Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนสายแล้วรู้สึกมันกดไม่เต้มนิ้วครับ  (อ่าน 930 ครั้ง)

mamai

• member
เปลี่ยนสายแล้วรู้สึกมันกดไม่เต้มนิ้วครับ

เป็นเฉพาะสาย 1-2 บาร์ 1-2 คับ จับคอร์ด c นี่รู้สึกเลยว่านิ้วชี้มันกดได้มันเต็ม เสียงมันเลย แปร่งๆ คับ
แก้ไขอย่างไรดีครับ

ขอบคุณครับ ใช้สายเบอร์เดิมๆ 0.9 ครับ

nhoy

• member
Re: เปลี่ยนสายแล้วรู้สึกมันกดไม่เต้มนิ้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 14:34:37 »
ไม่ทราบว่ากีต้าร์อะไรครับ
ถ้าเป็นกีต้าร์อะคูสติค สายเบอร์ 9 ไม่เหมาะแน่ๆ เล็กมากเกินไป ลักษณะเป็นเหมือนสายทด เสียงโน้ตที่ได้จะแกว่งไม่แน่นครับ  สายสำหรับอะคูสติคโดยเฉลี่ยทั่วไปใช้กันอยู่ที่เบอร์ 12 แต่ถ้าจะให้สบายนิ้วขึ้นหน่อยก็เบอร์ 11 สายเบอร์เล็กสุดที่สามารถจะใช้ได้ก็เป็นเบอร์ 10 ครับ ไม่ควรเล็กกว่านี้อีกแล้ว
อีกประการหนึ่งที่น้า mamai บอกกดไม่เต็มนิ้วที่สาย 1-2 บาร์ 1-2 อาจเป็นได้ว่า "นัท" อาจจะสูงไปซักหน่อยก็ได้ครับ

Nightbarons

• member
Re: เปลี่ยนสายแล้วรู้สึกมันกดไม่เต้มนิ้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 17:31:51 »
ลองเปลียนสายให้ขนาดใหญ่ขึ้นสักเบอร์นึงครับ เบอร์ 9สำหรับกีต้าร์โปร่ง นี่ถือว่าเส้นเล็กมากๆเลยครับไม่ควรใช้อย่างยิ่ง สายเบอร์10 เล่นๆไปสักพักตีคอร์ดแรงๆ ขาดง่ายๆเลย  กีต้าร์โปร่งสายเดิมๆใส่เบอร์ 11-12 จะเล่นถนัดมากกว่าครับลองดู

Aum_GuitarNoob

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 10:34:18 »
ถ้าเป็นคนตัวผอมนิ้วแห้ง ๆ ผมว่าสำหรับกีตาร์โปร่ง น่าจะ 11-52 กำลังเหมาะอยากให้อุ่นก็ 12-53

แต่ผมน้ำหนัก 100 ก.ก. นิ้วค่อนข้างใหญ่ผมเลยใช้ 13-56 มันน้ำหนักกำลังดีครับ ส่วนเรื่องกลัวมันจะบวมไปออกตู้ไม่เพราะหรืออะไร

ลองเปลี่ยนชนิดของสาย ลองใช้ 80/20 แทน Phosphor ดูครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัว จริง ๆ น่าจะแล้วแต่ชอบ เอิ้ก ๆ..