Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ากีต้าร์เก่า Japan เสียงดีแต่ ตำหนิเยอะจะซื้อกันไหมครับ  (อ่าน 12712 ครั้ง)

rham

• member
ผมคิดว่าเหตุผลที่จะซื้อน่าจะมาจากหลายๆอย่างนะครับ
โดยส่วนตัวผมคิดว่ากีต้าร์เก่าหน่อยเล่นมาแล้วเสียงจะดีกว่ากีต้าร์ใหม่ป้ายแดงนะครับ
และกีต้าร์ก็ทำมาจากไม้ ซึ่งก็ไม่ได้แข็งแรงอะไรมากนักถ้าถูกระแทกหรือใช้ไปนานๆ
โอกาสที่จะเกิดร่องรอยบาดแผล ท้องป่อง บริดเผยอ จนกระทั่งถึงกับ ท๊อปแตก มีโอกาสเป็นไปได้ครับ
ช่างในบ้านเราเก่งและสามารถแก้ไขได้ครับ
ผมเคยมีกีต้าร์ท๊อปแตกอยู่ตัวนึง (ปะแล้ว)มีน้องคนนึงมาลองกีต้าร์ที่บ้าน ตอนนั้นลงขายตัวอื่นไว้
แกลองไปลองมาก็อยากจะได้แต่เจ้าตัวท๊อปแตกตัวนี้ ผมเองก็ชอบมันมากอยู่ แต่ในที่สุดก็ขายมันไป
ในราคาที่ไม่ถูกเลยถ้าเทียบกับกีต้าร์สภาพเก่าๆโทรมๆท๊อปแตก เฟรทสึก ร่องรอยการเล่นเต็มตัว กล่องค่อนข้างแย่
แต่ทุกวันนี้เวลาคุยโทรศัพท์กัน ผมยังต้องถามน้องเขาอยู่ทุกครั้งว่าเบื่อหรือยัง อยากจะขอซื้อคืนครับ

VP-Pro

• member
ผมคิดว่าเหตุผลที่จะซื้อน่าจะมาจากหลายๆอย่างนะครับ
โดยส่วนตัวผมคิดว่ากีต้าร์เก่าหน่อยเล่นมาแล้วเสียงจะดีกว่ากีต้าร์ใหม่ป้ายแดงนะครับ
และกีต้าร์ก็ทำมาจากไม้ ซึ่งก็ไม่ได้แข็งแรงอะไรมากนักถ้าถูกระแทกหรือใช้ไปนานๆ
โอกาสที่จะเกิดร่องรอยบาดแผล ท้องป่อง บริดเผยอ จนกระทั่งถึงกับ ท๊อปแตก มีโอกาสเป็นไปได้ครับ
ช่างในบ้านเราเก่งและสามารถแก้ไขได้ครับ
ผมเคยมีกีต้าร์ท๊อปแตกอยู่ตัวนึง (ปะแล้ว)มีน้องคนนึงมาลองกีต้าร์ที่บ้าน ตอนนั้นลงขายตัวอื่นไว้
แกลองไปลองมาก็อยากจะได้แต่เจ้าตัวท๊อปแตกตัวนี้ ผมเองก็ชอบมันมากอยู่ แต่ในที่สุดก็ขายมันไป
ในราคาที่ไม่ถูกเลยถ้าเทียบกับกีต้าร์สภาพเก่าๆโทรมๆท๊อปแตก เฟรทสึก ร่องรอยการเล่นเต็มตัว กล่องค่อนข้างแย่
แต่ทุกวันนี้เวลาคุยโทรศัพท์กัน ผมยังต้องถามน้องเขาอยู่ทุกครั้งว่าเบื่อหรือยัง อยากจะขอซื้อคืนครับ

สุดยอดครับน้าผมกำลังไตร่ตรองอยู่ครับ ขอบคุณมากครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
ถ้าตำหนิแค่ในรูป ผมไม่แคร์ครับ ส่วนเรื่องราคาค่อยว่ากันอีกที่
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ราคากับ สภาพ มันต้องไปด้วยกันอย่างเหมาะสม ครับ อยู่ที่เราว่าเราพอใจหรือเปล่า

