Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าๆเกี่ยวกับการเปลี่ยนคีย์เพลงครับ  (อ่าน 13022 ครั้ง)

Saniday

• member
พอดีมีอยู่วันนึงไปเมากับเพื่อน แล้วอารมณ์คึกเลยขอเพลงเข้ากันไม่ได้จากนักดนตรีทางร้าน
แล้วผมรู้สึกว่า คีย์ที่ผมร้องที่ร้านนั้น มันร้องง่ายกว่าตอนที่เล่นเองมากครับ

อยากถามน้าๆว่า การเปลี่ยนคีย์เพลงนั้นต้องทำอย่างไรหรือครับ

ถ้าสมมติผมทำแบบนี้ถูกไหมครับ

ต้นฉบับ - Amaj7 G#m F#m  E Asus2 G#m F#m B

แปลงแล้ว - Fmaj7 Em Dm  C  Fsus2 Em Dm G

รบกวนหน่อยครับผม อยากร้องเพลงในคีย์ที่เข้ากับตัวเราเอง : ))

vintageeeee

• member
Re: ถามน้าๆเกี่ยวกับการเปลี่ยนคีย์เพลงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 20:33:25 »
ประมานนี้แหละครับผม ส่วนมากผมจะลดประมาน 3 เสียงอะครับ

เช่นจาก A เป็น G
 จาก D เป็น C

ครับผม

jiw_de_jazz

• member
Re: ถามน้าๆเกี่ยวกับการเปลี่ยนคีย์เพลงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 20:49:39 »
ผมคิดเป็น คอร์ดที่เท่าไหร่ของคีย์อะครับ
เช่น
Amaj7 G#m F#m  E Asus2 G#m F#m B

4-3-2-1-4-3-2-5

แต่ว่าใช่คีย์ E หรือป่าวนะ?

Saniday

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 20:57:34 »
ผมคิดเป็น คอร์ดที่เท่าไหร่ของคีย์อะครับ
เช่น
Amaj7 G#m F#m  E Asus2 G#m F#m B

4-3-2-1-4-3-2-5

แต่ว่าใช่คีย์ E หรือป่าวนะ?

ผมไม่มีความรู้เรื่องคีย์เพลงและคอร์ดเลยครับ TT กำลังขวนขวายอยู่

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 21:56:07 »
การทดคีย์ที่ดีที่สุด คือใช้คีย์ที่เหมาะกับระดับเสียงของเรา ถูกต้องแล้วครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:20:08 »
ลองดูครับ การเปลี่ยนคีย์แบบบ้านนอก......อิอิ

การเปลี่ยนคีย์

Saniday

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 22:48:11 »
ลองดูครับ การเปลี่ยนคีย์แบบบ้านนอก......อิอิ

การเปลี่ยนคีย์

ขอบคุณน้าเบียร์มากครับผม
รบกวนน้าๆช่วยดูที่ผมเปลี่ยนไว้หน่อยได้ไหมครับ

แล้วถ้าถูกต้องหรือผิดยังไงช่วยบอกที ของผมนั้นใช้การทดลงในกระดาษเอาครับผม

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 23:03:43 »
ถูกแล้วครับ

เวลาคิดผมคิดสองแบบ
ถ้ามีเวลาได้เขียนทด จะคิดแบบลดกี่(ครึ่ง)เสียง แล้วนับ
ถ้าไม่มีเวลา จะคิดแบบคาดคาโป้ แล้วไม่สนใจว่าคอร์ดนั้นจะเรียกว่าคอร์ดอะไร แต่จับฟอร์มเดิม เลื่อนตำแหน่งเฟรตครับ
:)

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 06:46:12 »
ท่านกัปตัน เจ้าพ่อคลิบมาแล้ววววววววววว
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

yod69

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 07:02:14 »
ท่านกัปตัน เจ้าพ่อคลิบมาแล้ววววววววววว
เสียดาย!!!น่าจะมีคลิปหลุดบ้าง....อิอิอิ

iamday

• member
  • Fake 'User Online & Ghost Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:43:14 »
มีเสียง จิ้งจกมาช่วยเทสคีย์ด้วยครับพี่เบียร์ ๕๕๕
http://www.prchecker.info/check_page_rank.php << อยากรู้ว่าเวปมีคนเข้าเวปคุณเท่าใดเช็คๆๆๆๆๆๆ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:51:46 »

ถ้าไม่มีเวลา จะคิดแบบคาดคาโป้ แล้วไม่สนใจว่าคอร์ดนั้นจะเรียกว่าคอร์ดอะไร แต่จับฟอร์มเดิม เลื่อนตำแหน่งเฟรตครับ

ผมก็ใช้แบบนี้ครับ ง่ายดี ไม่ต้องคิดมาก เห็นผล อิอิ^^

คลิปน้าเบียร์แต่ละคลิป น่าปักหมุด จังครับ คำถามเดิมๆซ้ำๆ ถ้าปักหมุดน่าจะง่ายต่อการ ค้นหามากว่าครับ -_-"
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:04:33 »
ส่วนมากแล้วคีย์ผู้หญิงกับผู้ชายจะห่างกันอยู่ประมาณ 4 คีย์ครับ

เช่น เดิมเพลงเป็นเพลงผู้หญิงคีย์ C major จะนำมาร้องเป็นคีย์ผู้ชายให้เปลี่ยนเป็นประมาณคีย์ F major ครับ
FB/PickFingerstyle

[SK]Choke

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:11:06 »
ผมใช้คาโป้คาดเฟรต 2-4 แล้วจับฟอร์มเดิมครับ