Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มาดู Cambodian rosewood (พะยูงแกลบ) กันครับ  (อ่าน 10024 ครั้ง)

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
มาดู Cambodian rosewood (พะยูงแกลบ) กันครับ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 21:20:30 »
เป็นไม้ของน้าอ้นครับ

จะเกิดอะไรขึ้น โปรดติดตามตอนต่อไปครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

nong

• member
Re: มาดู Cambodian rosewood (พะยูงแกลบ) กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 22:41:24 »
รอชมตอนต่อไปครับ....

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: มาดู Cambodian rosewood (พะยูงแกลบ) กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 22:52:45 »
นี่เป็นไม้ ที่ช่างทำกีตาร์ระดับโลก(จำชื่อไม่ได้) เอ่ยปากบอกว่า เสียงดีที่สุด เท่าที่เคยเจอมา รวมถึง เสียงดีกว่า บลาซิลเลี่ยนโรสวูด อีกด้วย
และ ยังเป็นไม้ ที่ได้อยู่บนกีตาร์มาติน ตัวละ เป็นแสน อีกด้วย...
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

thezerot

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:54:49 »
สวยงามมากเลยครับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:48:32 »

น้าโก้   เอาแผ่นพะยูงแกลบ  ของผม  มาถ่ายคู่กับ อาจารย์อ้น  ด้วยสิ...   อิ  อิ..

Finger Picking Style

old_guitar

• member
  • http://www.facebook.com/profile.php?id=1000009295
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:50:59 »
สวยจังเลยครับ
ยินดีต้อนรับเม้าท์กันได้ที่
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000929500976

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:03:16 »

น้าโก้   เอาแผ่นพะยูงแกลบ  ของผม  มาถ่ายคู่กับ อาจารย์อ้น  ด้วยสิ...   อิ  อิ..

อันนั้น ชิงชันไทย ครับ น้ากวาง 555+ (หรือว่าน้ากวางหา ชิงชันเขมร ได้อีกแผ่นนึง)
ตอนนี้ แผ่นนั้น ประกอบเข้าเป็นตัวไปแล้วมั้งครับน้ากวาง

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:34:20 »
แบบนี้หละ พอไหวมั๊ย...............อิอิ

เป็นไม้ประดู่  หนา 3.5 ซม.  กว้างประมาณ 1 สอก  ยาว  2 เมตร

เดี๋ยวจะหาทาง แปรรูปให้ได้ก่อน กะว่าจะเอามาทำกีตาร์เหมือนกัน........อิอิ   ซื้อสายรอไว้ก่อนเลยดีมั๊ย

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:39:49 »
รอดูว่าจะงดงามขนาดไหนครับ  แค่ลายไม้ก็สุดๆแล้ว ^O^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 13:20:26 »
แบบนี้หละ พอไหวมั๊ย...............อิอิ

เป็นไม้ประดู่  หนา 3.5 ซม.  กว้างประมาณ 1 สอก  ยาว  2 เมตร

เดี๋ยวจะหาทาง แปรรูปให้ได้ก่อน กะว่าจะเอามาทำกีตาร์เหมือนกัน........อิอิ   ซื้อสายรอไว้ก่อนเลยดีมั๊ย

สวยมากเลยครับน้าเบียร์ ไปได้แต่ใดมาครับ

dho

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 13:57:29 »
หวัดดีน้าเบียร์ผู้ร่วมขบวนการบ้ากีตาร์ทำเอง..ทำกันไว้เถอะครับกีตาร์ผลิตเองน่ะสนุกสุดแล้ว..

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 19:17:08 »

เป็นไม้ประดู่  หนา 3.5 ซม.  กว้างประมาณ 1 สอก  ยาว  2 เมตร

สวยมากเลยครับน้าเบียร์ ไปได้แต่ใดมาครับ

อยู่ที่ อำเภอ แถวบ้านครับ ว่าจะไปดูที่แหล่งเลย ถ้ามีโอกาส  รูปนี้ มันเป็นโต๊ะ กินข้าว ที่ผมไปนั่งกิน ก็เลยถามเจ้าของร้านเค้า ว่า ซื้อ มาจาก ที่ไหน  เขาเลยบอกให้ผมไปดูที่โรงงาน    แต่ยังไม่มีโอกาส เข้าไปดูเลยครับ เผื่อจะเจอ อะไรเด็ดๆ.............เช่น ดอกไม้..........อิอิ
หวัดดีน้าเบียร์ผู้ร่วมขบวนการบ้ากีตาร์ทำเอง..ทำกันไว้เถอะครับกีตาร์ผลิตเองน่ะสนุกสุดแล้ว..

