Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: บราซิเลี่ยนโรสวู๊ด จากแคนาดา ถึงแล้ว ครับ ช่วยมาชมกันหน่อย ตรับ  (อ่าน 5728 ครั้ง)

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
ลาย แมท กันมากๆๆเลยครับผม
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

nco4433

• member
โอ้ว..วาสนาข้อน้อยคงมีแต่คอยชื่นชมกับเจ้าของเขาเท่านั้นแหละครับ...อิอิอิ ;D

ekkarat17

• member
hard case สวยมากอ่ะ ฮ่าๆๆ

winnie

• บุคคลทั่วไป
สวยมากเลยครับ จะขายเท่าไรครับเนี่ย...

dho

• member
สวยจังครับ.

singha _ku68

• member
สะแด่วแห้วมากครับ

yod69

• member
ลายงามมากครับ

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
อยากได้มั่ง....รอดูตอนกีตาร์เสร็จนะคัรบ
ACOUSTIC GUITAR ONLY

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
ปูเสื่อรอชมด้วยคน

jojo

• member
หนากี่มิลครับ

redtopup

• member
หนาเท่าไหร่ไม่ได้วัดครับ แต่ มันหนากว่า  ความหนาที่ทำกีต้าร์จริงๆ นิดนึง
ช่างทำกีต้าร์ไม่ต้องแต่งมากครับ
ถ้าสนใจ  ก็เมล์มาได้ครับ  แบ่งให้ใช้ ในราคาที่ผมซื้อมา ตาม บิลเลย

ผมก็ไม่อยากเอาไปขาย ให้ช่างทำกีต้าร์แล้ว  พอได้ไม้มา ทีนี้จะกดราคาแล้ว 

หาเรื่องใส่ตัวแท้ๆ  มีหวังผมเอามาลงประมูลในอีเบย์ ย้อนไปย้อนมาอีกเที่ยว แล้วทีนี้  เซ๊งเป็ดจริงๆ 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Montra

• member
งดงาม ตระการตา ครับ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

thairosewood

• member
งามมากเลยครัย ;D ;D ;D
ทำแล้วมีความสุขก็ทำไปโลด ขอเพียงไม่ให้ชาวบ้านเขาเดือดร้อนก็พอ

winnie

• บุคคลทั่วไป
ขอเก็บเงินก่อนนะครับ อิอิ ถ้ายังไม่ไปซะก่อนจะติดต่อ น้า redtopup ไปครับ

torpc

• member
ลายไม้สวยมากครับ  ทำเสร็จออกมาคงสวยวิ้งเลย...และแน่นอนราคาก็คงวิ้งตามไปด้วย  ฮิๆๆๆ......อ้อ..สะดุดตากะเคสมากครับ โฟสโชว์เต็มๆ หน่อยซิ  สวยครับไม่เคยเห็น..

dho

• member
แจ่ม..ชื่นชม.

TKCN

• member
หนาเท่าไหร่ไม่ได้วัดครับ แต่ มันหนากว่า  ความหนาที่ทำกีต้าร์จริงๆ นิดนึง
ช่างทำกีต้าร์ไม่ต้องแต่งมากครับ
ถ้าสนใจ  ก็เมล์มาได้ครับ  แบ่งให้ใช้ ในราคาที่ผมซื้อมา ตาม บิลเลย

ผมก็ไม่อยากเอาไปขาย ให้ช่างทำกีต้าร์แล้ว  พอได้ไม้มา ทีนี้จะกดราคาแล้ว 

หาเรื่องใส่ตัวแท้ๆ  มีหวังผมเอามาลงประมูลในอีเบย์ ย้อนไปย้อนมาอีกเที่ยว แล้วทีนี้  เซ๊งเป็ดจริงๆ 

ปกติถ้าเอาไม้ไปให้ช่างทำกีตาร์ ราคามันจะลดลงมากมั้ยครับ??

