Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่เป็นเจ้าของน้องVeeเคยเจอDead noteมั้ยครับ ลองเล่าสู่กันฟังหน่อย  (อ่าน 10364 ครั้ง)

Martin B.Taylor

• member
เจอตรงไหนบ้าง 8)
ผมซื้อV1Dมาสองตัว เจอทั้งสองตัวเลย ตรงสาย6เฟรท3 ก็พอไปได้เพราะผมตีคอร์ด
เวลาเกามันจะกุดๆสั้นๆหน่อยๆ 5555
มาแชร์หน่อยครับเพื่อเป็นแนวทางแก้ไขต่อไป อิอิ ::) ::) ::)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ต้องเลือกเป็นตัวๆ ไปครับ กีตาร์ระดับนี้ ส่วนใหญ่ก็จะ มีกันทุกตัว แต่ จะมีมาก หรือ น้อย ก้ว่ากันไปครับ ของผมก็มีเหมือนกัน แต่ยังพอรับได้ เพราะคิดว่า กีตาร์ราคาระดับนี้ มันต้องทำใจไว้อยู่แล้วครับ พี่บิลลี่

เสียงเด็ทโน๊ต ถ้าตั้ง แอคชั่นให่สูงขึ้น ก็พอช่วยได้ นิดเดียว( ย้ำ นะครับ ว่า นิด เดียวจริงๆ ) โอกาสแก้แบบให้หายไปเลยยาก เพราะมันเกี่ยวกับการประกอบ เรื่องกาว และ ความหนาแน่นของไม้ครับ

MUI

• member
ของผมใสทุกเม็ดครับ V1-DCE ยังงงว่าทำไมเล่นง่ายเสียงเพราะกว่าเต่า(ติดดิน)ที่มีซะอีก

จุดจี ผมเล่นทุกวันเลยครับ

K@Y

• member
  • เคครับ :)
น้องวีของผมไม่มีนะครับเเต่ของผมเป็นล้อตก่อนล่าสุดอะครับ

poo3605

• member
อย่าคิดมากครับ อย่าไปหามันเลยครับ dead note ผมเคยเอากีต้าร์ไปให้คนอื่นเล่น พี่แกหาแต่ dead note  ไม่รู้จะหาเพื่ออะไร  เล่นกีต้าร์ให้มีความสุขดีกว่าครับ

Crucify

• member
อันนี้อ่ะหรอครับ

MUI

• member
ก่อนซื้อกีต้าร์ทุกตัว ผมจะดีดครบ 120 ช่องเลยครับ (กรณีมี 20 เฟรต)

ไม่ได้เจตนาหาเด๊ดโน้ตหรอก..กลัวโซโล่แป้ก ครับ อิอิ

เฟรตของวีล่าห์ ทำมาได้นูนมาก ๆ ครับ ..กดปุ๊บ โดนปั๊บ เสียงดังปิ๊ง

(ไม่เหมือนตัวนี้...ไปต่อหัวมา(กุด) ก็ว่านัทสูงเท่า ๆ วีล่าห์นะ...แต่เฟรตมันอยู่ข้างล่างอะ กดเกือบหมดแรงนิ้วจึงถึงเฟรต รีบหน่อยก็บอดไปเลยครับ)

งัดออกมาถูกระดาษทรายซะ (เพิ่งกลับจากการต่อหัวมาหยก ๆ)

ถูเสร็จ เอานัทออกมิลนึง เอาแซดเดิ้ลออกครึ่งมิล.....ใสปิ๊งทุกโน้ตเลยครับ

• member
ก่อนซื้อกีต้าร์ทุกตัว ผมจะดีดครบ 120 ช่องเลยครับ (กรณีมี 20 เฟรต)

ไม่ได้เจตนาหาเด๊ดโน้ตหรอก..กลัวโซโล่แป้ก ครับ อิอิ

เฟรตของวีล่าห์ ทำมาได้นูนมาก ๆ ครับ ..กดปุ๊บ โดนปั๊บ เสียงดังปิ๊ง

(ไม่เหมือนตัวนี้...ไปต่อหัวมา(กุด) ก็ว่านัทสูงเท่า ๆ วีล่าห์นะ...แต่เฟรตมันอยู่ข้างล่างอะ กดเกือบหมดแรงนิ้วจึงถึงเฟรต รีบหน่อยก็บอดไปเลยครับ)

