Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีต้าร์บางยี่ห้อ เช่น takamine ถึงต้องมีการชดเชยสายครับ  (อ่าน 2247 ครั้ง)

PaperMachez

• member
ทำไมกีต้าร์บางยี่ห้อ เช่น takamine ถึงต้องมีการชดเชยสายที่ Bridge สาย 1 กับ 2 ครับ

แล้วที่รุ่นแพงๆจะแยก saddle ออกมาอีกอัน เพื่ออะไรครับ

มีส่วนช่วยยังไงบ้าง

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
ช่วยเรื่อง intonation มังครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook

ตามนั้นครับ เหมือนกับ แซดเดิลที่ทำเป็นรอยหยังอ่าครับ

กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

ว่าแต่ เจ้า intonation คืออะไรอ่ะครับผม

Arkara

• member
ยอมรับตามตรงว่าผมเล่น saddle รุ่นไหนก็ฟังไม่ออกว่ามันเพี้ยนต่างกันยังไง - -"

nantfa

• member
ผมรู้ว่า  intonation  คืออะไร

เเต่ผมฟังไม่ออกเพราะหูผมไม่เทพ   

เเต่เคยคุยกับคนที่ฟังออกว่ามันเพี้ยนหรือไม่เพี้ยน (พอดีพี่เเกเป็นคนเเปลกๆ ด้วย เลยไม่รู้ว่าเเกชัวร์ หรือมั่วนิ่ม)

เเกบอกว่า คนฟังออก จะเหมือนมีคำสาปติดตัว  ฟังอันโน้นนิด ก็จะบอกว่าเพี้ยน ฟังอันนี้หน่อยก็จะบอกว่ามันเพี้ยน

ฟังดนตรี มีเเต่คำว่าเพี้ยน กับไม่เพี้ยน จนบางทีละเลยความสุขกับการเล่น เเละ ฟังดนตรี เพื่อคลายเครียด

เเต่ผมว่า บางทีเสียงมันอาจจะไม่เพี้ยนก็ได้  เเต่คนฟังเเละใส่ใจ มันมากจนเกินไปนั่นเเหละที่ เพี้ยน !
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
สมมุติ เราตั้งสาย ตรงตามมาตรฐานหมดแล้ว
แต่พอเรากดเฟรต 12 แล้วดีด ถ้าเสียงไม่ตรงเท่าเดิม นั่นหมายความว่า ไม่ได้ intonation ครับ

หลักการ ง่ายๆก็คือ เราตั้งสาย ตามมาตรฐาน
6 E
5 A
4 D
3 G
2 B
1 E

พอเรากดเฟรต 12 แล้วดีด ก็ต้องได้เสียงมาตรฐาน และไม่เพี้ยนเลยครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Laser

• member
สมมุติ เราตั้งสาย ตรงตามมาตรฐานหมดแล้ว
แต่พอเรากดเฟรต 12 แล้วดีด ถ้าเสียงไม่ตรงเท่าเดิม นั่นหมายความว่า ไม่ได้ intonation ครับ

หลักการ ง่ายๆก็คือ เราตั้งสาย ตามมาตรฐาน
6 E
5 A
4 D
3 G
2 B
1 E

พอเรากดเฟรต 12 แล้วดีด ก็ต้องได้เสียงมาตรฐาน และไม่เพี้ยนเลยครับ

ปกติมันก็ไม่ ตรง เป๊ะๆ ครับ เพราะ น่าจะด้วยองค์ประกอบของการ setup สาย
สงสัยว่าจะเบี่ยงเบน ไปเยอะไหมครับ

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
ที่ผมเจอบ่อยๆเรื่องintonationก็คือ เวลาสายมันเริ่มเก่ามันจะเพี้ยน เช่นสมมุติเราจับคอร์ด c ง่ายๆข้างนอกก็okยังไม่เพี้ยน พอเริ่มจับคอร์ดc ข้างในเลื่อนเข้ามาเรื่อยๆ..เอ๊ะชักเริ่มเพี้ยน  แต่ทั้งนี้มันก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างนะ เช่นทัชชิ่งสูงเปล่า น้ำหนักกดสายตอนจับคอร์ดมากมั๊ย  สายเบอร์เล็ก-ใหญ่..
รักเธอ...ประเทศไทย