Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครมีเรื่องเล่าเขย่าขวัญในการเล่นดนตรีบ้างครับ  (อ่าน 12285 ครั้ง)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
พอดีนึกเรื่องนึงสมัยหนุ่มๆขึ้นมาได้ เป็นเรื่องของเพื่อนผม ผมไม่อยู่ในเหตุการณ์ครับ แต่เพื่อนมาเล่าให้ฟัง
เริ่มจากว่า เพื่อนผมเป็นมือเบส เล่นวงออกงานกลางแจ้ง ในวันสงกรานต์ น้องสาวเค้าเป็นนักร้องและอยู่ในเหตุการณ์มาเล่าให้เพื่อนผมฟังอีกที
เริ่มจาก มือเบสคนนั้นก็เล่นดนตรีอยู่ตามปกติ แต่อยู่ๆ สิ่งที่ไม่มีใครคาดคิดก็เกิดขึ้น มีเสียงดัง ปัง!!!!(ผมจำไม่ได้ว่า 1 หรือ 2 นัด) ดังขึ้นมาท่ามกลางเสียงดนตรี และ คนหมู่มากที่เล่นสงกรานต์กันอย่างเมามันส์ ทุกคนต่างล้มตัวลงด้วยความตกใจ นักดนตรีบนเวที ทุกคนต่างก็ตกใจ ทุกคนที่เห็นเหตุการณ์บอกว่า มีผู้ชาย2คน ขับรถจักรยานยนต์สวมหมวกกันน็อค มาหยุดยิงปืนใกล้ๆกับเวทีแล้วก็ขับหนีไป พอทุกคนเริ่มตั้งสติได้ ก็หันไปดูที่เวที ปรากฎว่า สิ่งที่เห็นคือ มือเบสเพื่อนผม ล้มอยู่บนเวที เพื่อนนักดนตรีจึงรีบเข้าไปดู แต่เค้าก็ได้เสียชีวิตไปแล้ว ณ เวลานั้น  ผลการชันสูตร ออกมาว่า กระสุนตัดผ่านขั้วหัวใจพอดี ทำให้เสียชีวิตทันที หลังจากนั้นอีกประมาณเกือบเดือนก็ตามจับตัวคนร้ายได้ ส่วนสาเหตุ ขออนุญาตไม่บอกสาเหตุนะครับ เพื่อให้เกียรติ์ผู้เสียชีวิตครับ

สรุปคือ เพื่อนผมเค้าเสียชีวิตในหน้าที่ จริงๆเลยครับ กระสุนเฉี่ยวคอเบสไปนิดเดียว ไม่งั้นอาจรอดก็ได้ ทุกวันนี้ เวลาเห็นงานกลางแจ้งคนเยอะๆเนี่ยจะนึกถึงเรื่ิองนี้ตลอดเลยครับ
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
น่ากลัวจังเลย ผมก็เคยเจอครับ แต่เป็นคนเมาอยู่ๆก็เอาปืนออกมายิงกลางลานจอดรถโรงแรมเลย แบบหมดแม็กเลย กำลังตกใจพอได้สติหันมองซ้าย-ขวาพวกพี่ๆในวงเขาวางกีต้าร์หายกันไปหมดแล้ว...ของน้าอิ๊ป น่าหวาดเสียวมาก
รักเธอ...ประเทศไทย

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^
บรื๊ออออออออออออออออออออ!!!
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

Aip studio

• member
น่ากลัวจังเลย ผมก็เคยเจอครับ แต่เป็นคนเมาอยู่ๆก็เอาปืนออกมายิงกลางลานจอดรถโรงแรมเลย แบบหมดแม็กเลย กำลังตกใจพอได้สติหันมองซ้าย-ขวาพวกพี่ๆในวงเขาวางกีต้าร์หายกันไปหมดแล้ว...ของน้าอิ๊ป น่าหวาดเสียวมาก

