Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ที่ action สูง  (อ่าน 1684 ครั้ง)

9tonbbt

• member
กีตาร์ที่ action สูง
« เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 14:42:46 »
ถ้าเรายังไม่ได้ไป set up อะไร แต่เปลี่ยนสายเป็นเบอร์เล็กลง จะช่วยได้หรือเปล่าครับ
เช่น ปกติติดมาเป็นเบอร์ 12 แต่ไปเปลี่ยนเป็นเบอร์ 11 หรือ เบอร์ 10

จะมีผลอะไรบ้างครับ

kriengkri

• member
Re: กีตาร์ที่ action สูง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 14:52:17 »
ช่วยเรื่อง Action สูงไม่ได้นะครับ (เดาเอานะ เพราะไม่เคยลอง)

แต่ถ้าเปลี่ยนสายเล็กลงมา เสียงก็บางลงด้วยครับ

wichian

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 14:53:55 »
ช่วยได้ครับ มันทำให้เล่นง่ายสบายมือขึ้น
เดิมถ้าเป็นเบอร์ 12 แนะนำให้ลดลงมา 11 ก็พอครับ มันมีผลไม่มาก ไม่ค่อยอยากแนะนำเบอร์ 10 เสียงมันจะบางมาก
ตอนนี้ผมก็ใช้สารเบอร์ 11 อยู่ครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 14:54:32 »
เปลี่ยนสายเป็นเบอร์เล็กลง แรงดึงของสายก็จะน้อยลง ทำให้คอกีต้าร์แอ่นขึ้น สายจึงจะชิดฟิงเกอร์บอร์ดมากขึ้น เล่นง่ายขึ้นบ้างครับ
แต่อยากเรียนว่าน่าจะปรับแอคชั่นนะครับ การเปลี่ยนสายไม่ได้แก้อะไรมากถ้าแอคชั่นสูงเกินไปครับ

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 15:04:43 »
อย่างตอนนี้ สาย 6 เฟร็ต 12 ผมสูงประมาณ 4 ซม. ผมก็คิดว่าไม่สูงเกินไป เลยกะจะลองเปลี่ยนสายดูก่อนน่ะครับ ไม่อยากทำอะไรกับกีตาร์
แต่ถ้ามันมีผลกับเสียงเยอะ ก็อาจต้องลองปรับ action ดู

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 15:12:50 »
อย่างตอนนี้ สาย 6 เฟร็ต 12 ผมสูงประมาณ 4 ซม. ผมก็คิดว่าไม่สูงเกินไป เลยกะจะลองเปลี่ยนสายดูก่อนน่ะครับ ไม่อยากทำอะไรกับกีตาร์
แต่ถ้ามันมีผลกับเสียงเยอะ ก็อาจต้องลองปรับ action ดู
เรียนว่า ถ้าสาย 6 เฟรท 12 สูงประมาณเช่นนั้น (คงไม่ใช่ ซม.ครับ) น่าจะปรับแอคชั่นครับ  กีต้าร์สมัยนี้ส่วนใหญ่เมื่อออกจากโรงงานเขามักทำเผื่อไว้ให้เจ้าของได้มาปรับแอคชั่นให้เข้ากับมือของแต่ละท่านเองครับ

9tonbbt

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 15:23:44 »
เรียนว่า ถ้าสาย 6 เฟรท 12 สูงประมาณเช่นนั้น (คงไม่ใช่ ซม.ครับ) น่าจะปรับแอคชั่นครับ  กีต้าร์สมัยนี้ส่วนใหญ่เมื่อออกจากโรงงานเขามักทำเผื่อไว้ให้เจ้าของได้มาปรับแอคชั่นให้เข้ากับมือของแต่ละท่านเองครับ

ฮ่า ๆๆๆ ขออภัย 4 มิล ครับ ถ้า 4 ซม. คงต้องใช้เท้าเหยียบแล้วอ่ะ ฮ่า