Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเก่ง Eng บ้าง ถามหน่อยครับ  (อ่าน 4111 ครั้ง)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
ใครเก่ง Eng บ้าง ถามหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 16:15:18 »
คือได้คุยกับชาวต่างชาติคนนึงเรื่องกีต้าร์ คุยกันพอถูๆไถๆ อยู่พักนึง ก็เลยคุยถึงว่า กีต้าร์อายุเยอะๆเล่นบ่อยๆ เสียงจะเปิด ผมก็คิดอยู่แป๊บนึงว่า ไอ้ "เสียงเปิด" ภาษาอังกฤษมันใช้คำไหน คิดไม่ได้เลย แปลแบบกูเกิ้ลซะเลย ว่า "Open Sound"  ได้ผลครับ ฝรั่ง งง เป็นไก่ตาแตก ถาม What's open sound?
ผมก็เลยนั่งสำนึกผิดอยู่แป๊บนึง แล้วค่อยๆนึกหาคำที่เค้าน่าจะเข้าใจได้ง่ายกว่ามาอธิบาย จนเค้าเข้าใจ  แต่ก่อนจบการสนทนา เค้าหันกลับมาแล้วถามว่า "What's open sound?"  ผมเลยอยากถามว่า เสียงเปิดในภาษาอังกฤษต้องพูดว่ายังไงครับ -_-"

ปล.อยากให้เห็นหน้าเค้ามากเลย งง สุดๆ ผมพูดไม่รู้เรื่อง รึเค้าคาดหวังกับภาษาอังกฤษของเรากันแน่ 5555+
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: ใครเก่ง Eng บ้าง ถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 16:37:44 »
Eng  ย่อมาจาก  เอ็น น่อง ไ่ก่  ใช่ปะครับ    น้าอิป...........5555

ปล.  ลองถามพี่กบดูซิครับ ได้คำตอบแน่

Aip studio

• member
Re: ใครเก่ง Eng บ้าง ถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 16:40:15 »
Eng  ย่อมาจาก  เอ็น น่อง ไ่ก่  ใช่ปะครับ    น้าอิป...........5555

ปล.  ลองถามพี่กบดูซิครับ ได้คำตอบแน่

5555+  นึกว่าน้าเบียร์จะมาตอบซะอีกครับ ^^
ถามน้ากบบ่อยมากแล้วครับ เกรงใจ เลยถามเผื่อหลายๆคนเลยดีกว่า
เดี๋ยวน้ากบมา ค่อย ออกทะเลกันครับ 555+
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 16:42:55 »
อ้าว...........นี่ผม ออกไปแล้วเหรอนี่..............อิอิ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 16:45:42 »
อ้าว...........นี่ผม ออกไปแล้วเหรอนี่..............อิอิ

555+  ตั้ง แต่ เอ็น น่อง ไก่ แล้วครับน้า 55555+

gman

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 17:42:08 »
ไม่ได้เก่งอะไรนะครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นคำว่า open up ครับ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 17:46:41 »
น่าแปลเป็นไทยก่อน  เช่น เสียงจะกวานขึ้น   แล้ว กังวาน ภาษาประกิต มันเขียนยังงัย ผมก็เริ่มเป็นกังวล เพราะกังวานเนี่ยแหล่ะครับ.......อิอิ

เอ็น น่อง ไก่........อุอุ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 17:53:47 »
ถ้าแปลตามประโยคน่าจะใช้ประโยคนี้นะครับ if you have play the guitar quite a long time, the sound would be wider

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 17:58:31 »
ถ้าแปลตามประโยคน่าจะใช้ประโยคนี้นะครับ if you have play the guitar quite a long time, the sound would be wider

มาแล้วน้องวิท...........  กรุงศรียังไม่สิ้นคนดี

ปล.    รีบแปลเป็นไทยด่วน ขอบอก................อิอิ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 18:05:03 »
วิทย์ก้ไม่ได้เก่งไรขนาดนั้นหรอกครับน้าเบียร์ 55555 แบบวิทย์อยุ่โรงเรียนก้คุยกะฟรั่งทุกวันอยุ่แล้วมันก้ต้องมีเข้าหัวมั่ง 555555
ถ้าแปลตามตรงก็ประมาณว่า ถ้าเล่นกีตาร์นานแล้วเล่นเยอะๆเสียงจะเปิดกว้างขึ้นไรนี้ล่ะมั้งครับ

yamakita

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 18:32:32 »
น่าจะใช้คำว่า open up ครับ ตามน้า gman ครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 19:15:00 »
ถ้าคุยกับฝรั่งเค้ามักจะใช้คำว่า "improve" ซึ่งมันหมายถึงพัฒนาขึ้น ในแง่นึงมันไม่มีดรรชนีชี้วัดว่าดีขึ้นขนาดไหนแบบเทพบ้านเรา

