Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่านักดนตรี เล่นกีต้าร์ร้องเพลง มีรายได้เฉลี่ยต่อเดือนประมาณเท่าไรกันบ้างครับ?  (อ่าน 5161 ครั้ง)

PaperMachez

• member
อยากรู้ว่านักดนตรี เล่นกีต้าร์ร้องเพลง มีรายได้เฉลี่ยต่อเดือนประมาณเท่าไรกันบ้างครับ?
แล้วทำเป็นอาชีพหลัก กับ เสริมรายได้ต่างกันยังไงครับ?

nong

• member
อัตรารายได้น่าจะแตกต่างกันออกไปตามสภาพเศรษฐกิจของแต่ละภูมิภาคนะครับ ถ้าเป็นเมืองท่องเที่ยว พัทยา  สมุย  ภูเก็ต  เชียงใหม่  พวกนี้ ต่อเดือนหลายหมื่นเหมือนกันครับ  แต่ถ้าร้านหมูกระทะต่างจังหวัดแบบบ้านๆนะครับ น่าจะชั่วโมงละร้อยครับ  แต่ถ้าเปิดหมวก  อันนี้ไม่แน่นอนครับ....จากประสบการณ์ของผมและคนรู้จักครับ

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage

Guitar_Joe

• member
เคยได้มากสุดเล่นคนเดียว สองหมื่นแปดครับ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
พัทยา ชม.ละ 400 ครับ

สำหรับ Acoustic ต่อคนครับ ถ้าเป็นวงใหญ่ในผับ จะมากกว่าครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ในกรุงเทพ ชั่วโมงครึ่ง ประมาณ5-600 บาท แต่ที่พิจิตร 150-200 จะเป็นลม...........

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
พัทยา ชม.ละ 400 ครับ

สำหรับ Acoustic ต่อคนครับ ถ้าเป็นวงใหญ่ในผับ จะมากกว่าครับ ^_^

ถูกต้องเลยครับ....น้าอิ๊บ

clapton_slow

• member
อย่าไปสนเรื่องเงิน
เอาความสุขเเละความสนุกของคนดูไว้ก่อน
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

madoadza

• member
เอาความสุขเเละความสนุกของคนดูไว้ก่อน

เห็นด้วย ครับ

แต่เราก็ต้องกินต้องใช้นะครับ อันนี้ต้องคิดถึงด้วย คนดูคนฟังมีความสุข แต่เรากินมาม่า เราก็อยู่ไม่ได้นะ :D
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก

มือกระโปก

• member
    • www.cue-byord.com
เคยเล่นแถวบ้าน ชั่วโมงละ 200 ลดเรื่อยๆ เหลือ 100 เพราะเจ้าของร้านสู้ค่าใช้จ่ายไม่ไหว  ;D
ทุกวันนี้ไม่เล่นแล้วรับเล่นฟรีตาม วงสุรา...555555555  ;D

nong

• member

เห็นด้วย ครับ

แต่เราก็ต้องกินต้องใช้นะครับ อันนี้ต้องคิดถึงด้วย คนดูคนฟังมีความสุข แต่เรากินมาม่า เราก็อยู่ไม่ได้นะ :D
ถั่วต้มแล้วง๊าฟฟ....นักดนตรีก็ต้องการคุณภาพชีวิตที่ดี เหมือนกัน เพราะเราก้มิใช่คนตัวเปล่าเล่าเปลือยปลอดภาระเสียที่ไหน....แม่ยกรึก็ไม่ค่อยจะอุปถัมภ์  เฮ้อ...

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
รอบนึงชั่วโมงครึ่งก็ 500-800 บาท เล่นวันละ รอบบ้าง สองบ้าง ขยันหน่อยก็สาม ก็คูณเอา ทิปต่างหาก ถ้าเล่นที่มีชาวต่างชาติก็ทิปดีหน่อยครับ

monomo_71

• member

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
เมืองกาญจนฯ 1.5 ช.ม. 250-300 บาทครับ
รักเธอ...ประเทศไทย

nong

• member
มีแต่คนรายได้งามๆเลยแฮะ...ไอ้เราเล่นแทบตาย ไมค์ ขาไมค์ ขาตั้งโน๊ต มอร์นิเตอร์ รวมถึงมิกเซอร์ (จริงๆ) ต้องหอบไปเอง ทุกวั้นทุกวัน สองชั่วโมง สามร้อย....ทำไปทำไมฟะเนี่ย....

Krataipaa

• member
    • >>แอดเฟสผมเลยครับ<<

Near Dawn

• member
กว่าน้าๆจะเก่งได้ขนาดนี้อดทนฝึกซ้อมกันมายากเย็นแค่ไหน ทำไมจ้างถูกจัง
ท่านนายกยิ่งลักษณ์น่ารวมรายได้นักดนตรีเข้าไปในนโยบายด้วยนะ
ผมว่า รายได้ขั้นต่ำของนักร้องนักดนตรี ชมละ 500 กำลังดี ^_^
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก...

vintageeeee

• member
กว่าน้าๆจะเก่งได้ขนาดนี้อดทนฝึกซ้อมกันมายากเย็นแค่ไหน ทำไมจ้างถูกจัง
ท่านนายกยิ่งลักษณ์น่ารวมรายได้นักดนตรีเข้าไปในนโยบายด้วยนะ
ผมว่า รายได้ขั้นต่ำของนักร้องนักดนตรี ชมละ 500 กำลังดี ^_^

ถูกใจครับ หุหุ

guitarhaha

• member

Guitar_Joe

• member
เมืองเลย ไม่เกิน ร้อยห้าสิบ ต่ิอชั่วโมง มากกว่านี้ตำรวจจะจับหรือไงไม่รู้
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา