Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเพลงแนว fingerstyle หรือ classic ที่ควรมีติดตัวทีครับ  (อ่าน 22004 ครั้ง)

HyPNoTiZe

• member
อยากให้ช่วยแนะนำเพลงแนว fingerstyle ให้หน่อยครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงฝึกหัดมือใหม่ครับ..อยากได้เพลงแนว เก๋าๆที่เล่นสนุกครับ ถ้าเป็ยไปได้ อยากได้ video สอนแบบ walkthrough ด้วยจะดีมากครับ ช่วงนี้ผมกำลังฝึก Classical Gas อยู่ได้ครึ้งเพลงและยากมากๆ อยากได้เพลงอื่นมาช่วยเสริมกำลังใจตัวเองครับ มีเพลงอะไรที่ควรมรติดตังไง้ประดับบารมีบ้างครับ เข้ามาแนะนำได้เลย

จากคนมี acoustic guitar แต่อยากเล่นเพลง Classic ครับ

Mook :)

• member
เป็นยังไงอะเพลงประดับบารมี? สำหรับเรา ถ้าเราเล่นเพลงที่เราชอบได้ ไม่ว่าจะยากหรือไม่ นั่นก็ประดับบารมีของเราแล้วล่ะ ;)
อืม... แต่ถ้าอยากประดับบารมี เพลงนี้ดีมั้ยล่ะ
(Eagles) Hotel California - Sungha Jung (live @ NYC Canal Room)

ไม่ก็
(Extreme) More Than Words - Sungha Jung

staryu

• member
จิงๆ ผมว่าเริ่มยากไปนะครับสำหรับClassical Gas  น่าจะลองเพลงนี้นะครับ
(Richard Marx) Right Here Waiting - Sungha Jung
" Always learning new song  song will be your teacher"

HyPNoTiZe

• member
ก่อนอื่นต้องขอโทษก่อนเลยที่พิมผิดเยอะมากๆ..เพิ่งเห็น...พอดีผมตั้งกระทู้ผ่านมือถือตอนเบื่อๆครับ ตัวมันเล็กๆมองไม่เห็น...

ประดับบารมีแบบ..สนุกเราสนุกเขาครับ...ผมไม่ชอบเพลงที่เล่นแล้วคุ้นหูโดยทั่วไปครับ...อยากให้แปลกๆออกไปบ้าง...ไม่ใช่ว่าอยากแตกต่างครับ...คนรอบตัวเค้าเล่นเพลงทั่วไปได้แล้ว ผมก็เลยอยากเพิ่มแนวครับ...จะได้หลากหลาย..เวลาไปเที่ยว....

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

achawa

• member
แนว fingerstyle ผมแนะนำเพลง Freigt Train กับ Windy and Warm ครับ ไม่ยากไม่ง่ายเกินไป ได้ฝึกboom chickด้วย

ถ้าเพลง Classic ผมแนะนำเพลงยอดฮิตเลยครับ Maria Luisa, Romance กับเพลงพระราชนิพนธ์

Tommy Emmanual - Freigt Train Lesson

tommy emmanuel windy and warm

ฝึกเพลงที่เราชอบครับ เล่นเพลงอะไรก็ได้แค่นั้นก็เท่แล้วครับ ^_^

akaza

• member
บัดเดี๋ยวนี้น้องซุงฮาเค้าหล่อจริงๆนะ ผมหล่ะอิจฉาจริงจริ๊ง

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
เพลงนี้ก็เพราะดีครับ เล่นไม่ยากเกินไปด้วยแถมปู่ Chet ต้นตำรับ Fingerstyle มาสอนเองเลย

Chet Atkins teaches "Maybelle"

ส่วนอันนี้ผมเล่นเองครับ ^^

Maybelle (Chet Atkins) play by Sontaya

ถ้าเพลงคลาสสิกต้อง Romance เลยครับ

คนนี้เล่นให้ดูอย่างช้า ๆ

How to play Spanish Romance (Jeux interdits) - very slowly

เล่นแบบปกติ

Nelson Amos plays "Spanish Romance"

