ขอบคุณครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 09:27:04 »
  ขออภัยที่คำถามไม่ละเอียดครับ   คือผมอยากทราบว่าคอกีต้าร์สามารถรับแรงดึงของสายที่ประมาณ 70 ก.ก.ใด้

แต่ถ้าไม่ใช่แรงดึงของสายแต่เป็นน้ำหนักกดทับที่ 70 ก.ก เท่ากันคอกีต้าร์จะรับใด้ไหมครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

noomxman

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 09:52:27 »
 ขออภัยที่คำถามไม่ละเอียดครับ   คือผมอยากทราบว่าคอกีต้าร์สามารถรับแรงดึงของสายที่ประมาณ 70 ก.ก.ใด้

แต่ถ้าไม่ใช่แรงดึงของสายแต่เป็นน้ำหนักกดทับที่ 70 ก.ก เท่ากันคอกีต้าร์จะรับใด้ไหมครับ

ผมยังไม่เข้าใจคำถามเหมือนกัน   ลอง วาดรูป แล้วแตกแรงให้ดู หน่อยครับ ว่า แรงมันกระทำแบบไหนครับ
Line id: 081-8718003

npas

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 10:31:14 »
  ขออภัยที่คำถามไม่ละเอียดครับ   คือผมอยากทราบว่าคอกีต้าร์สามารถรับแรงดึงของสายที่ประมาณ 70 ก.ก.ใด้

แต่ถ้าไม่ใช่แรงดึงของสายแต่เป็นน้ำหนักกดทับที่ 70 ก.ก เท่ากันคอกีต้าร์จะรับใด้ไหมครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ผมว่าเท่ากันครับ ถ้าแตกต่างแค่ว่า เป็น แรงดึง หรือ แรงดัน เท่านั้น แต่ทิศทางของแรง ทิศทางเดียวกัน กระทำบนพื้นที่เ่ท่ากัน จุดเดียวกัน (ผมเข้าใจถูกหรือยังครับ...น้า)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 11:04:42 »
แรงดึงในแนวราบหรือตามคอกีตาร์ จะดึงให้ bridge กับ nut งอเข้าหากันหรือทำให้แอ่นเป็นรูปกะทะครับ ถ้าเป็นแรงกดลง ต้องถามว่ากดลงตรงไหนด้วยครับ แต่มีผลแน่นอนเพราะกีตาร์ออกแบบมาให้รับแรงดึงจากสายตามแนวราบเป็นหลัก ไม่ได้ออกแบบมาให้รับแรงกดหรือแรงดึงในแนวดิ่ง เพราะฉะนั้นโอกาสเกิดความเสียหายจะสูงกว่าแน่นอนครับในการรับน้ไหนักเท่า ๆ กัน

แต่ถ้าจะคำนวณกันจริง ๆ คงเรื่องยาวครับ เอามาลงในนี้คงมีการมึนตึ้บกันแน่ครับ ต้องมาแตกแรง เทคโมเม้นต์ สเตรส สเตรน กันวุ่นวาย 555 พอดีกำลังจะออกไปนอกบ้าน เดี๋ยวว่าง ๆ ถ้าสนใจจริง ๆ จะมาหาข้อมูลเพิ่มเติมให้ครับ

เอาเว็บสำหรับคำนวณแรงตึงสายกีตาร์แต่ละขนาดมาฝากครับแล้วลองคำนวณกันดูว่ากีตาร์เราต้องรับแรงตึงขนาดไหนครับ

http://www.bangzero.org/stringtension/

noomxman

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 11:34:47 »
    ผมขอขอบคุณน้า npas , น้าTOM1869, และน้า sontaya มากตรับที่ให้ข้อมุลแต่เดี่ยวเพื่อความแน่ใจผมหาอุปกรย์มาทดลองเลยดีกว่า

เพื่อสนองความอยากรู้เป็นการส่วนตัวครับ  ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
noomxman

Montra

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 11:52:49 »
ผมเคยเหยียบคอกีตาร์ราคถูกๆ ที่งอครับ  แบบน้ำหนักตัวที่ 56 กก. มีขย่มช่วยด้วยครับ  มันเฉยเลยครับ

