Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Cambodian Rosewood ของจริง คือ ชิงชัน...  (อ่าน 15888 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: Cambodian Rosewood บน Martin คือ ชิงชัน...
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 18:01:01 »

ถามเพิ่มเติมนะครับน้ากวาง เราได้แค่ไม้หน้า ไม้ข้าง ไม้หลัง เอาไปให้ช่าง ไม้ส่วนอื่นอย่างเช่น คอ headstock ช่างเค้าจะหามาใช่ไหมครับ...เพราะคิดว่า นอกจากค่าไม้แล้ว คงต้องเก็บเงินค่าช่างอีกพอสมควร

จริง ๆ ช่าง เค้าหาให้เราได้ทุกอย่างแหละ  ถ้าเราสู้ราคาไหว 

แต่ถ้าเราหาวัสดุ อุปกรณ์ประกอบ  เองได้บางส่วน  โดยเฉพาะ Back / Side หรือ Top  ก็จะทำให้ประหยัดเงิน และได้ Spec หรือความสวยงาม ตรงความต้องการของเรา

เพราะค่าแรงสร้างกีต้าร์  มันเป็นราคามาตรฐาน  ไม่ขึ้น / ลง ตามวัสดุ - อุปกรณ์  ยกเว้น เพิ่มการตกแต่ง ประดับ เปลือยหอย หรือลวดลาย ก็จะเพิ่มราคา อีกหน่อย เท่านั้น

ใจจริงหากเป็นไปได้  อยากให้ น้า winnie  ลอง.. โดย เอาผ้ามาปิดตาห้ามมองเห็น  แล้วลองเล่นเพลงใดเพลงหนึ่ง ที่น้าเล่นได้ดีที่สุด โดยฟังเสียงกีต้าร์ ของน้า winnie เอง

เมื่อเล่นจบเพลง ก็เปลี่ยนมาเล่น กีต้าร์ custom ในเพลงเดียวกัน  ก็จะรู้ถึงความแตกต่างชัดเจน  สมมติว่า  เมื่อน้าเล่นแล้ว เห็นว่าเสียงไม่แตกต่างกัน  (สมมติอีก ว่าเล่นเทียบกับ

Taylor 314 CE ก็แล้วกัน)  สรุป  หากถ้าเสียงไม่แตกต่างกัน  แต่ว่าราคากีต้าร์ Taylor 314 CE ตัวใหม่  ราคาสูงกว่า กีต้าร์ Custom  ประมาณมากกว่า 1x,xxx เลยนะครับ

แต่ถ้า กีต้าร์ Custom  เสียงดีกว่า  ก็จะถูกกว่า   Taylor 314 CE ตัวใหม่  ประมาณมากกว่า 1x,xxx เช่นกัน  และยังได้ Spec ไม้ + ภาคไฟฟ้า + อุปกรณ์ประกอบ สูงกว่า Taylor เยอะ

ฟังน้า Kwang พูดแล้วอยากใด้กีตาร์ Custom ขึ้นมาเลยครับเมื่อก่อนฝันแต่ว่าถ้ามีจังหวะขอให้ใด้เทเลอร์รุ่นสูงๆซักตัว

แต่ตอนนี้ขอพัฒนาฝีมือซักพักครับ  แล้วจะลองหากีต้าร์ในแบบที่ชอบโดยไม่สนใจยี่ห้อแล้วครับ  ขอบคุณน้า Kwang มากครับ

ที่เปิดมุมมองไหม่ๆของผมครับ      ;D ;D ;D ;D ;D ;D
noomxman

dho

• member
Re: Cambodian Rosewood บน Martin คือ ชิงชัน...
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 18:09:11 »
มุมมองมองที่ดีคือการได้ยินครับพี่น้องเอาCustomช่างเอ๋ไปชนกับหลายๆยี่ห้อ..รู้เรื่องแน่.