น้าเรย์ ครับ

• member
  • ผมน้าเรย์ครับ
แนว fingerstyle ผมแนะนำเพลง Freigt Train กับ Windy and Warm ครับ ไม่ยากไม่ง่ายเกินไป ได้ฝึกboom chickด้วย

ถ้าเพลง Classic ผมแนะนำเพลงยอดฮิตเลยครับ Maria Luisa, Romance กับเพลงพระราชนิพนธ์

Tommy Emmanual - Freigt Train Lesson

ทันผู้รู้ ตอบด่วนไอ้คลิปที่ สองอ่ะ เสียง แจ่ะๆมานมาจากไหนอ่ะงง มือใหม่หัดเล่นอ่ะครับอยากเล่นได้

tommy emmanuel windy and warm

ฝึกเพลงที่เราชอบครับ เล่นเพลงอะไรก็ได้แค่นั้นก็เท่แล้วครับ ^_^
มือกีต้าร์โฟล์ก

• member
ไอ้ คลิป ที่ ผม อ้างอิ้ง อ่ะ ลุง Tommy อ่ะ เพลง ที่ สองอ่ะครับ ฟังแล้ว งง

ไอ้เสียงแจ่ะๆ มานมาจากไหน มือใหม่หัดเล่นอยากทราบอ่ะครับน้าตอบเป็นวิทยาทานหน่อยจิงง

มาจากเราดีด ปิ๊กบอดหรอครับ หรือ ว่าเค้าดีด นิ้วอ่ะ

redtopup

• member
เพลง ป๊อบ  คลาสสิค ต้อง โรมาซ์  นี่แน่นอน  ผมหัดเล่นกีต้าร์คลาสสิคก็เพราะเพลงนี้  นี่เอง 
เพลงนี้ไม่ปรากฎ  นามผู้แต่ง  เป็นเพลงเก่าแก่ ที่ไม่เจอประวัติผู้เรียบเรียง 
ความหมายก็ตรงตัว  โรเมนติก  การผจญภัย  เรื่อง ราวเกี่ยวกับความรัก 
ทราบแต่เพียงว่าเป็นเพลงเก่าแก่ ของสเปน 

ถ้าเป็นเพลง ร้อง ที่มาเรียบเรียงเป็น ฟิงเกอร์  ก็  ผมว่าก็  ต้องตามใจตัวเราเอง เอาไว้ก่อน
เพลง Classical Gas   ไม่รู้ว่า  เล่นแบบลุงทอมมี่ หรือ จะเล่นแบบต้นฉบับ   คือ 
ส่วนตัวผมชอบแบบต้นฉบับมากกว่า 
เพลงนี้ ผมว่าฝึกนิ้วดี  ไม่จัดว่า เป็นเพลงยาก 

Mason Williams - Classical Gas (1988)

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
Classical Gas - Mason Williams Version (Embedding disabled, limit reached)

น่าเล่นมากครับเพลงนี้ เล่นตัวเดียวก็ยังเพราะและสนุกดี
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member

มีหลายเพลงเลยครับที่อยากแนะนำสำหรับกีต้าร์ ที่เป็นเพลงคลาสสิค  แบบง่ายๆเริ่มต้น 
เพลงของ ฟรานซิส โก้  เธอริก้านั่น  เพราะ ทุกเพลงเลยครับ 
เพลงนี้  Lágrima  ลาจีม่า  ความหมายเพลง คือ หยาดน้ำตา 

Francisco TÁRREGA - Lágrima (Embedding disabled, limit reached)

redtopup

• member
Adelita (Francisco Tarrega) (Embedding disabled, limit reached)

ไม่ว่า ระดับโลก จะเป็นใคร มาจากไหน จะต้องเล่นเพลงของ ฟรานซิสโก้ เธอริก้า  ทั้งนั้น  และจะต้องมี  เพลงข้างบน กับ เพลงนี้ อยู่ในอัลบั๊มเขา 