งัดออกมาถูกระดาษทรายซะ (เพิ่งกลับจากการต่อหัวมาหยก ๆ)

ถูเสร็จ เอานัทออกมิลนึง เอาแซดเดิ้ลออกครึ่งมิล.....ใสปิ๊งทุกโน้ตเลยครับ

กีต้าร์น้าMui คอหักมาหรือครับ น่ากลัวจัง
ส่วนเรื่องDeadNote ผมสงสัยอ่ะ ว่าทำไมผมซื้อมามันดันมีจจุดดับที่เดียวกัน เลยมาลองถามว่าเหมือนใครอะเปล่าครับ

TuiHY

• member
ไม่เคยสัมผัสครับ แต่เคยฟังจากในคลิป V1D สองคลิป คนละตัวกัน เสียงห้วนสาย 6 เฟรต 5 เป็นทั้งสองคลิป

ตีคอร์ดอาจไม่สำคัญ แต่ถ้าเล่นฟิงเกอร์สไตล์เมื่อไหร่ จะได้รู้ล่ะครับว่าสำคัญมั๊ย  ;)

Mook :)

• member
อันนี้อ่ะหรอครับ

ว่าแล้ว ต้องมีคนมามุกนี้ ตัดหน้าๆ อิอิ ;D ;D

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ยังไม่เจอจังๆเลยครับ
เจอแค่ฝนนัทเองแล้วบัซ ฮ่าๆๆๆ

:)

CHOPPER_F

• member
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
ผมv1dce เจอหนึ่งช่องครับสาย4บาร์3 แน่เป็นไม่มากครับ ลองเปลี่ยนขนาดสายน่าจะดีขึ้นครับ
MUGEN_guitar_SHOP

pomguitar

• member
อย่าว่าแต่ Veelah V1 เลยครับ Martin Taylor ก็มี แต่ไม่ใช่ทุกๆตัว มีบางตัวครับ
ถ้าเป็นนิดๆ คือต้องดีดเน้ๆ ย้ำๆ ถึงจะฟังชัด ถ้าแค่นี้ไม่เป็นไร
หรือถ้าเป็นจุดที่ไม่สำคัญ ก็ไม่เป็นไรอีก

แต่ถ้าเป็นจุดที่สำคัญ เช่น จับคอร์ด G พอวางมือคอร์ด G ปรากฏว่า สาย6 เสียง G เกิด Dead Note อีกแบบนี้งานเข้า

สรุปว่า dead note มักจะเกิดขึ้นในกีต้าร์หลายๆ ระดับ แต่กีต้าร์ระดับราคาสูงๆ หรือ ยี่ห้อเกรดเอ ย่อมจะเจอะน้อยกว่า
แต่ทีสำคัญที่สุดคือ ตำแหน่งไหนที่ dead note ถ้าไม่สำคัญก้ไม่ใช่สาระ แต่ถ้าเป็นตำแหน่งสำคัญ งานเข้า....ครับ

• member
อย่าว่าแต่ Veelah V1 เลยครับ Martin Taylor ก็มี แต่ไม่ใช่ทุกๆตัว มีบางตัวครับ
ถ้าเป็นนิดๆ คือต้องดีดเน้ๆ ย้ำๆ ถึงจะฟังชัด ถ้าแค่นี้ไม่เป็นไร
หรือถ้าเป็นจุดที่ไม่สำคัญ ก็ไม่เป็นไรอีก

แต่ถ้าเป็นจุดที่สำคัญ เช่น จับคอร์ด G พอวางมือคอร์ด G ปรากฏว่า สาย6 เสียง G เกิด Dead Note อีกแบบนี้งานเข้า

สรุปว่า dead note มักจะเกิดขึ้นในกีต้าร์หลายๆ ระดับ แต่กีต้าร์ระดับราคาสูงๆ หรือ ยี่ห้อเกรดเอ ย่อมจะเจอะน้อยกว่า
แต่ทีสำคัญที่สุดคือ ตำแหน่งไหนที่ dead note ถ้าไม่สำคัญก้ไม่ใช่สาระ แต่ถ้าเป็นตำแหน่งสำคัญ งานเข้า....ครับ