redtopup

• member
บอกตรงๆเลยครับ เอาไม้ไปให้ช่างทำกีต้าร์  ราคาไม่ลดลงครับ  อันนี้  เฉพาะ ช่างทำกีต้าร์คลาสสิคน๊ะครับ ถ้าสายเหล็กก็ไม่รู้  
สรุปราคาเท่ากัน อยู่ที่ว่าเราจะได้ไม้มาแพงรึเปล่า  
เวลาคุณ ไป สั่งเค้าทำ ถ้าเอา สเป็คไม้ดีๆ เค้าก็จะบอกว่า สเป็นนี้เดี่ยวนี้ไม้หายาก ผมคัดไม้มาอย่างดี
อธิบาย สเป็คไม้เป็น ครึ่งชั่วโมง   ราคาแพง  ขอเพิ่มเท่าโน้นเท่านี้  อีกหลายหมื่นแหละครับ จาก โรสวู๊ดธรรมดา
พอ  ผ่านมา  จะเอาไม้จัดไปให้โดยใช้ไม้ หน้า และ ข้าง และหลัง เอาไปให้
เขาก็บอกอีก ไม้ มันดัดยาก  ต้องใช้เวลา  เพราะ ถ้าดัดไม้เสีย ผมก็ต้องชดใช้ไม้ให้ใหม่
นี่ผม รวบรวมคำพูด ที่พอจำได้ มาให้ฟังเลยครับ
ผมบอกได้เลยว่า  ทุกวันนี้  ช่างทำกีต้าร์ จะสร้างกระแสใหม่  โดยหันมาใช้ไม้ ไทย
ผมบอกเลยว่า ไม่ใช่ไม้ไทยนั้น เสียงไม่ดี  แต่จริงๆเสียงมันยังไม่ลงตัว  ในกีต้าร์คลาสสิค
สาเหตุอย่างหนึ่ง คือ ไม้ ไทยนั้นราคาถูกมากครับ  ไม้หลังและข้าง
แต่ราคาขาย กลับ ดันราคาไปเท่าบราซิเลี่ยน และบางตัวขายแพงกว่าด้วยครับ
กดกันไปเป็น เกือบ แสน  และ แสนกลางโน่นเลยครับ
ผมล๊ะไม่เอาแล้วครับ กีต้าร์ช่างไทย  
ทุกวันนี้ ผมไม่ค่อย จะ อยากจะยุ่งแล้ว  
ผม  ว่า  กีต้าร์ระดับราคา แสนกว่าบาท  ผมซื้อ มีแบรนด์ดีกว่า  ของนอกดีกว่า  
จริงๆผมอยาก ให้ พวกสั่งทำกีต้าร์  ต้องสร้างกระแสใหม่ เพื่อ ดึงราคากีต้าร์คนไทยทำให้ราคาต่ำลงมา อีกมากๆ
สมัย  เมื่อ สิบปีที่แล้ว  ราคาตัวนึง ใช้บราซิเลี่ยนโรสวู๊ด  ราคา ตัวนึงไม่เกิน  45000 บาทครับ อย่าให้พูดถึงเรื่องเสียง เสียงมดกระซิบครับ
ทุกวันนี้ ขึ้น แสน  สาหัส
อ้างค่าเงินบาท ผมว่าจะกี่ตังกันครับ  ราคาวัตถุดิบที่แพงขึ้น  
สปรู๊ท เกรด มาสเตอร์ ผมว่า อย่างเก่งก็ไม่เกิน 5  พันบาท  เอาแบบที่ใส่กีต้าร์ตัวล๊ะ ล้านเลยเอา
บราซิเลี่ยนโรสวู๊ด ราคาก็ไม่เกิน 600 เหรียญเอาแบบ ลายสวยๆเลย  แพงเกือบสุดๆเลย ซื้อประจำ มีราคาถูกกว่าในอีเบย์อีก
ผมซื้อไม้ที่อีเบย์เที่ยวแรก พอเมล์ไปใหม่ ยูจะเอาไม้ไม่ต้องประมูลแล้วน๊ะไอส่งให้  ราคาถูกกว่า ยูจะเอากี่ชิ้นบอกมา
วัตถุดิบ ทั้งตัว รวมหมดก็ไม่เกิน 3 หมื่นห้าพันบาท  แบบเกรด ดีทั้งหมด
บ้าบอไปแล้วครับ  ไม่ใช่งานที่ มีอารท์แล้วครับ  ธุรกิจสร้างกระแสครับ
เอากีต้าร์ไปประกวดเมืองนอก  บอกได้ รางวัลมา   กีต้าร์ที่เข้าประกวดได้ รางวัลทุกตัวครับ  ตั้ง รางวัลมา ทุกประเภท