รู้สึกตัวช้าจังครับ คนอื่นเค้าไปกัหมดแล้ว 5555+
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

rang

• member
เพื่อนผมเล่นแนวบลูส์อยู่ที่ร้านนึง
กะลังเล่นอยู่ก็มีผู้ชายทะเลาะกับผู้หญิงที่น่าจะเป็นแฟนกัน
เสียงดังมากจนทุกอย่างหยุดมาดูเหตุการณ์
แล้วเพื่อนผมคนนี้ก็เข้าไปไกล่เกลี่ยให้
เพราะทนเห็นผู้หญิงถูกทำร้ายไม่ได้
ผลปรากฎว่า ผู้ชายที่มีเรื่องคนนั้นยกมีดมาฟันกลางหัวเพื่อนผม
แต่เพื่อนผมใช้ท่อนแขนขวากันเอาไว้ได้
ทำให้โดนฟันแขนเข้าไปเต็มๆ ประดุจอาวุธของนักดนตรีถูกทำลาย
แต่หลังจากพักรักษาตัวอยู่หลายเดือน โชคดีที่กลับมาเล่นกีต้าร์ได้เป็นปกติ

...เมื่อก่อนนี้ผมเห็นสติ๊กเกอร์ติดรถสิบล้ออยู่ประโยคนึงที่ผมไม่เข้าใจเลย
จนถึงเหตุการณ์นี้ ก็ได้รู้แล้วว่าความหมายของมันจริงๆ คืออะไร

มันเขียนเอาไว้ว่า "เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด"

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
ระทึกเลยทีเดียวครับ
ส่วนของผมเล่นอยู่ดีๆ มีผีออกมาจากซาวโฮ
หลอกครับ^^
Norman b18/cedar

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
สยองจังครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
ผมเล่นๆอยู่ เวทีพังครืนนนนนนน.......

สาเหตุ เล่นช่วงหน้ามรสุม ลมบ้ามู๋วววพัดแรงมากๆ เวทีเลยถล่ม .... กระโดดออกจากเวทีแทบไม่ทัน แบคสเตจ ขาหักสองคน

สยองมั้ยอ่ะแบบนี้
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

Aip studio

• member
เพื่อนผมเล่นแนวบลูส์อยู่ที่ร้านนึง
กะลังเล่นอยู่ก็มีผู้ชายทะเลาะกับผู้หญิงที่น่าจะเป็นแฟนกัน
เสียงดังมากจนทุกอย่างหยุดมาดูเหตุการณ์
แล้วเพื่อนผมคนนี้ก็เข้าไปไกล่เกลี่ยให้
เพราะทนเห็นผู้หญิงถูกทำร้ายไม่ได้
ผลปรากฎว่า ผู้ชายที่มีเรื่องคนนั้นยกมีดมาฟันกลางหัวเพื่อนผม
แต่เพื่อนผมใช้ท่อนแขนขวากันเอาไว้ได้
ทำให้โดนฟันแขนเข้าไปเต็มๆ ประดุจอาวุธของนักดนตรีถูกทำลาย
แต่หลังจากพักรักษาตัวอยู่หลายเดือน โชคดีที่กลับมาเล่นกีต้าร์ได้เป็นปกติ

...เมื่อก่อนนี้ผมเห็นสติ๊กเกอร์ติดรถสิบล้ออยู่ประโยคนึงที่ผมไม่เข้าใจเลย
จนถึงเหตุการณ์นี้ ก็ได้รู้แล้วว่าความหมายของมันจริงๆ คืออะไร

มันเขียนเอาไว้ว่า "เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด"

น่ากลัวมากครับ เป็นผม น้ำตาไหลพรากแน่เลย กลัวที่สุดคือเล่นดนตรีไม่ได้เนี่ยแหล่ะครับ -_-"

ปล.ประโยคจบฮา ครับ 5555+

Aip studio

• member
ระทึกเลยทีเดียวครับ
ส่วนของผมเล่นอยู่ดีๆ มีผีออกมาจากซาวโฮ
หลอกครับ^^

ผีอะไรครับ 555+

Aip studio

• member
สยองจังครับ
ผมเล่นๆอยู่ เวทีพังครืนนนนนนน.......

