Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มาดู Cambodian rosewood (พะยูงแกลบ) กันครับ  (อ่าน 10025 ครั้ง)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: มาดู Cambodian rosewood (พะยูงแกลบ) กันครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 18:03:26 »
รบกวนถามน้าๆ ครับ ว่าถ้าเราได้ไม้มา ต้องแปรรูปลักษณะความหนาของไม้ประมาณไหนถึงจะนำไปให้ช่างทำได้ครับ เพราะเข้าใจว่า ไม้ที่ให้ช่างไปคงต้องมีความหนาในระดับหนึ่ง แต่ในระดับนึงเนี่ยมันประมาณไหนครับ

6-7 มิล ก็น่าจะพอครับ  ทำกีตาร์จริงๆ ก็ประมาณ 5 มม. หรือ 4.5 มม.

ปล.    มม. ย่อมาจาก  แมงมุม.............อิอิ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: มาดู Cambodian rosewood (พะยูงแกลบ) กันครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 18:06:35 »
รบกวนถามน้าๆ ครับ ว่าถ้าเราได้ไม้มา ต้องแปรรูปลักษณะความหนาของไม้ประมาณไหนถึงจะนำไปให้ช่างทำได้ครับ เพราะเข้าใจว่า ไม้ที่ให้ช่างไปคงต้องมีความหนาในระดับหนึ่ง แต่ในระดับนึงเนี่ยมันประมาณไหนครับ

น้า winnie  ครับ  ไม้ส่วน Back / Side  ที่ใช้ทำกีต้าร์  ใช้ความหนาประมาณ  + -  2  m.m.

หน้ากว้าง ไม่ต่ำกว่า  8  นิ้ว  ยกเว้นทรง Jumbo  อาจต้องใช้หน้ากว้าง ถึง  10  นิ้ว

ส่วนความยาว  ส่วนที่เป็น  Side  อย่างน้อย  2  เมตร  ครับ

สิ่งที่น้าต้องระวัง ก็คือ  ถ้ากีต้าร์ที่สั่งทำ  มันเล่นเข้าไม้เข้ามือ  ได้เสียงอย่างที่ตั้งใจ  มีความสุขที่อยู่กับกีต้าร์จนลืมเวลาแล้วละก้อ..  

กีต้าร์ที่มีอยู่ก่อน ไม่ต่างอะไรกับเฟอร์นิเจอร์ ประดับบ้าน  หรือไม่ก็ต้องขายทิ้งไปเกือบหมด  อย่างที่ผมทำผ่านไปแล้วครับ

Finger Picking Style

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 18:15:13 »

น้า winnie  ครับ  ไม้ส่วน Back / Side  ที่ใช้ทำกีต้าร์  ใช้ความหนาประมาณ  + -  2  m.m.

หน้ากว้าง ไม่ต่ำกว่า  8  นิ้ว  ยกเว้นทรง Jumbo  อาจต้องใช้หน้ากว้าง ถึง  10  นิ้ว

ส่วนความยาว  ส่วนที่เป็น  Side  อย่างน้อย  2  เมตร  ครับ

สิ่งที่น้าต้องระวัง ก็คือ  ถ้ากีต้าร์ที่สั่งทำ  มันเล่นเข้าไม้เข้ามือ  ได้เสียงอย่างที่ตั้งใจ  มีความสุขที่อยู่กับกีต้าร์จนลืมเวลาแล้วละก้อ..  

กีต้าร์ที่มีอยู่ก่อน ไม่ต่างอะไรกับเฟอร์นิเจอร์ ประดับบ้าน  หรือไม่ก็ต้องขายทิ้งไปเกือบหมด  อย่างที่ผมทำผ่านไปแล้วครับ

ประสบการณ์ตรง จริงๆครับ ................อิอิ    ผมรอนวดอยู่นะครับ น้ากวาง........อิอิ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 20:20:15 »
ขอบคุณครับน้ากวาง พอดีเพิ่งติดต่อกับเพื่อนที่อยู่ USA ได้ครับ ฝากให้เค้าหาไม้ให้อยู่ เลยถามไปเป็นความรู้ว่าถ้าได้มาจะทำอย่างไรต่อ เพราะเพื่อนเค้าไม่มีความรู้เกี่ยวกับกีต้าร์เลย

ว่าแต่น้าเบียร์จะไปนวดน้ากวางหรือครับ ขอภรรยาน้ากวางยังครับ อิอิ

dho

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 20:23:04 »
ตบมือครับ.