มีเรื่องอีกมากเลยครับ  บอกเลยว่า   สมัยก่อนนั้น ช่างทำกีต้าร์คลาสสิควิ่งหา อ  ให้ช่วยเชียร์  
เดี่ยวนี้  อ  หัวเน่าหมดแล้วครับ   เพราะ อ บางท่านก็  ขอ เปอร์เซนต์  
ขอไปขอ มา มีจ่ายทั้งตัวให้ช้า  
ข้าไม่ง้อก็ได้  
มาแจกในงานประกวด เลยดีกว่า  สร้าง  แบรนด์เองดีกว่า

เงินดีมากครับ ทำกีต้าร์ถ้าแบรนด์ติดเนี่ย  
ออก แผ่น ซีดี ซักแผ่น  ถ้าวางแผนดีๆ  เอากีต้าร์ที่เขาสร้างมาเล่น
ขายแผ่นซีดี ไม่กี่แผ่นช่างมันจะลงทุนซักกี้ตังส์ขายใต้ดินเอง
  เอา ให้ มันอินเตอร์ ผมวางแผน ให้  คนรู้จักมากขึ้น  ทีนี้
ผมว่า  มันจะเป็น ราคาเท่าไหร่แล้ว  

สาธยายซะมาก  เรื่องไร้สาระน๊ะครับ  ผมฝันๆไปเมื่อคืน เลย มา  แบบครึ่งหลับครึ่งตื่น
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