สาเหตุ เล่นช่วงหน้ามรสุม ลมบ้ามู๋วววพัดแรงมากๆ เวทีเลยถล่ม .... กระโดดออกจากเวทีแทบไม่ทัน แบคสเตจ ขาหักสองคน

สยองมั้ยอ่ะแบบนี้

เกือบไปแล้วสินะครับ โชคดีจริงๆครับ  ยินดีด้วย ^_^

clapton_slow

• member
ของผมก็คล้ายๆ ของน้าเเหล่ะ
วันที่เท่าไหร่จำไม่ได้น่ะ เมื่อ 6เดือนที่เเล้ว ผมกำลังเปิดหมวกอยู่ที่เซ็นทรัลพระราม2 กำลังเล่นอยู่ดีดี มีพวกเด็กนักเรียน พวกช่างกลเลิกเรียนกำลังกลับบ้านเดินผ่านประมาณ7-8คน  ตรงที่ผมเล่นกำลังจะเลิกพอดี พวกมันก็เดินผ่านปกติ เเต่พอซักประมาณเล่น2เพลงจบเเล้วกำลังเก็บของกลับ มันก็เดินมาใหม่ เเล้วก็มอง เข็มโรงเรียนของผม
เเเล้วถามว่ามึงเรียนที่ไหน ซักพักพวกมันก็เดินมาล้อมกัน เเล้วก็ ถามผมว่า กูขอเข็มมึงได้ไหม ผมก็บอกว่ากูไม่ให้ เเล้วก็โดน พวกนั้นเล่นเลย
โดนต่อย เตะ เเล้วก็ที่ผมจำได้ มีเหล็กขูดชาร์ฟ มาจากคนในกลุ่มนั้น เเทงเข้ามาเเต่ โชคดีหน่อยที่เข้าทะลุเสื้อไม่โดนตัวผม ผมเอากีต้าร์เหวี่ยงไป โดนหัวมัน เเต่ไม่รู้ว่าหัวไอ้คนที่โดนเป็นอย่างไรบ้างเเล้วก็วิ่งลงจากที่เล่น อย่างไม่คิดชีวิตเลยเเล้ว รีบขึ้นรถเมลล์ พวกมัน ถือมีด ไล่มาเลย  กว่าจะขึ้นรถได้ เเถบตาย 

เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

vintageeeee

• member
วันที่เท่าไหร่จำไม่ได้น่ะ เมื่อ 6เดือนที่เเล้ว ผมกำลังเปิดหมวกอยู่ที่เซ็นทรัลพระราม2 กำลังเล่นอยู่ดีดี มีพวกเด็กนักเรียน พวกช่างกลเลิกเรียนกำลังกลับบ้านเดินผ่านประมาณ7-8คน  ตรงที่ผมเล่นกำลังจะเลิกพอดี พวกมันก็เดินผ่านปกติ เเต่พอซักประมาณเล่น2เพลงจบเเล้วกำลังเก็บของกลับ มันก็เดินมาใหม่ เเล้วก็มอง เข็มโรงเรียนของผม
เเเล้วถามว่ามึงเรียนที่ไหน ซักพักพวกมันก็เดินมาล้อมกัน เเล้วก็ ถามผมว่า กูขอเข็มมึงได้ไหม ผมก็บอกว่ากูไม่ให้ เเล้วก็โดน พวกนั้นเล่นเลย
โดนต่อย เตะ เเล้วก็ที่ผมจำได้ มีเหล็กขูดชาร์ฟ มาจากคนในกลุ่มนั้น เเทงเข้ามาเเต่ โชคดีหน่อยที่เข้าทะลุเสื้อไม่โดนตัวผม ผมเอากีต้าร์เหวี่ยงไป โดนหัวมัน เเต่ไม่รู้ว่าหัวไอ้คนที่โดนเป็นอย่างไรบ้างเเล้วก็วิ่งลงจากที่เล่น อย่างไม่คิดชีวิตเลยเเล้ว รีบขึ้นรถเมลล์ พวกมัน ถือมีด ไล่มาเลย  กว่าจะขึ้นรถได้ เเถบตาย 

