Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง v1-dce ครับ  (อ่าน 2340 ครั้ง)

thummant

• member
ถามเรื่อง v1-dce ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 21:15:29 »
อยากรู้ว่าเจ้า veelah v1-dce เนี่ย เราต้องเอามาปรับอะไรอีกหรือเปล่าครับ 

เช่น เปลี่ยนสาย เป็นเบอร์อื่น หรืออะไรอย่างอื่นครับ

พอดี ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยครับ  :'(

TOM1869

• member
Re: ถามเรื่อง v1-dce ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 21:26:22 »
ปรับตัวเองให้เข้ากับกีต้าร์ ครับ

จากนั้น ถ้าไม่ไหวจริง ค่อยปรับ action ครับ  ถ้าไม่ชำนาญ ให้ส่งช่าง เดี๋ยว truss rod จะขาด ครับ
Line id: 081-8718003

เ..อ..ซ..า..ว

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 22:40:50 »
ผมไม่ปรับเลย เดิมๆ ผมชอบละ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 22:49:04 »
ผมไม่ปรับเลย เดิมๆ ผมชอบละ

นับถือครับ สูงจริง ไรจริงครับ^^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

thummant

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 16:39:27 »
เห็นบางคนบอก v1-dce มันบาง

ใช้สายที่ให้มาไม่เหมาะ มันจะพองได้ง่าย

..หรือเปล่าครับ :-[

vintageeeee

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 20:46:25 »
ผมฝนแซดเดิ้ลกะเปลี่ยนสายเบอร์ 11 เองง่ะ
กำลังดี
แต่เพือนมาเล่นบอกสายสูงไปนะ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 21:42:05 »
อยากรู้ว่าเจ้า veelah v1-dce เนี่ย เราต้องเอามาปรับอะไรอีกหรือเปล่าครับ  

เช่น เปลี่ยนสาย เป็นเบอร์อื่น หรืออะไรอย่างอื่นครับ

พอดี ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยครับ  :'(
ยินดีต้อนรับนะครับ
V1-DCE ของผมเมื่อได้มาเป็นสาย D'ad ธรรมดา ผมจึงเปลี่ยนเป็นสายเคลือบ EXP โดยลดขนาดของสายลงครับ
และเมื่อแอคชั่นค่อนข้างสูงทั้งเฟรทบนและเฟรทล่างไม่สะดวกต่อการเล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์ ผมจึงเคาะนัทออกมาฝนให้ต่ำลงเล็กน้อย หลังจากนั้นก็ดึงแซดเดิ้ลออกมาขัดให้ต่ำลงด้วยเช่นกัน โดยขัดบริเวณด้านบนของแซดเดิ้ล เท่านั้นก็ใช้ได้ดีเลยครับ

thummant

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:43:29 »

พอดี ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยครับ  :'(
V1-DCE ของผมเมื่อได้มาเป็นสาย D'ad ธรรมดา ผมจึงเปลี่ยนเป็นสายเคลือบ EXP โดยลดขนาดของสายลงครับ
และเมื่อแอคชั่นค่อนข้างสูงทั้งเฟรทบนและเฟรทล่างไม่สะดวกต่อการเล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์ ผมจึงเคาะนัทออกมาฝนให้ต่ำลงเล็กน้อย หลังจากนั้นก็ดึงแซดเดิ้ลออกมาขัดให้ต่ำลงด้วยเช่นกัน โดยขัดบริเวณด้านบนของแซดเดิ้ล เท่านั้นก็ใช้ได้ดีเลยครับ

ที่ลดขนาดสายลง นี่ลดลงเป็นเบอร์ไหนครับพี่ ถึงจะเหมาะครับ

blacktree

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 11:35:56 »
ผมก็ใช้สายเคลือบนะ แต่ผมก็ใช้เบอร์เดิม ไม่แน่ใจว่าเบอร์เดิมหรือเปล่า  แต่เบอร์ 11

ส่วน action สูง ก็ทนไปก่อน ถ้าไม่ไหวจริง ๆ ค่อยหาคนตั้งให้ครับ

m_mai53

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:16:26 »
น้าๆครับ นัทที่เราฝนจนได้ระดับที่ถูกใจแล้ว ควรหยอดกาวหรือปล่อยไว้เฉยๆครับ จะได้ไปลองกับของตัวเองบ้าง ;D

vintageeeee

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 13:56:42 »
น้าๆครับ นัทที่เราฝนจนได้ระดับที่ถูกใจแล้ว ควรหยอดกาวหรือปล่อยไว้เฉยๆครับ จะได้ไปลองกับของตัวเองบ้าง ;D

รุ้สึกจะ้ใช้กาวลาเท็กนะครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 14:27:47 »

พอดี ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยครับ  :'(

ที่ลดขนาดสายลง นี่ลดลงเป็นเบอร์ไหนครับพี่ ถึงจะเหมาะครับ
ผมใช้เป็น EXP15 ซึ่งเป็นสายเบอร์ 10 ครับ ซึ่งหลายท่านไม่ชอบว่าเล็กไป แต่ผมกลับชอบ เสียงไม่บาง เล่นได้สบายและเหมาะกับกำลังนิ้วของผมครับน้า thummant
และถ้าจะให้เหมาะสำหรับโดยเฉลี่ยทั่วไปแล้วก็สาย EXP26 ซึ่งเป็นสายเบอร์ 11 ครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 14:38:40 »
ผมก็ใช้สายเคลือบนะ แต่ผมก็ใช้เบอร์เดิม ไม่แน่ใจว่าเบอร์เดิมหรือเปล่า  แต่เบอร์ 11

ส่วน action สูง ก็ทนไปก่อน ถ้าไม่ไหวจริง ๆ ค่อยหาคนตั้งให้ครับ
สายที่ติดมากับ V1-DCE เป็นสายเบอร์ 12 ครับ และล็อตของผมเป็นสาย D'ad ธรรมดา ผมจึงมาเปลี่ยนเป็นสาย EXP ครับ
ส่วนเรื่องแอคชั่นคงเป็นตัวๆ ไป ถ้าน้า blacktree เล่นได้ ก็ไม่ต้องไปกังวลอะไรครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 14:41:31 »
หยอดกาว "ลาเท็ค" ที่ฐานของนัทเพียงนิดหน่อยเท่านั้นก็พอครับ ไม่ต้องมากนะครับ และอย่าใช้กาวตราช้างเด็ดขาดครับ

thummant

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 12:43:57 »
ขอบคุณน้าๆทุกคนด้วยครับ ;D