ผมเคยเห็นคนเอา มารติน แบ๊คแพคเกอร์ มาขาย ตัวละ 4500  สภาพน่าเกลียจ ถึงน่าเกลียลที่สุด ผมก็ไม่ซื้อครับ

P'za

• member
ถึงแม้จะมีตำหนิ...(จิตใจ)
หากคิดว่า...เสียงดีถูกใจ จับเล่นถนัดเรา ราคาถูกใจ ไม่คิดว่าจะขายต่อ หรือรับได้กับราคาขายต่อที่ถูกมาก (ความคิด)
หากจิตใจแห่งตำหนิ...อยู่เหนือเหตุแห่งความคิด ด้วยความเคารพ...ผมแนะนำว่าไม่ควรซื้อครับ
เพราะว่า...ต่อให้เสียงดี เล่นดี ราคาถูกอย่างไร หากยังติดใจอยู่กับตำหนิ...เล่นอย่างไรก็ไม่มีความสุขครับ (เพราะต้องทำใจกับตำหนิ...ที่ติดใจอยู่ตลอดเวลา)
"fake plastic trees"

lekhaew

• member
ถ้าเป็นตัวแรก ผมว่า คงอยากจะได้สภาพดีไว้ก่อนหรือเปล่าครับ (ต้องถามใจตัวเอง)

วันนี้ผมก็เพิ่งไปถอย w-30 มา

ที่ร้านมีให้เลือก 2 ตัว ผมเลือกตัวที่เก่ากว่า (ไม้หน้ามีรอยประมาณในรูปเลย + คอมีรอยแตกนิดๆ ด้วย)

เพราะเสียงหวาน + กังวาลกว่ามาก
Applause, Antonio Sanchez s-20, Taka ED55SC, Morris W30, FG-360

wanchartwww

• member
ถ้าเป็นกีต้าร์พวก cpx 900 แล้วไม้หน้ามีรอยผมก้อไม่ซื้อ แต่ถ้าเป็นพวกกีต้าร์ยามาฮ่าเก่า ๆ fg รอยยิ่งเยอะผมว่ามันดูวินเทจดี ถ้าเป็นไปได้อยากให้มันเก่าจัด ๆ เอาแบบไม้หน้าตรงปิคการ์ดทะลุ เหมือนเคยเห็นศิลปินใช้จำชื่อไม่ได้ ถ้ามือสองเก่า ๆเน้นเสียงดีคอไม่แต่ไม่คด บอดีไม่แตกไม่บุบ ก็น่าจะใช้ได้แล้วมั้งครับ