อย่างนี้น่ากลัวมากครับเจออันธพาล ไม่เรียกให้คนช่วยหรอครับน้า  เป็นผมเรียกแล้ว อิอิ

• member
วันที่เท่าไหร่จำไม่ได้น่ะ เมื่อ 6เดือนที่เเล้ว ผมกำลังเปิดหมวกอยู่ที่เซ็นทรัลพระราม2 กำลังเล่นอยู่ดีดี มีพวกเด็กนักเรียน พวกช่างกลเลิกเรียนกำลังกลับบ้านเดินผ่านประมาณ7-8คน  ตรงที่ผมเล่นกำลังจะเลิกพอดี พวกมันก็เดินผ่านปกติ เเต่พอซักประมาณเล่น2เพลงจบเเล้วกำลังเก็บของกลับ มันก็เดินมาใหม่ เเล้วก็มอง เข็มโรงเรียนของผม
โดนต่อย เตะ เเล้วก็ที่ผมจำได้ มีเหล็กขูดชาร์ฟ มาจากคนในกลุ่มนั้น เเทงเข้ามาเเต่ โชคดีหน่อยที่เข้าทะลุเสื้อไม่โดนตัวผม ผมเอากีต้าร์เหวี่ยงไป โดนหัวมัน เเต่ไม่รู้ว่าหัวไอ้คนที่โดนเป็นอย่างไรบ้างเเล้วก็วิ่งลงจากที่เล่น อย่างไม่คิดชีวิตเลยเเล้ว รีบขึ้นรถเมลล์ พวกมัน ถือมีด ไล่มาเลย  กว่าจะขึ้นรถได้ เเถบตาย  

อย่างนี้น่ากลัวมากครับเจออันธพาล ไม่เรียกให้คนช่วยหรอครับน้า  เป็นผมเรียกแล้ว อิอิ

ผมว่าไม่มีใครช่วยน่ะ  มันเป็นเรื่องสถาบัน 555+  เเต่ผมก็ไม่รุ้่ว่ามันจะเอาไปทำไมเข็ม โรงเรียนมันผมก็ไม่เคยไปตีรันฟันเเทง เฮ้อ ชีวิตเด็กอาชีวะ
(เเต่เเล้วทันใดโลกมืดดับไป มีสัตว์ร้ายมองดูคล้ายว่าเป็นคน ทำร้ายร่างกายรุมตีจนตาย เเล้วสลายร่างหายในหมู่คน)

หนุ่มน้อย "อคู๊สติก"

• member
  • ดนตรีคือชีวิต แต่ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต ^^

อย่างนี้น่ากลัวมากครับเจออันธพาล ไม่เรียกให้คนช่วยหรอครับน้า  เป็นผมเรียกแล้ว อิอิ

ผมว่าไม่มีใครช่วยน่ะ  มันเป็นเรื่องสถาบัน 555+  เเต่ผมก็ไม่รุ้่ว่ามันจะเอาไปทำไมเข็ม โรงเรียนมันผมก็ไม่เคยไปตีรันฟันเเทง เฮ้อ ชีวิตเด็กอาชีวะ
(เเต่เเล้วทันใดโลกมืดดับไป มีสัตว์ร้ายมองดูคล้ายว่าเป็นคน ทำร้ายร่างกายรุมตีจนตาย เเล้วสลายร่างหายในหมู่คน)