labella

• member
บอกตรงๆเลยครับ เอาไม้ไปให้ช่างทำกีต้าร์  ราคาไม่ลดลงครับ  อันนี้  เฉพาะ ช่างทำกีต้าร์คลาสสิคน๊ะครับ ถ้าสายเหล็กก็ไม่รู้ 
สรุปราคาเท่ากัน อยู่ที่ว่าเราจะได้ไม้มาแพงรึเปล่า 
เวลาคุณ ไป สั่งเค้าทำ ถ้าเอา สเป็คไม้ดีๆ เค้าก็จะบอกว่า สเป็นนี้เดี่ยวนี้ไม้หายาก ผมคัดไม้มาอย่างดี
อธิบาย สเป็คไม้เป็น ครึ่งชั่วโมง   ราคาแพง  ขอเพิ่มเท่าโน้นเท่านี้  อีกหลายหมื่นแหละครับ จาก โรสวู๊ดธรรมดา
พอ  ผ่านมา  จะเอาไม้จัดไปให้โดยใช้ไม้ หน้า และ ข้าง และหลัง เอาไปให้
เขาก็บอกอีก ไม้ มันดัดยาก  ต้องใช้เวลา  เพราะ ถ้าดัดไม้เสีย ผมก็ต้องชดใช้ไม้ให้ใหม่
นี่ผม รวบรวมคำพูด ที่พอจำได้ มาให้ฟังเลยครับ
ผมบอกได้เลยว่า  ทุกวันนี้  ช่างทำกีต้าร์ จะสร้างกระแสใหม่  โดยหันมาใช้ไม้ ไทย
ผมบอกเลยว่า ไม่ใช่ไม้ไทยนั้น เสียงไม่ดี  แต่จริงๆเสียงมันยังไม่ลงตัว  ในกีต้าร์คลาสสิค
สาเหตุอย่างหนึ่ง คือ ไม้ ไทยนั้นราคาถูกมากครับ  ไม้หลังและข้าง
แต่ราคาขาย กลับ ดันราคาไปเท่าบราซิเลี่ยน และบางตัวขายแพงกว่าด้วยครับ
กดกันไปเป็น เกือบ แสน  และ แสนกลางโน่นเลยครับ
ผมล๊ะไม่เอาแล้วครับ กีต้าร์ช่างไทย 
ทุกวันนี้ ผมไม่ค่อย จะ อยากจะยุ่งแล้ว 
ผม  ว่า  กีต้าร์ระดับราคา แสนกว่าบาท  ผมซื้อ มีแบรนด์ดีกว่า  ของนอกดีกว่า 
จริงๆผมอยาก ให้ พวกสั่งทำกีต้าร์  ต้องสร้างกระแสใหม่ เพื่อ ดึงราคากีต้าร์คนไทยทำให้ราคาต่ำลงมา อีกมากๆ
สมัย  เมื่อ สิบปีที่แล้ว  ราคาตัวนึง ใช้บราซิเลี่ยนโรสวู๊ด  ราคา ตัวนึงไม่เกิน  45000 บาทครับ อย่าให้พูดถึงเรื่องเสียง เสียงมดกระซิบครับ
ทุกวันนี้ ขึ้น แสน  สาหัส
อ้างค่าเงินบาท ผมว่าจะกี่ตังกันครับ  ราคาวัตถุดิบที่แพงขึ้น 
สปรู๊ท เกรด มาสเตอร์ ผมว่า อย่างเก่งก็ไม่เกิน 5  พันบาท  เอาแบบที่ใส่กีต้าร์ตัวล๊ะ ล้านเลยเอา
บราซิเลี่ยนโรสวู๊ด ราคาก็ไม่เกิน 600 เหรียญเอาแบบ ลายสวยๆเลย  แพงเกือบสุดๆเลย ซื้อประจำ มีราคาถูกกว่าในอีเบย์อีก
ผมซื้อไม้ที่อีเบย์เที่ยวแรก พอเมล์ไปใหม่ ยูจะเอาไม้ไม่ต้องประมูลแล้วน๊ะไอส่งให้  ราคาถูกกว่า ยูจะเอากี่ชิ้นบอกมา
วัตถุดิบ ทั้งตัว รวมหมดก็ไม่เกิน 3 หมื่นห้าพันบาท  แบบเกรด ดีทั้งหมด
บ้าบอไปแล้วครับ  ไม่ใช่งานที่ มีอารท์แล้วครับ  ธุรกิจสร้างกระแสครับ
เอากีต้าร์ไปประกวดเมืองนอก  บอกได้ รางวัลมา   กีต้าร์ที่เข้าประกวดได้ รางวัลทุกตัวครับ  ตั้ง รางวัลมา ทุกประเภท

มีเรื่องอีกมากเลยครับ  บอกเลยว่า   สมัยก่อนนั้น ช่างทำกีต้าร์คลาสสิควิ่งหา อ  ให้ช่วยเชียร์ 
เดี่ยวนี้  อ  หัวเน่าหมดแล้วครับ   เพราะ อ บางท่านก็  ขอ เปอร์เซนต์ 
มาแจกในงานประกวด เลยดีกว่า  สร้าง  แบรนด์เองดีกว่า

เงินดีมากครับ ทำกีต้าร์ถ้าแบรนด์ติดเนี่ย 
ออก แผ่น ซีดี ซักแผ่น  ถ้าวางแผนดีๆ  เอากีต้าร์ที่เขาสร้างมาเล่น
ขายแผ่นซีดี ไม่กี่แผ่นช่างมันจะลงทุนซักกี้ตังส์ขายใต้ดินเอง
  เอา ให้ มันอินเตอร์ ผมวางแผน ให้  คนรู้จักมากขึ้น  ทีนี้
ผมว่า  มันจะเป็น ราคาเท่าไหร่แล้ว 

สาธยายซะมาก  เรื่องไร้สาระน๊ะครับ  ผมฝันๆไปเมื่อคืน เลย มา  แบบครึ่งหลับครึ่งตื่น