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 20:39:28 »
ขอบคุณครับน้ากวาง พอดีเพิ่งติดต่อกับเพื่อนที่อยู่ USA ได้ครับ ฝากให้เค้าหาไม้ให้อยู่ เลยถามไปเป็นความรู้ว่าถ้าได้มาจะทำอย่างไรต่อ เพราะเพื่อนเค้าไม่มีความรู้เกี่ยวกับกีต้าร์เลย

ว่าแต่น้าเบียร์จะไปนวดน้ากวางหรือครับ ขอภรรยาน้ากวางยังครับ อิอิ

ไม่ต้องนำเข้าไม้ให้เปลืองตัง เปลืองภาษี ครับ
ไม้ไทยเนี่ย สุดยอดแล้วครับ พูดมากไป เดี๋ยวมันจะกลายเป็นสร้างกระแสอีก ไม่อยากสร้างกระแสมาก เดี๋ยวไม้มันแพง...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

dho

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 20:41:53 »
ต่อไปชิงชันจะแพงมาก..สำหรับไม้เก่าแห้งได้ที่..

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:39:27 »

น้า winnie  ใจเย็น ๆ ยังไม่ต้องสั่งนำเข้า  เดี๋ยวอีกไม่นานเร็ว ๆนี้  จะมีกีต้าร์ไม้ไทย ตัวเป็น ๆ  ทำโดยไม้ชิงชัน  ให้ลองตัวต่อตัว เพลงต่อเพลง  กันกีต้าร์ไม้ อินเดียนโรสวู๊ด

แล้วถึงเวลานั้นค่อยตัดสินใจใหม่

Finger Picking Style

dho

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:46:39 »
น้ากวางกีตาร์ตอนนี้กำลังเดินเครื่องเต์มที่แล้วไม่น่าเกิน2เดือนเห็นตัวจริงแน่..ผมจะปิดเทอมแล้วจะไปทำทุกวัน..และก็มั่นใจมากว่ากีตาร์2ตัวนี้เหมาะกับฟิงเกอร์สตายมากๆครับ.

winnie

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 22:58:41 »

น้า winnie  ใจเย็น ๆ ยังไม่ต้องสั่งนำเข้า  เดี๋ยวอีกไม่นานเร็ว ๆนี้  จะมีกีต้าร์ไม้ไทย ตัวเป็น ๆ  ทำโดยไม้ชิงชัน  ให้ลองตัวต่อตัว เพลงต่อเพลง  กันกีต้าร์ไม้ อินเดียนโรสวู๊ด

แล้วถึงเวลานั้นค่อยตัดสินใจใหม่

น้ากวางจัด Custom สองตัวติดๆกันงี้ ผมว่าสวยทั้งรูปและเสียงแน่นอน...

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 07:41:07 »
โห... น้าอ้นเอาจริง ... ไม้หลังสวยมั่ก ๆ เลยครับ แล้ว ไม้ข้าง เป็นไม้ชุดเดียวกันเลยป่าวครับเนี่ย

เอาใจช่วยนะครับ... อยากเห็นตัวที่เสร็จแล้วเร็ว ๆ จังเลย...     (^ ^)

dho

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 09:14:30 »
ชุดเดียวกันครับ..ทั้ง2ตัวเลย..น้าเป๋าบายดีนะ..เมื่อไหร่ทำกีตาร์ซักที..เลิกซื้อเถอะ.

winnie

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 14:51:18 »
แต่เห็นไม้ของน้า redtop ประมูลจากอีเบย์ มันงามมากจริงๆ ถ้าขัดดีๆ เคลือบเงาคงสวยมากแน่ๆ แต่ตอนนี้คงหาความรู้ักับข้อมูลไปก่อนครับ พอดีบ้านยายอยู่ใต้ ไม่รู้มีไม้ไรน่าสนใจหรือเปล่า ต้องเยี่ยมยายซะหน่อยแหละ อิอิ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 16:04:07 »
แบบนี้หละ พอไหวมั๊ย...............อิอิ

เป็นไม้ประดู่  หนา 3.5 ซม.  กว้างประมาณ 1 สอก  ยาว  2 เมตร

เดี๋ยวจะหาทาง แปรรูปให้ได้ก่อน กะว่าจะเอามาทำกีตาร์เหมือนกัน........อิอิ   ซื้อสายรอไว้ก่อนเลยดีมั๊ย
สวยมากเลยครับน้า 'BEER

dho

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 17:52:02 »
สวยจริง.