เพลงนี้  เขาแต่ให้ผู้หญิงที่ชื่อว่า  อเดลิต้า 

redtopup

• member
ลองเล่นดู ครับ เผื่อ จะชอบ เพลงคลาสสิค บ้าง  มันเยือกเย็นและสุขุมมากเลยครับ มันเหมือนเป็นการเล่าเรื่องราว  ต่างในอดีตมาให้เราฟังเลยครับ 

เล่นเพลงที่ตัวเองชอบ นี่แหละครับดีที่สุด 

แต่ให้ผมแนะนำนอกเหนือ จากนี้แล้ว  เล่นเพลง พวกที่เป็นบทฝึกไปด้วยในตัวดีแน่ๆเลยครับ  ไพเพราะด้วย ไม่เหมือนใครด้วย  ได้ฝึกนิ้วไปด้วยในตัว
เล่นทุกวันก็ไม่มีเบื่อ
ผม เอาเพลงบทฝึก พีลูด แบบดุดุ    ของ วิล่าโรบอสมา  ให้ ฟัง ซัก 1 เพลงครับ 
และเพลง น๊อคเทิรน์ เพลงหวานๆอีก 1 เพลงเอาไว้จีบสาว[url] [url=http://www.youtube.com/watch?v=OuuODpiHg_I]Nocturne Op.9 No.2 (Frédéric Chopin)]http://www.youtube.com/watch?v=IcNi-5moPe4[url]
และเพลง น๊อคเทิรน์ เพลงหวานๆอีก 1 เพลงเอาไว้จีบสาว[url] [url=http://www.youtube.com/watch?v=OuuODpiHg_I#]Nocturne Op.9 No.2 (Frédéric Chopin)
(Embedding disabled, limit reached)[/url]

redtopup

• member
Nocturne Op.9 No.2 (Frédéric Chopin) (Embedding disabled, limit reached)
น๊อคเทิรน์  ครับ ไม่ใช่น๊อคเอ๊า   หวานๆแหวว ดีครับ   

Ods16339

• member
ทันผู้รู้ ตอบด่วนไอ้คลิปที่ สองอ่ะ เสียง แจ่ะๆมานมาจากไหนอ่ะงง มือใหม่หัดเล่นอ่ะครับอยากเล่นได้

เสียงน่าจะเกิดจากthumbpickครับ
เวลาดีดเอาอุ้งมือไปแตะที่สายเบสครับ
เสียงมันจะออกบอดๆนิดๆครับ

achawa

• member
ไอ้ คลิป ที่ ผม อ้างอิ้ง อ่ะ ลุง Tommy อ่ะ เพลง ที่ สองอ่ะครับ ฟังแล้ว งง

ไอ้เสียงแจ่ะๆ มานมาจากไหน มือใหม่หัดเล่นอยากทราบอ่ะครับน้าตอบเป็นวิทยาทานหน่อยจิงง

มาจากเราดีด ปิ๊กบอดหรอครับ หรือ ว่าเค้าดีด นิ้วอ่ะ

ไอ้เสียงแจ่ะๆถ้าผมเข้าใจถูก มันคือการเล่นแบบBoom Chick ครับ ให้เสียงมันบอดเหมือนเราเล่นกีต้าร์อุดสายอ่าครับ เค้าใช้  thumb pick ใส่นิ้วโป้งเล่นครับ

Tommy Emanuel Boom Chick 1 (Embedding disabled, limit reached)

• member
แต่เสียงมันใส มากเลย นะครับ ที่แรกผมคิดเหมือนน้า เลย แต่ไม่รู้ช่าย ป่าว เลย  ถาม อิอิ

ขอบ คุน น้า achawa ครับ  ลุง Tommy แก ก้อ ดีดซะ แรง เลยดีด ซะคุ้มเลย

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
ผมชอบแนวคลาสสิคเหมือนกัน แต่ก็อยากเล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์ด้วย
ไม่เบื่อดีครับ เพลงไหนเพราะๆก็แกะเล่น
คิดดี ทำดี พูดดี

TOM1869

• member
สวัสดี น้า redtopup กำลังอยากเล่น classic มาหัดเอาตอน แก่  ดัดนิ้วก้อยนี่ มัน ทรมานจริงๆ ครับ
Line id: 081-8718003