เอาของหนักๆ ทับไว้สองอาทิตย์  หนักโคตร  มันก็ยังเฉยครับ

สุดท้ายต้องใช้วิธีแม่แรงแคล็มป์หมุนหนีบ ดัดด้วยความร้อนเอาครับ ถึงกลับมาตรงได้

อันนี้ความั่วซั่วส่วนตัวครับ  ห้ามลอกเลียนแบบ ผู้ปกครองควรชี้แนะครับ   ;D  ;D
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

noomxman

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 12:33:25 »
ผมเคยเหยียบคอกีตาร์ราคถูกๆ ที่งอครับ  แบบน้ำหนักตัวที่ 56 กก. มีขย่มช่วยด้วยครับ  มันเฉยเลยครับ

เอาของหนักๆ ทับไว้สองอาทิตย์  หนักโคตร  มันก็ยังเฉยครับ

สุดท้ายต้องใช้วิธีแม่แรงแคล็มป์หมุนหนีบ ดัดด้วยความร้อนเอาครับ ถึงกลับมาตรงได้

อันนี้ความั่วซั่วส่วนตัวครับ  ห้ามลอกเลียนแบบ ผู้ปกครองควรชี้แนะครับ   ;D  ;D

ขอบคุณครับน้าMontra  แต่ใช้แหล่งความร้อนจากอะไรหรือครับ ร้อนมากไหมครับ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

Montra

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 12:51:51 »
ผมใช้วิธีเอาไปแขวนไว้ไกล้ๆ เตาครับ  ถ้าที่ทำกับข้าวอาจจะมีความชื้นแถมด้วยนะครับ ไม่แนะนำ  เคยเห็นในคลิปนานแล้วนะ ใช้พวกฮีตเตอร์หรือเตารีดทาบๆ เอาก็ได้ครับ  แต่ต้องระวังไหม้

วิธีของผมเป็นแบบใช้เวลามากหน่อยครับ เป็นสัปดาห์ สองสัปดาห์  ค่อยๆ ขันเข้าคับ ต้องมีไม้หรือเหล็กที่ระนาบตรงเป๊ะเลยคั่นกลาง(กันบิดครับ เพื่อให้ได้รับแรงดัดเท่าๆ กัน) เอาไม้เนื้อแข็งหน้าสามนิ้ว วางบนตัวรองนั้น แล้วใช้ซีแคล๊มป์หรือเชือกกับไม้สักแท่งขันชะเนาะเอาก็ได้ครับ

ขอโทษที่ไม่มีภาพปลากรอบครับ เพราะทำเมื่อนานมาแล้ว  และไม่เชื่อว่ามันจะได้ผล ที่สำคัญไม่เชื่อว่าจะมีใครบ้าทำตามวิธีของผมครับ ฮี่ ๆ ๆ

**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

noomxman

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 13:12:26 »
ผมใช้วิธีเอาไปแขวนไว้ไกล้ๆ เตาครับ  ถ้าที่ทำกับข้าวอาจจะมีความชื้นแถมด้วยนะครับ ไม่แนะนำ  เคยเห็นในคลิปนานแล้วนะ ใช้พวกฮีตเตอร์หรือเตารีดทาบๆ เอาก็ได้ครับ  แต่ต้องระวังไหม้

วิธีของผมเป็นแบบใช้เวลามากหน่อยครับ เป็นสัปดาห์ สองสัปดาห์  ค่อยๆ ขันเข้าคับ ต้องมีไม้หรือเหล็กที่ระนาบตรงเป๊ะเลยคั่นกลาง(กันบิดครับ เพื่อให้ได้รับแรงดัดเท่าๆ กัน) เอาไม้เนื้อแข็งหน้าสามนิ้ว วางบนตัวรองนั้น แล้วใช้ซีแคล๊มป์หรือเชือกกับไม้สักแท่งขันชะเนาะเอาก็ได้ครับ

ขอโทษที่ไม่มีภาพปลากรอบครับ เพราะทำเมื่อนานมาแล้ว  และไม่เชื่อว่ามันจะได้ผล ที่สำคัญไม่เชื่อว่าจะมีใครบ้าทำตามวิธีของผมครับ ฮี่ ๆ ๆ