อยากรู้จริงครับ ช่างคนไหนครับเนี่ย แต่ถ้าพูดถึงช่างที่ได้รับรางวลคงมีไม่กี่คนมั้งครับ
สรุปว่าเค้าไม่ค่อยอยากทำกรณีเราเอาไม้ไปเองใช่มั้ยครับ เลยไม่ยอมลดราคาในส่วนไม้ให้เรา ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงก็เซ็งเลย

เมื่อก่อนผมก็อยากได้มากเลย กีตาร์สั่งทำของช่างไทย
พอศึกษามากขึ้น และติดตามราคา ซึ่งทุกวันนี้แพงขึ้นมากจริงๆ เห็นดวยเลยครับว่าหากซื้อตัวละเหยียบแสน หรือแสนต้นๆ
ผมว่าเพิ่มอีกหน่อยเอาของนอกดีกว่า แพงเกินไปจริงๆ อาจเป็นเพราะกระแสมาแรงด้วย

อีกอย่างผมก็ไม่ได้เล่นโชว์ใคร หรือว่าเข้าประกวดที่ไหน เล่นเพื่อความสุขของตนเองเท่านั้น เลยไม่ค่อยอยากได้แล้ว

redtopup

• member
บอกตรงๆเลยครับ เอาไม้ไปให้ช่างทำกีต้าร์  ราคาไม่ลดลงครับ  อันนี้  เฉพาะ ช่างทำกีต้าร์คลาสสิคน๊ะครับ ถ้าสายเหล็กก็ไม่รู้ 
อธิบาย สเป็คไม้เป็น ครึ่งชั่วโมง   ราคาแพง  ขอเพิ่มเท่าโน้นเท่านี้  อีกหลายหมื่นแหละครับ จาก โรสวู๊ดธรรมดา
พอ  ผ่านมา  จะเอาไม้จัดไปให้โดยใช้ไม้ หน้า และ ข้าง และหลัง เอาไปให้
เขาก็บอกอีก ไม้ มันดัดยาก  ต้องใช้เวลา  เพราะ ถ้าดัดไม้เสีย ผมก็ต้องชดใช้ไม้ให้ใหม่
ผมบอกได้เลยว่า  ทุกวันนี้  ช่างทำกีต้าร์ จะสร้างกระแสใหม่  โดยหันมาใช้ไม้ ไทย
ผมบอกเลยว่า ไม่ใช่ไม้ไทยนั้น เสียงไม่ดี  แต่จริงๆเสียงมันยังไม่ลงตัว  ในกีต้าร์คลาสสิค
สาเหตุอย่างหนึ่ง คือ ไม้ ไทยนั้นราคาถูกมากครับ  ไม้หลังและข้าง
กดกันไปเป็น เกือบ แสน  และ แสนกลางโน่นเลยครับ
ผม  ว่า  กีต้าร์ระดับราคา แสนกว่าบาท  ผมซื้อ มีแบรนด์ดีกว่า  ของนอกดีกว่า 
จริงๆผมอยาก ให้ พวกสั่งทำกีต้าร์  ต้องสร้างกระแสใหม่ เพื่อ ดึงราคากีต้าร์คนไทยทำให้ราคาต่ำลงมา อีกมากๆ
สมัย  เมื่อ สิบปีที่แล้ว  ราคาตัวนึง ใช้บราซิเลี่ยนโรสวู๊ด  ราคา ตัวนึงไม่เกิน  45000 บาทครับ อย่าให้พูดถึงเรื่องเสียง เสียงมดกระซิบครับ
ทุกวันนี้ ขึ้น แสน  สาหัส
อ้างค่าเงินบาท ผมว่าจะกี่ตังกันครับ  ราคาวัตถุดิบที่แพงขึ้น 
สปรู๊ท เกรด มาสเตอร์ ผมว่า อย่างเก่งก็ไม่เกิน 5  พันบาท  เอาแบบที่ใส่กีต้าร์ตัวล๊ะ ล้านเลยเอา
บราซิเลี่ยนโรสวู๊ด ราคาก็ไม่เกิน 600 เหรียญเอาแบบ ลายสวยๆเลย  แพงเกือบสุดๆเลย ซื้อประจำ มีราคาถูกกว่าในอีเบย์อีก
ผมซื้อไม้ที่อีเบย์เที่ยวแรก พอเมล์ไปใหม่ ยูจะเอาไม้ไม่ต้องประมูลแล้วน๊ะไอส่งให้  ราคาถูกกว่า ยูจะเอากี่ชิ้นบอกมา
วัตถุดิบ ทั้งตัว รวมหมดก็ไม่เกิน 3 หมื่นห้าพันบาท  แบบเกรด ดีทั้งหมด
บ้าบอไปแล้วครับ  ไม่ใช่งานที่ มีอารท์แล้วครับ  ธุรกิจสร้างกระแสครับ
เอากีต้าร์ไปประกวดเมืองนอก  บอกได้ รางวัลมา   กีต้าร์ที่เข้าประกวดได้ รางวัลทุกตัวครับ  ตั้ง รางวัลมา ทุกประเภท