สำหรับบ้านเราเรียก "เสียงเปิด" แหละครับ

ปล. ผมตกอังกฤษทุกเทอมนะจ๊ะสมัยเรียน ระดับมหาวิทยาลัย
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 21:43:24 »
ลองอ่านบทความข้างล่างนี้ดูครับ เขาใช้คำว่า Sound Opened Up นะครับ

Wood is so beautiful and interesting.
I once saw that they used this "type" of mechanical or vibrational manipulation of a wooden musical instrument (guitar). A professional guitarist (Jackson Browne)and others could tell that the sound "opened" up - as if the newer guitar had been played "in". Guitarist say things like "the top opened" up - meaning the sound board, so to speak, is looser and the sound coming off the instrument sounds more "open" and has a "wider" tonal range. (so to speak)

Theory is that the increased vibrational flexibility of the wood allows the top to vibrate more freely thereby increasing volume and tone.

Hard to argue with that. The differences seemed somewhat substantial to a trained ear. It all kinda makes sense.

However, I think that after a time of not using the instrument (and or the device) - the wood cells went back to a degree of stiffness and the machine or good old fashioned playing had to used to "re-open" the sound.

I also heard the explanation being that wood has "cells" that it is comprised of. With use , the wood cells (so to speak) gain flexibility and therefore the volume and tone increase. I do not know exactly the science of it, but I have heard violins and guitars that people say have "opened" up with playing - if you put then in the case for years - you have to play them a bit so that sounds opens up yet again.

Wish I knew the science of why that is - you doubters would ask - shouldn't an "opened" top remain open sounding - but go figure. It is probably something cellular about wood.

Geez I love wood! and musical instruments.

So playing the instrument a lot would probably have the same effect.

แต่ถ้าดูจากเว็บของ Tonerite (http://tonerite.com/guitar) ก็พบว่ามีทั้งคำว่า Open-Up, Wake-Up หรือ Develop Tone ฯลฯ ผมว่ามันคงเป็นเหมือนศัพท์แสลง หรือศัพท์เฉพาะอะไรประมาณนี้ที่เป็นที่เข้าใจกันเฉพาะกลุ่ม คงไม่มีคำที่มีความหมายตรงตัวจริง ๆ อ่ะครับ

เคยคิดจะซื้อเจ้าเครื่องนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่ตีราคาเป็นไทยแล้ว ไปซื้อเครื่องเติมอ๊อซิเจนตู้ปลายมาทำเองถูกกว่ามากครับ 555

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 21:56:24 »
ถามพี่ได้เฉพาะเรื่อง Recording & Music Production เรื่องอื่นอย่าถาม 55555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 21:58:31 »
โอ้ ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ ยิ่งอ่านก็ยิ่ง งง ว่าจะใช้อะไรดี  แต่คำที่ผมอธิบายเค้าไปคือ "Sound will be better than now" 5555 เค้าถึงเข้าใจ^^
แต่ถ้าคราวหน้ามีอีก คงต้องเอาคำที่น้าๆทุกท่านให้ข้อมูลมา ไปใช้ให้เกิดประโยชน์จริงๆครับ ขอบคุณทุกๆคำตอบที่ชี้แนะครับ ^_^

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 21:59:09 »
ถามพี่ได้เฉพาะเรื่อง Recording & Music Production เรื่องอื่นอย่าถาม 55555+

แล้วเรื่องหาหมอที่ไหน สวยๆบ้างล่ะครับ 55555+

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 22:00:33 »

แล้วเรื่องหาหมอที่ไหน สวยๆบ้างล่ะครับ 55555+

พี่เลิกมา 10 กว่าปีแล้ว เรื่องนี้ต้องถาม อ. ยุทธ  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 22:00:43 »

ถามเรื่องอาบน้ำนอกสถานที่ได้มั้ยคับพี่
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

slashdot

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 22:01:21 »

เราใจตรงกันเลยคับ กร้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 22:03:23 »

เราใจตรงกันเลยคับ กร้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

55555555555555555+ เกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริง ๆ เลย