PASTRY

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 18:14:34 »
ว้าว สุดยอดคะน้าโก้ ข้อมูลเป็นประโยชน์อย่างมากเลยขอบคุณคะ
แบ่งเวลาให้ได้ บังคับตัวเองให้ได้ แล้วจะสำเร็จ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 19:43:30 »
ขอบคุณครับน้ากวาง ชัดเจนมากเลย แต่ผมไม่มี Taylor 314CE ให้ลองเทียบเนี่ยสิครับ 555+ ตอนนี้กำลังหาช่องทางหาไม้หน้า ไม้ข้าง ไม้หลังอยู่ครับ ถ้าเราได้มาแล้วแต่เรายังไม่มีงบไปทำ การดูแลรักษาจะเก็บอย่างไรดีครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 23:21:48 »
ขอบคุณครับน้ากวาง ชัดเจนมากเลย แต่ผมไม่มี Taylor 314CE ให้ลองเทียบเนี่ยสิครับ 555+ ตอนนี้กำลังหาช่องทางหาไม้หน้า ไม้ข้าง ไม้หลังอยู่ครับ ถ้าเราได้มาแล้วแต่เรายังไม่มีงบไปทำ การดูแลรักษาจะเก็บอย่างไรดีครับ

ไม้หน้า ไม่ต้องหาหรอกครับ ใช้ไม้ของช่าง จะดีที่สุด ครับ
ใช้ไม้ สากล ที่สั่งจากนอก ดีสุดครับ เพราะมันสำคัญมากๆ ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 14:11:41 »

ไม้หน้า ไม่ต้องหาหรอกครับ ใช้ไม้ของช่าง จะดีที่สุด ครับ
ใช้ไม้ สากล ที่สั่งจากนอก ดีสุดครับ เพราะมันสำคัญมากๆ ครับ

ขอบคุณครับน้าโก้ ตอนนี้เริ่มหาแค่ไม้ข้างกับไม้หลังอยู่ครับ แต่คงอีกนาน เก็บความรู้จากน้ากวางก่อน อิอิ

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 15:06:48 »

ขอบคุณครับน้าโก้ ตอนนี้เริ่มหาแค่ไม้ข้างกับไม้หลังอยู่ครับ แต่คงอีกนาน เก็บความรู้จากน้ากวางก่อน อิอิ

ไม้บ้านเรา มีมากมาย ที่ใช้ได้ครับ
ประดู่แขก ประดู่ลาย ประดู่บ้าน ประดู่ป่า ประดู่แดง ประดู่ชิงชัน พะยูง ฯลฯ
ไม้แต่ละชนิด ให้เสียงแตกต่างกัน บางไม้อาจให้เสียงทุ้มต่ำ บางไม้อาจให้เสียงแหลมคม
บางท่านอาจจะชอบไม้ ชิงชัน บางท่านอาจชอบ พยูง หรือบางท่านอาจชอบ ประดู่ ซึ่ง มันก็แล้วแต่สไตล์ของแต่ละคนครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

dho

• member
Re: Cambodian Rosewood ของจริง คือ ชิงชัน...
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 20:39:52 »
ไม้ไทยเราทำได้เยอะจริง..แต่ใครจะกล้าทำหล่ะครับน้าโก้....รอกีตาร์น้ากวางตัวที่2..คงจะมีหลายคนตัดสินใจทำ.

• member
    • Facebook
Re: Cambodian Rosewood ของจริง คือ ชิงชัน...
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 01:15:40 »
ไม้ไทยเราทำได้เยอะจริง..แต่ใครจะกล้าทำหล่ะครับน้าโก้....รอกีตาร์น้ากวางตัวที่2..คงจะมีหลายคนตัดสินใจทำ.

ดีแล้วครับ ที่ไม้ไทย ยังไม่โด่งดังไปมาก เพราะ เราจะได้ยังมีไม้ไว้ใช้กันต่อไปยาวๆครับ
ของไทย ให้คนไทยได้เชยชมกันก่อนครับ ดีกว่าเรามารู้ทีหลัง ฝรั่งมันเอาไปเปิดตัว...

dho

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 20:26:09 »
ขอบคุณน้าโก้ที่เอาไม้มาส่งให้ครับ..โอกาสหน้าค่อยฉลองกันนะ..วันนี้ผมได้งานเยอะเลย.