มีเรื่องอีกมากเลยครับ  บอกเลยว่า   สมัยก่อนนั้น ช่างทำกีต้าร์คลาสสิควิ่งหา อ  ให้ช่วยเชียร์ 
เดี่ยวนี้  อ  หัวเน่าหมดแล้วครับ   เพราะ อ บางท่านก็  ขอ เปอร์เซนต์ 
มาแจกในงานประกวด เลยดีกว่า  สร้าง  แบรนด์เองดีกว่า

ออก แผ่น ซีดี ซักแผ่น  ถ้าวางแผนดีๆ  เอากีต้าร์ที่เขาสร้างมาเล่น
  เอา ให้ มันอินเตอร์ ผมวางแผน ให้  คนรู้จักมากขึ้น  ทีนี้
ผมว่า  มันจะเป็น ราคาเท่าไหร่แล้ว 

สาธยายซะมาก  เรื่องไร้สาระน๊ะครับ  ผมฝันๆไปเมื่อคืน เลย มา  แบบครึ่งหลับครึ่งตื่น

อยากรู้จริงครับ ช่างคนไหนครับเนี่ย แต่ถ้าพูดถึงช่างที่ได้รับรางวลคงมีไม่กี่คนมั้งครับ
สรุปว่าเค้าไม่ค่อยอยากทำกรณีเราเอาไม้ไปเองใช่มั้ยครับ เลยไม่ยอมลดราคาในส่วนไม้ให้เรา ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงก็เซ็งเลย

เมื่อก่อนผมก็อยากได้มากเลย กีตาร์สั่งทำของช่างไทย
พอศึกษามากขึ้น และติดตามราคา ซึ่งทุกวันนี้แพงขึ้นมากจริงๆ เห็นดวยเลยครับว่าหากซื้อตัวละเหยียบแสน หรือแสนต้นๆ
ผมว่าเพิ่มอีกหน่อยเอาของนอกดีกว่า แพงเกินไปจริงๆ อาจเป็นเพราะกระแสมาแรงด้วย

อีกอย่างผมก็ไม่ได้เล่นโชว์ใคร หรือว่าเข้าประกวดที่ไหน เล่นเพื่อความสุขของตนเองเท่านั้น เลยไม่ค่อยอยากได้แล้ว

บอกตรงๆ
ก็มีหลายคนก็ไม่ชอบเสียง ก็เป็น ระดับ อวุโสด้วย แต่ถ้าออกมาพูด ถูก โห่ ครับ  เสีย คน ไปเลย  แล้วก็มองหน้าที่คุ้นเคยกันไม่ติดด้วย 
อะไรที่เป็นคนไทยทำ ถ้าไม่สนับสนุนเมื่อไหร่  มีแต่เรื่องเข้าตัวเองทั้งนั้นครับ 
อยู่นิ่งๆดีกว่าทีนี้  ผมไม่เอาแล้ว
เข็ด ขยาดแล้ว