Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์สายหย่อนเร็วอะครับ  (อ่าน 7113 ครั้ง)

AFool

• member
กีตาร์สายหย่อนเร็วอะครับ
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 22:14:21 »
ผมเปลี่ยนสายคลาสสิคเป็น d'ad ej45 แล้วสายมันหย่อนเร็วมากเลยอะครับ ตั้งไว้ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง ดีดแล้วฟังออกเลย ต้องจูนใหม่ตลอด

พอมีวิธีแก้มั้ยครับ   :(

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: กีตาร์สายหย่อนเร็วอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 22:27:45 »
มันเป็นเรื่องธรรมชาติอะครับ ทั้งสายเหล็ก ทั้งสายเอ็น
บางที กว่าจะอยู่ตัว ก็ต้องตั้งสายทุกครั้งที่เล่น ประมาณ 1 อาทิตย์ อะครับ (แล้วแต่ยี่ห้ออะครับ บางยี่ห้อก็ 3วัน 5วัน)
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 23:02:51 »
คาใจมาตั้งนานแล้วครับ เป็นอาการนี้เหมือนกัน

ทิ้งไว้ข้ามวัน สายจะหย่อยไปประมาณ +/- 10 (ผมใช้โปรแกรม AP Tuner ตั้งสาย)

พอจะเล่นต้องตั้งใหม่ทุกที  คิดว่าน่าจะเป็นเพราะสายที่มากับกีต้าร์ด้วยมั้งครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 23:19:18 »
สายเอ็นเวลาตั้งเสร็จ ต้องใช้มือ ดึงสายขึ้นมา ดึงขึ้นดึงลง ซัก  4-5 เที่ยวแล้ว ตั้งใหม่ แล้วก็ดึงใหม่ จนกว่าจะไม่เพี๊ยนครับ พอเล่นเสร็จวันแรก ก็ตั้งสายให้สูงกว่าปรกติ  จาก E ตั้งเป็น F# ไปเลยครับ ไม่เกิน 1 อาทิตย์ สายก็จะอยู่ตัวแล้วครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 00:28:46 »
พอสายมันอยู่ตัวแล้ว สายมันจะ เบิร์น เข้าทีพอดีครับ ช่วงนี้แหระ คือเสียงที่แท้จริงของสายแต่ละยี่ห้อ แต่ละชุด
แต่สาย DR มันไม่หย่อนนะครับ ผมงง มาก พอเปลี่ยนเสร็จ มันมีแต่ ตึงขึ้น พอเช้ามา มันตึงขึ้น เล่นไปๆ มันก็ตึงขึ้น ต้องผ่อนสายตลอดเวลา จนกว่ามันจะอยู่ตัว
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 00:38:33 »
เรื่องสายหย่อนไว เป็นเพราะสายยังใหม่อยู่ เราก็เป็น เล่นไปสักพักก็อยู่ตัวแล้วล่ะ

พอสายมันอยู่ตัวแล้ว สายมันจะ เบิร์น เข้าทีพอดีครับ ช่วงนี้แหระ คือเสียงที่แท้จริงของสายแต่ละยี่ห้อ แต่ละชุด
แต่สาย DR มันไม่หย่อนนะครับ ผมงง มาก พอเปลี่ยนเสร็จ มันมีแต่ ตึงขึ้น พอเช้ามา มันตึงขึ้น เล่นไปๆ มันก็ตึงขึ้น ต้องผ่อนสายตลอดเวลา จนกว่ามันจะอยู่ตัว
น่าจะเป็นเพราะ DR ใช้เหล็กแกนกลางข้างในเป็นแบบกลม ซึ่งต่างจากยี่ห้ออื่นๆ ที่ใช้แบบหกเหลี่ยม