วิธีของน้าMontra   ใกล้เคียงกับวิธีที่ผมคิดอยู่ครับ ขออนุญาตินำไปผสมกับของผมเพื่อทดลองดูนะครับ 

จริงๆแล้วคือจะซ่อมกีต้าร์ตัวเก่าให้ลูกน้องใช้ครับ   แต่ถ้าเอาไปให้ช่างซ่อมก็ พันนึงเพียงกว่า่มูลค่ากีต้าร์ตอนนี้อีกครับ

ผมว่ากีต้าร์ดรีมตัวเก่าของผมถ้าขาย 500 คงไม่มีใครซื้อครับ ตอนนี้ให้ลูกน้องเล่นอยู่เห็นแล้วสงสาร แอ็คชั่นสูงมากๆ

ใด้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ น้าMontra ;D ;D ;D ;D ;D
noomxman

Montra

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 13:16:55 »
ด้วยความยินดีอย่างยิ่งเลยครับ

ผิดพลาดประการใด ยกให้น้าทั้งหมดเลยนะครับ  

ส่วนผมได้รับผลดีจากการทำแบบนี้ไปแล้วครับ  ฮี่ ๆ ๆ  

เอาใจช่วยครับ ทำแล้วผลออกมาแสนจะภาคภูมิใจเลยครับ  อิ อิ

ลืมไป ที่ผมทำนั่นมันกีตาร์ที่ไม่มีเหล็กขันคอนะครับ  ถ้ามีอยู่ทำแบบนี้ไม่ได้ครับน้า ตรวจดูก่อนนะครับ เดี๋ยวจะทำให้ตัวเหล็กนั่นมันคดงอได้ครับ อิ อิ

nong

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 20:18:28 »
โห..น้าหนุ่ม...เกิดอะไรขึ้นเหรอครับ....ท่าจะหนักเอาการ

dho

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 20:23:38 »
ตบมือให้ครับ..

noomxman

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 22:40:06 »
โห..น้าหนุ่ม...เกิดอะไรขึ้นเหรอครับ....ท่าจะหนักเอาการ

จะหางานอดิเรกครับน้าnong จะเอากีต้าร์ตัวเก่ามาแงะๆซ่อมๆให้ลูกน้องครับ แต่ถ้าพังคงงานเข้าใด้ซื้อให้เขาไหม่ละครับ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

noomxman

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 22:41:36 »
ตบมือให้ครับ..

เดี่ยวผมไปฝากตัวเป็นศิษย์อาจารอ้นดีกว่าครับ  ;D ;D ;D ;D
noomxman

iPlayer

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 16:25:39 »
ผมใช้วิธีเอาไปแขวนไว้ไกล้ๆ เตาครับ  ถ้าที่ทำกับข้าวอาจจะมีความชื้นแถมด้วยนะครับ ไม่แนะนำ  เคยเห็นในคลิปนานแล้วนะ ใช้พวกฮีตเตอร์หรือเตารีดทาบๆ เอาก็ได้ครับ  แต่ต้องระวังไหม้

วิธีของผมเป็นแบบใช้เวลามากหน่อยครับ เป็นสัปดาห์ สองสัปดาห์  ค่อยๆ ขันเข้าคับ ต้องมีไม้หรือเหล็กที่ระนาบตรงเป๊ะเลยคั่นกลาง(กันบิดครับ เพื่อให้ได้รับแรงดัดเท่าๆ กัน) เอาไม้เนื้อแข็งหน้าสามนิ้ว วางบนตัวรองนั้น แล้วใช้ซีแคล๊มป์หรือเชือกกับไม้สักแท่งขันชะเนาะเอาก็ได้ครับ

ขอโทษที่ไม่มีภาพปลากรอบครับ เพราะทำเมื่อนานมาแล้ว  และไม่เชื่อว่ามันจะได้ผล ที่สำคัญไม่เชื่อว่าจะมีใครบ้าทำตามวิธีของผมครับ ฮี่ ๆ ๆ

เครื่องที่ดัด คอกีต้าร์ด้วยความร้อน หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

noomxman

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 16:37:08 »
    ชัดเจนมากครับ ขอบคุณครับ น้า VIP ;D ;D ;D ;D ;D
noomxman