เดี๋ยวต้องทำให้ได้ครับ น้าอ้น  ซัก ครึ่งตัวก็ยังดี...........อิอิ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 19:26:45 »

อยู่ที่ อำเภอ แถวบ้านครับ ว่าจะไปดูที่แหล่งเลย ถ้ามีโอกาส  รูปนี้ มันเป็นโต๊ะ กินข้าว ที่ผมไปนั่งกิน ก็เลยถามเจ้าของร้านเค้า ว่า ซื้อ มาจาก ที่ไหน  เขาเลยบอกให้ผมไปดูที่โรงงาน    แต่ยังไม่มีโอกาส เข้าไปดูเลยครับ เผื่อจะเจอ อะไรเด็ดๆ.............เช่น ดอกไม้..........อิอิ

โหววววววววว โต๊ะกินข้าว หน้าใหญ่ไม่เบาเลย

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 19:41:02 »

อยู่ที่ อำเภอ แถวบ้านครับ ว่าจะไปดูที่แหล่งเลย ถ้ามีโอกาส  รูปนี้ มันเป็นโต๊ะ กินข้าว ที่ผมไปนั่งกิน ก็เลยถามเจ้าของร้านเค้า ว่า ซื้อ มาจาก ที่ไหน  เขาเลยบอกให้ผมไปดูที่โรงงาน    แต่ยังไม่มีโอกาส เข้าไปดูเลยครับ เผื่อจะเจอ อะไรเด็ดๆ.............เช่น ดอกไม้..........อิอิ

จะไปดูเมื่อไร   วานบอก      จะได้ไปดู แล้วแอบแบ่งมาด้วย

Finger Picking Style

dho

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 20:03:10 »
เก็บไม้เก่าที่มีคุณค่ากันไว้เถอะครับ..ไม้มันหาไม่ได้..มีเงินก็ยังหาไม้ไม่ได้ง่ายๆนะ.

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 21:12:37 »
น้าเบียร์รู้แหล่งแจ้งราคาด้วยได้ไหมครับ สนใจ...

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 21:27:57 »
แค่ไม่ประดู่ ไม่พื้นบ้านเรา นี่ก็ เสียงดีกว่า อินเดียนโรสวูด แล้วครับ...

winnie

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 21:30:37 »
เห็นไม้ไทยหลายๆพันธุ์ที่น้าๆ เอามาให้ดู มันสวยมากเลยครับ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 22:06:47 »
ช่างเอ๋ NNG แกบอกเลยครับว่า เมืองไทย ไม้ไทย เป็น King แห่ง ToneWood(ไม้หลังกับไม้ข้าง) เลยครับ
มี Rosewood แท้ๆ อยู่ 30 กว่าสายพันธ์ และ Rosewood เทียม (Rosewood ทางการค้า) อีกเป็นสิบสายพันธ์ ซึ้งใช้ทำไม้หลังและไม้ข้าง ได้ทั้งนั้นครับ
และยังมี ไม้ตระกูล มะเกลือ ที่สามารถทำฟิงเกอร์บอร์ด แทน อีโบนี้ (ซึ่ง มันก็คือ อีโบนี้) ได้สบายๆ และไม้ยมหอม ที่สามารถ นำมาทำคอ ได้อีกด้วย (ญาติๆมะฮอกกานี)

winnie

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 17:17:29 »
รบกวนถามน้าๆ ครับ ว่าถ้าเราได้ไม้มา ต้องแปรรูปลักษณะความหนาของไม้ประมาณไหนถึงจะนำไปให้ช่างทำได้ครับ เพราะเข้าใจว่า ไม้ที่ให้ช่างไปคงต้องมีความหนาในระดับหนึ่ง แต่ในระดับนึงเนี่ยมันประมาณไหนครับ