อันนั้นเข้าใจได้ครับว่ากีต้าร์ทุกตัวมันมีDeadnoteได้ ไม่ว่าแพงหรือถูก

ลองกลับไปดูคำถามของผมซะหน่อยว่าผมมาขอความเห็นอ่ะครับ

ครือว่าผมซื้อน้องVee มา2ตัวแล้ว มันดันเกิดจุดเดียวกันเลย :o :o
ก็เลยอยากรู้ว่าคนอื่นเคยเจอหรือเปล่า :o เจอจุดไหนบ้าง :-[ เจอบ่อยมั้ย ???
ถ้าท่านpomguitarเคยมีหรือเคยเล่นVeelah มาบ้างก็ให้ข้อมูลมาเป็นวิทยาทานหน่อยนะครับว่าเจออ่ะเปล่า ;D ;D
เพื่อจะได้เป็นข้อมูลให้คนรุ่นหลังๆจะได้เอาไปประกอบการตัดสินใจไงครับ ;D ;D
และผมก็จะได้เอาฟีดแบ็คไปประกอบในการผลิตให้โรงงานได้รับรู้บ้าง สำหรับโครงการ OM slotheadที่สมาชิกลงขันกันสร้าง

สำหรับV1D 2ตัวนี้ผมไม่ได้เลือกเองอ่ะ ตอนซื้อก็เพราะกระแสรุนแรงว่าเสียงดี หาซื้อยากเลยโทรไปจองและ ให้เขามาส่งให้
ผมก็ว่ามันก็ไม่สลักสำคัญไรหรอก กีต้าร์มันราคาไม่สูง ถ้าราคาแรงกว่านี้ผมไปเลือกเองอยู่เเล้วแน่นอน ::)
ตอนนี้ก็โดนหักคอซื้อ ไปอยู่กับเพื่อนผมหมดเเล้ว ไม่เห็นมันจะแคร์ไรเลยเพราะตีคอร์ดแล้วเสียงดีจริงๆ 8)

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
V1P ล็อตแรก ที่ผมซื้อจากลักกี้ ปราศจาก deadnote อะครับพี่บิลลี่
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
ต้องเลือกเป็นตัวๆ ไปครับ กีตาร์ระดับนี้ ส่วนใหญ่ก็จะ มีกันทุกตัว แต่ จะมีมาก หรือ น้อย ก้ว่ากันไปครับ ของผมก็มีเหมือนกัน แต่ยังพอรับได้ เพราะคิดว่า กีตาร์ราคาระดับนี้ มันต้องทำใจไว้อยู่แล้วครับ พี่บิลลี่

เสียงเด็ทโน๊ต ถ้าตั้ง แอคชั่นให่สูงขึ้น ก็พอช่วยได้ นิดเดียว( ย้ำ นะครับ ว่า นิด เดียวจริงๆ ) โอกาสแก้แบบให้หายไปเลยยาก เพราะมันเกี่ยวกับการประกอบ เรื่องกาว และ ความหนาแน่นของไม้ครับ

มันดัองเลือกเป็นตัวๆไปจริงๆ สำหรับผมถ้าไม่เดดตรง G ก็รับได้ครับ ;D ;D ;D

• member
ไม่เคยสัมผัสครับ แต่เคยฟังจากในคลิป V1D สองคลิป คนละตัวกัน เสียงห้วนสาย 6 เฟรต 5 เป็นทั้งสองคลิป

ตีคอร์ดอาจไม่สำคัญ แต่ถ้าเล่นฟิงเกอร์สไตล์เมื่อไหร่ จะได้รู้ล่ะครับว่าสำคัญมั๊ย  ;)

ถูกต้องแล้วคร้าบบบบท่านTuiHY ;D ;D ;D

• member
ผมv1dce เจอหนึ่งช่องครับสาย4บาร์3 แน่เป็นไม่มากครับ ลองเปลี่ยนขนาดสายน่าจะดีขึ้นครับ

เจออีกหนึ่งจุดแย้วววว

• member
V1P ล็อตแรก ที่ผมซื้อจากลักกี้ ปราศจาก deadnote อะครับพี่บิลลี่
ท่า่นกบเลือกเก่งจัง และเป็นพรีเซนเตอร์ตัวจริงเสียงจริงของวีระ 555