+1 ครับ ถ้าผมไม่หลงไปเรียนช่าง ป่านนี้ผม จบ ปวส แล้วครับ 5555

ปล.... แต่มันก็ ผิดที่เราอีกละ รร เขาไม่ได้ ให้ไปวิ่งไล่ตีกับใครนิเนอะ บ้าแท้ๆ

ตอนนี้ผมย้ายมาเรียน พาณิชครับ สบายกว่ากันเยอะ แต่กว่ามีบ้าง ที่โดนพวกพานณิชอื่นไล่เตะเอา 555+
ต้องขยันซ้อมให้มากกว่านี้ ๆๆๆๆๆๆๆ

Ikkyu

• member
  • จงเดินบนเส้นทางที่เราเลือก แม้ว่ามันจะเป็นเช่นใด
เหมือนน้าๆเลยครับโดนอันธพาลไล่กระทืบเพราะเข็มของวิทยาลัย

แล้วอย่างที่น้า หนุ่มน้อยบอกผิดที่เราอีก เพราะดันไปสู้กับเขา (เจริญฮ่าๆ ) วันดีคืนดีกำลังเดินขึ้นรถเมล์ก็โดนทำร้ายแต่ติดฮาร์ดเคสของกีตาร์ไฟครับ(นี้แหละข้อดีของฮาร์ดเคสแพงๆ)

หลังจากนั้นก็ออกksr มาครับก็เลยรอดมาจนปีสุดท้ายและกำลังเตรียมตัวสอบเข้ามหาลัยครับผม
ขนาดอัจฉริยะยังต้องเรียนรู้ แล้วเราทำไมถึงบอกว่าเราเป็นคนธรรมดาสู้เขาไม่ได้หรอก ไม่ลองก็ไม่รู้*0*

guitaroa47

• member

ผมว่าไม่มีใครช่วยน่ะ  มันเป็นเรื่องสถาบัน 555+  เเต่ผมก็ไม่รุ้่ว่ามันจะเอาไปทำไมเข็ม โรงเรียนมันผมก็ไม่เคยไปตีรันฟันเเทง เฮ้อ ชีวิตเด็กอาชีวะ

เค้าขอก็น่าจะให้ๆไปนะครับ

เราไม่ได้เป็นพวกคลั่งสถาบันอะไรขนาดนั้ น

เจ็บตัวแล้วคุ้มมั้ยครับเนี่ย

กับเข็มหนึ่งอัน ดีนะที่มีดไม่แทงโดนตัวครับ

nong

• member
ส่วนผม.....ไม่ได้โดนเองครับ...แต่เห็นมากะตา  คอนเสริตคาราบาวจัดขึ้นที่อำเภอหนึ่งในจังหวัดสุรินทร์...ซึ่งวงนี้ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอยู่แล้วสำหรับเรื่องวิวาท แต่เหตุการณ์วันนั้นไม่ได้เกิดขึ้นแค่ล่างเวทีครับ    เมื่อน้าเล็กกำลังโซโล่กีต้าร์อยู่อย่างเมามันส์    ทันใดน้ันเองก็มีขวดลอยมาจากไหนไม่อาจทราบได้  ลอยขึ้นไปบนเวที  แล้วก็  โป๊กเข้าให้   น้าเล็กรับไปเต็มๆ   ที่เด็ดไปกว่านั้นครับ  แพทย์สนามขึ้นมาแล้วให้ไฟสปอร์ตไลต์ส่อง  เย็บกันสดๆบนเวทีเลยครับพี่น้อง....โอ้โห....
แต่เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นมาหลายปีแล้วครับ.....พักหลังๆคาราบวก็ดูจะเบื่อรับงานกลางแจ้งประเภทนี้แล้ว    ไอ้คนพวกที่ชอบก่อสถานการณ์ทะเลาะวิวาทในงานคอนเสริตแบบนี้นะครับ.....เวลาจะจับใบแดงตอนเกณฑ์ทหารเนี่ย  มันกลัวจนมือสั่น....เห็นแล้วสุดจะสมเพชจริงจริ๊ง