rham

• member
คุยกันเรื่องปัญหาต่างๆของกีต้าร์เก่า เท่าที่ผมเคยเจอมาเองและได้สอบถามถึงวิธีแก้ไขจากช่างนะครับ ผิดถูกอย่างไร ใครรู้ช่วยเพิ่มเติมข้อมูลด้วยนะครับ
-เคยมีกีต้าร์อยู่ตัวนึงทัชชิ่งสูงมาก ตอนแรกไม่รู้ก็ขัด สัดเดิ้ล ลงเองก็พอใช้ได้ ต่อมาไม่นานมีรอยแตกตามเนื้อไม้ใต้บริดเล็กน้อยจึงนำไปให้ช่างดู
 ปรากฏว่า กีต้าร์มันท้องป่องครับ คุยกับช่าง เขาบอกว่าท้องป่องเกิดจากกาวที่ติดเบรซซิ่งของกีต้าร์อาจจะเริ่มหลุดหรือเสื่อมลง สาเหตุมากมายหลายอย่างครับ
 กีต้าร์อายุมาก เก็บรักษาไม่ดี ฯลฯ เมื่อเบรซซิ่งกับแผ่นหน้าของกีต้าร์ไม่แน่น เวลาโดนแรงดึงของสายจึงทำให้กีต้าร์ท้องป่องครับ วิธีแก้ไขก็ไม่ยากครับ(สำหรับช่าง)
 ก็ทากาวกลับเข้าไปแล้วใช้เครื่องมืออัดไว้เหมือนตอนทำกีต้าร์ครับ เมื่อโครงสร้าวเข้าที่ท้องก็หายป่องครับ (ผมคิดว่าไม่น่ามีผลต่อเสียงนะครับ)
 ส่วนรอยแตกใต้บริด(หรือตำแหน่งไหนก็ตาม)ช่างจะใช้การทำไม้บางๆเข้าไปติดไว้กับกีต้าร์ตามรอยแตกครับ วิธีเหลาไม้อาจจะเหลาเป็นชิ้นเดียวคล้ายไม้ไอติม
 หรือใช้เป็นชิ้นเล็กๆติดต่อกันเป็นระยะ ขึ้นอยู่กับช่างจะเห็นสมควรครับ เมื่อซ่อมเสร็จแล้วยังคงเห็นรอยแตกครับ(ผมคิดว่าเสียงน่าจะดรอปลงนิดหน่อยครับ ขึ้นอยู่กับ
 รอยแตกและจำนวนไม้ที่ใช้ในการซ่อมครับ) สาเหตุที่มีรอยแตกใต้บริด อาจจะเริ่มมาจาก การที่กีต้าร์ท้องป่องก็ได้นะครับเพราะแผ่นหน้าของกีต้าร์จะถูกดึงจนโค้ง
 จึงเกิดรอยแตกตามเนื้อไม้ได้ครับ เพราะฉะนั้นถ้ากีต้าร์เริ่มท้องป่องแล้วถ้ามีเวลาก็เอาไปให้ช่างทำดีกว่าครับ
 ถ้าบริดเผยอช่างก็จะเอาออกมาทั้งอันก่อน แล้วค่อยติดเข้าไปใหม่ครับ ในส่วนที่กล่าวมาผมเห็นว่าเป็นการซ่อมบำรุงนะครับ กีต้าร์เก่าๆหรือเก็บไม่ดี อาจจะเกิดปัญหา
 เหล่าได้เสมอครับ โดยส่วนตัวไม่ถือครับ(แต่มันมีผลต่อราคาขายแน่นอนนะครับ)
 ส่วนกีต้าร์ที่แตกเป็นรูหรือแตกจากการกระแทกอย่างแรงผมเองก็ไม่ทราบแนวทางในการแก้ไขครับ
 เรื่องคองอ คอบิด ผมก็ไม่ทราบว่าจะแก้อย่างไรครับ รอความรู้จากท่านอื่นๆดีกว่า
แต่สำหรับกีต้าร์ไฟฟ้า(แรงดึงอาจจะน้อยกว่า)ผมฟังมาว่าขนาดคอหักซ่อมแล้วยังเล่นได้สบายๆ
 ข้อสำคัญเวลาซื้อขายกันก็บอกกันก่อนจะได้สบายใจครับ

nco4433

• member
ผมว่า โอ ครับ..

เกาลัด

• member
สำหรับผม เล่นกีตาร์ ผมขอให้ได้เล่นกีตาร์ที่ผมชอบอะครับ คือทั้งเสียงลายเนื้อของไม้ต้องสวย

จะว่าไปก็เหมือนเลือกแฟนอะแระ

-คนที่นิสัยดีเข้าเราได้ แต่ว่าไม่สวย   

-คนที่นิสัยดีเข้าเราได้ แต่สวย หายากกว่าข้อบน  ถ้ากีตาร์ก็แพงกว่าเยอะเลย

ทุกคนก็อยากเลือกข้อล่างถ้าทำได้  แต่ข้อบนอยู่ที่ว่าเราจะรับมันได้อะป่าว สำหรับผมๆรับไม่ได้ -*-

taylor814aura

• member
พอเล่นฝีมือเข้าตาตัวเองก็ไม่สนใจกีต้าร์กันแล้วละครับ มันจะเริ่มแแยกออกระหว่างความสามารถ ความชำนาญ อุปกรณ์ นะพวกเราชาวอะคุสติค

เล็ก vintage

• member
  • กระบี่อยู่ที่ใจ
ซื้อครับ ถ้าเสียงดีนะครับ โดยเฉพาะ180แดง ;D
ดูของผมสิครับตำหนิเพียบเลย

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
กระบี่อยู่ที่ใจ มีไว้ติดลับให้คม