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:18:35 »
ผมก็ต้องรีบกลับเหมือนกันครับ
เอาไว้ มีโอกาสไหน ผมหยุกงานติดกันหลายๆวัน ผมจะไปค้างด้วยเลยครับ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 18:16:50 »
เอาบทความเรื่องไม้มาฝากครับ ไม่ทราบ ว่าทราบกันหรือยังเกี่ยวกับการเลื่อยไม้มาทำกีต้าร์
ไม่ใช่ว่าเราได้ไม้แผ่น มาแผ่นนึงซึ่งต่อให้เป็น บราซิลเรียลโรสวู๊ด ก็ตาม มาแล้ว มันจะสามารถใช้ได้นะครับ
เพราะมันต้องดูด้วยว่าไม้แผ่นนั้นถูกเลื่อยมาสำหรับทำกีต้าหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ต่อให้ทำออกมาได้ มันก็ไม่
ได้ดีเหมือนกีต้าร์แบรนด์แพงๆ ที่เค้าเลื่อยไม้มาสำหรับทำกีต้าร์โดยเฉพาะนะครับ เพราะวิธีเลื่อยไม้ออกมาเป็นแผ่นๆ นั้น
มันต่างกันอย่างสิ้นเชิงเลยครับ

ปล.หากใครทราบแล้วก็ขออภัยด้วยนะครับ ^^

การเลื่อยไม้ให้ใด้ความแข็งแรงมากสุดและ sustain ยาวสุดนั้นเขาไม่ใด้เลื่อยแบบไม้กระดาน (plain sawn) นะครับแต่เขาต้องเลื่อยตั้งฉากกับเกรนหรือที่เรียกกันว่า quartersawn ซึ่งสิ้นเปลืองไม้มากกว่าเยอะครับ

คราวนี้มาดูไม้ laminate กันบ้าง การเลื่อยไม้ลายสวยๆเพื่อเอามาปะหน้าไม้อื่นนั้นเขาจะเลื่อยแบบปอกเปลือกครับเพื่อให้ใด้ไม้มากที่สุด ตามปกติแล้วโรงเลื่อยทั่วไปเขาจะเลื่อยแบบ rotary peel หรือ flat peel แล้วแต่ลายที่ต้องการ

อ่านเพิ่มเติม และอ้างอิงจาก

http://...../mybb/showthread.php?tid=7452

redtopup

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 19:04:52 »
เอาบทความเรื่องไม้มาฝากครับ ไม่ทราบ ว่าทราบกันหรือยังเกี่ยวกับการเลื่อยไม้มาทำกีต้าร์
ไม่ใช่ว่าเราได้ไม้แผ่น มาแผ่นนึงซึ่งต่อให้เป็น บราซิลเรียลโรสวู๊ด ก็ตาม มาแล้ว มันจะสามารถใช้ได้นะครับ
เพราะมันต้องดูด้วยว่าไม้แผ่นนั้นถูกเลื่อยมาสำหรับทำกีต้าหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ต่อให้ทำออกมาได้ มันก็ไม่
ได้ดีเหมือนกีต้าร์แบรนด์แพงๆ ที่เค้าเลื่อยไม้มาสำหรับทำกีต้าร์โดยเฉพาะนะครับ เพราะวิธีเลื่อยไม้ออกมาเป็นแผ่นๆ นั้น
มันต่างกันอย่างสิ้นเชิงเลยครับ

ปล.หากใครทราบแล้วก็ขออภัยด้วยนะครับ ^^

การเลื่อยไม้ให้ใด้ความแข็งแรงมากสุดและ sustain ยาวสุดนั้นเขาไม่ใด้เลื่อยแบบไม้กระดาน (plain sawn) นะครับแต่เขาต้องเลื่อยตั้งฉากกับเกรนหรือที่เรียกกันว่า quartersawn ซึ่งสิ้นเปลืองไม้มากกว่าเยอะครับ

คราวนี้มาดูไม้ laminate กันบ้าง การเลื่อยไม้ลายสวยๆเพื่อเอามาปะหน้าไม้อื่นนั้นเขาจะเลื่อยแบบปอกเปลือกครับเพื่อให้ใด้ไม้มากที่สุด ตามปกติแล้วโรงเลื่อยทั่วไปเขาจะเลื่อยแบบ rotary peel หรือ flat peel แล้วแต่ลายที่ต้องการ

อ่านเพิ่มเติม และอ้างอิงจาก

http://...../mybb/showthread.php?tid=7452

สุดยอดครับน้า ได้ความรู้ดีๆ  มาแนะนำกัน 

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nco4433

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 20:24:33 »
ผมว่ามีหลายท่านที่สนใจนะครับ.... ;D ;D ;D ;D ;D