Aip studio

• member
วันที่เท่าไหร่จำไม่ได้น่ะ เมื่อ 6เดือนที่เเล้ว ผมกำลังเปิดหมวกอยู่ที่เซ็นทรัลพระราม2 กำลังเล่นอยู่ดีดี มีพวกเด็กนักเรียน พวกช่างกลเลิกเรียนกำลังกลับบ้านเดินผ่านประมาณ7-8คน  ตรงที่ผมเล่นกำลังจะเลิกพอดี พวกมันก็เดินผ่านปกติ เเต่พอซักประมาณเล่น2เพลงจบเเล้วกำลังเก็บของกลับ มันก็เดินมาใหม่ เเล้วก็มอง เข็มโรงเรียนของผม
โดนต่อย เตะ เเล้วก็ที่ผมจำได้ มีเหล็กขูดชาร์ฟ มาจากคนในกลุ่มนั้น เเทงเข้ามาเเต่ โชคดีหน่อยที่เข้าทะลุเสื้อไม่โดนตัวผม ผมเอากีต้าร์เหวี่ยงไป โดนหัวมัน เเต่ไม่รู้ว่าหัวไอ้คนที่โดนเป็นอย่างไรบ้างเเล้วก็วิ่งลงจากที่เล่น อย่างไม่คิดชีวิตเลยเเล้ว รีบขึ้นรถเมลล์ พวกมัน ถือมีด ไล่มาเลย  กว่าจะขึ้นรถได้ เเถบตาย  

ตอนเรียน ปวช.เคยโดนครั้งนึงครับ  เป็นช่วงเช้ามาก ประมาณ 7 โมงเช้าได้ กำลังจะไปฝึกงาน ผมกำลังข้ามถนนไปได้ครึ่งทางแต่รถเยอะเลยต้องหยุดรอตรงกลางถนน ไม่ใช่เกาะกลางนะครับ รถเฉี่ยวไปเฉี่ยวมา ผมก็ง่วงๆอยู่ จู่ๆก็มีเด็กอีกสถาบันนึงเดินข้ามมาหาผม (ดูความพยายามของมัน -_-") แล้วก็บอกว่า เฮ้ย  ขอเสื้อช็อปมึงหน่อยดิ๊ ผมก็งง งง แล้วก็ตอบไปว่า  อ้าว เอาไปแล้วผมจะใส่อะไรล่ะครับ มันทำหน้าไม่พอใจ แต่รถเยอะ แลมันก็กลัวรถชนเหมือนกัน มันเลยบอกว่า   งั้น เอาหัวเข็มขัดมึงมา  ผมก็เลย เปิดให้มันดู ครับ  มันจ้องมองมาพร้อมกับทำหน้าตกใจ แล้วก็พูดว่า เชี่ยไรว่ะ  แล้วก็รีบเดินข้ามไปอีกฝั่งโดยไม่ได้อะไรติดมือไป  ปล่อยให้ผมยืน งง งง กลางถนนอยู่คนเดียว พร้อมกับขยับเข็มขัดที่ทำจากเชือกฟางที่เก็บได้ข้างทาง เพราะเบลอจนลืมใส่มาจากบ้าน  -_-"

ดีนะที่วันนั้นติดอยู่กลางถนน และมันมีคนเดียว  ไม่งั้นหนุ่มหน้าตาดี ใสซื่อ และเบลอ คนนึง อาจต้องเดินกางเกงหลุดกลางถนนก็เป็นได้ T^T

• member

เค้าขอก็น่าจะให้ๆไปนะครับ

เราไม่ได้เป็นพวกคลั่งสถาบันอะไรขนาดนั้ น

เจ็บตัวแล้วคุ้มมั้ยครับเนี่ย

กับเข็มหนึ่งอัน ดีนะที่มีดไม่แทงโดนตัวครับ

คงให้ยากอ่ะีพี่ เพราะว่ามันเป็นเข็ม สามเหลี่ยม สาขาศิลปกรรม 
ซึ่งคงต้องให้เป็นรุ่นต่อรุ่นไปผมก็ไม่รู้ว่าทำไม น่ะ