TuiHY

• member
ถ้าตำหนิจากลายไม้ไม่สวย จากการใช้งานแบบพอสมควรไม่น่าเกลียดเกินไป ผมรับได้นะถ้าอยู่ในราคาที่เหมาะสม
แต่ที่ผมจะไม่เอาเลยคือ รอยสติกเกอร์ แบบนี้ผมไม่ค่อยชอบครับ

nantfa

• member
ซื้อครับ

ถ้า
1. ราคาอยู่ในงบ 
2. ราคาสำพันธ์กับ ตำหนิที่สามารถรับได้

เเต่ ปล. จำเป็นไหมที่ของเก่า ที่มาจากเเจเเปนเเล้ว จำเป็นต้องเเพง !!!
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

Topcoms

• member
  • ยิ่งยาก...ยิ่ง
demand supply ลงตัวเมื่อไรมีการซื้อขายเกิดขึ้นแน่ครับ..

redtopup

• member
เพื่อ ความสุขของตัวเรา สู้ๆครับ
ถ้าถูกใจ  ก็  พาไปทะเบียนจดแต่งงานเลยครับ
บางทีเสื้อ ผ้าสวยๆ หาไม่ได้ง่ายๆครับ
ผมซื้อ เสือ รองเท้า มือสองใส่ ติดแบรน์หน่อยๆ ราคาถูกดี  ตกลงราคาได้ต้องรีบซื้อ ไม่งั้น มันมีตัวเดียวในโลกจริงๆ
อย่าลืม ต้องให้ความสำคัญ ของราคาด้วยครับ ว่า  รับได้รึเปล่า ถ้า  ชอบ ก็ ควักเลยครับ
ถ้าไม่ชอบก็ซื้อ ของใหม่ดีกว่าครับ ดีทั้ง 2 อย่างเลยครับ  
พวกรอยต่างๆน่าจะมาจากการขนส่ง  
ตังน้อย ดีกว่า ตังมากครับ  ตังมาก คิดมาก
สู้ตังน้อยอย่างเราๆไม่ได้ครับ มีเงินก็เอามาใช้ครับเพื่อ ความสุขของเรา ตายไปก็เอาเงินไปไม่ได้ครับ
นอนอยู่ในโรง  เกิดมาตัวเปล่า ตายไปก็ไปตัวเปล่าครับ
มีกินมีใช้ ซื้อ อะไรที่ให้ความสุขกับชวิต  ซื้อ เลยครับ ความสุขของเราไม่ได้หาได้ง่ายๆครับ  

กับกีต้าร์ ตัวนึง ไม่ได้ทำให้เราจนขึ้นกว่าเดิม หรือ รวยขึ้นกว่าเดิมเลย
แต่มันทำให้เรา  มีกำลังใจ ที่จะอยู่ในโลกนี้ครับ  
หนับหนุน ครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

P'za

• member
ซื้อครับ ถ้าเสียงดีนะครับ โดยเฉพาะ180แดง ;D
ดูของผมสิครับตำหนิเพียบเลย
ถ้าเป็นสองตัวนี้...ของน้าเล็ก ผมก็ซื้อครับ เสียงหล่อเหลา..เกินหน้าตามากมาย (ช่วงนี้เริ่มงง..กับ Yamaha แล้วครับ!)
"fake plastic trees"

katika

• member
  • Feel good~
สำหรับผมเก็บเงินเรื่อยๆ แล้วซื้อมือหนึ่งเนี๊ยบๆแบบที่ต้องการจริงๆดีกว่าอ่ะครับ

ถ้าเก่าๆถลอก แต่เสียงดี อยากทำเก่าเองมากว่า ไม่อยากได้ของคำอื่น

balleka

• member
จริงๆ ก็เลือกสภาพดี + เสียงดีไว้ก่อนครับผม แต่ว่าหากมันราคาลดลงไปเยอะๆ แล้วไม่มีผลกระทบต่อเสียง ก็โอแล้วครับผม
[url=http://pic.free

kaizer123

• member
ตำหนิเยอะไม่เป็นไรหรอกมั้งครับ ดูกีตาร์ของลุงTommyสิ