Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้ NATO มันคือไม้อะไรครับ  (อ่าน 14009 ครั้ง)

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
ไม้ NATO มันคือไม้อะไรครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 09:35:42 »
ไม้ NATO มันคือไม้อะไรครับ ถ้าจะเทียบชื่อเป็นภาษาไทย

วานผู้รู้บอกหน่อยนะครับ

หาซื้อได้ที่ไหนครับ มันเป็นไม้เนื้อแข็ง หรือ เนื้อกึ่งแข็งครับ หรือ เนื้ออ่อนครับ

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
Re: ไม้ NATO มันคือไม้อะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 09:38:12 »
อยากรู้ด้วยครับ มาปูเสื่อรอฟัง ผมก็สงสัยมานานแล้วเหมือนกัน
(บางที่เรียก eastern mahogany)

Rut_pro

• member
Re: ไม้ NATO มันคือไม้อะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 10:10:40 »
อยากรู้เหมือนกันครับ คุ้นแต่ yamaha รุ่นต่ำๆ พวก f210 310 ที่ทำจาก อินโดนีเซีย ซะส่วนใหญ่
คิดว่าไม้นี้ที่ อินโดนีเซีย น่าจะมีอยู่เยอะ ....รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบ

ตุ๊ อคูสติก.

• member
  • E - A - D - G - B - e
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 10:39:36 »
น้าจะซื้อไม้ Nato. มาทำ'ไรครับ มีอะไรเด็ดๆรึป่าว
No 1 Does It Better.

wawar

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:07:45 »
คล้ายๆ มะฮอคแหละครับ แต่ลายสวยไม่เท่ากับ แข็งน้อยกว่ากระมัง เพราะช่วงเสียงที่ได้กว้างน้อยกว่า (ลองหาดูในเว็บได้ครับ)

ผมว่าเอามาทำคอ อะสวยนะ ลายตามแนวกว้างมันไม่สวยมาก แต่ลายตามแนวยาวมันสวยดี

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:16:29 »
เป็นสายพันธุ์เดียวกันกับมะฮอกกานีครับ ขึ้นในแถบร้อนชื้นส่วนใหญ่มาจากอินโดนีเซียครับ ให้เสียงใกล้เคียงกันแต่ราคาถูกกว่า พวกกีต้าร์ ยามาฮ่า ทาคามิเน นิยมเอามาทำรุ่นล่างๆครับ ผมเคยใช้อยู่เหมือนกันไม้นาโต้ ส่วนตัวไม่ชอบครับเสียงเหมือนมาไม่เต็มบอกไม่ถูก ไปคบมะฮอกกานีแท้ๆเลยดีกว่าเยอะ ราคาไม่ทิ้งกันเท่าไรหรอกครับ
MUGEN_guitar_SHOP

nco4433

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 12:01:21 »
นั่้นสินะครับ..ไม่เคยสงสัยเลยครรับ นึกว่าเป็นหมาหอบชนีที่ยังไม่โตเต็มที่อยู่ตั้งนาน เห็นลายมันคล้ายกันนะครับ...อิอิอิอ ;D

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 13:08:53 »
มันเป็น ญาติๆ กัน กับ มะฮอกกานี ครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 20:09:50 »
รู้แค่ว่าเป็นมาฮอกทางแถบเอเชียครับ เสียงมันอั้นๆจริงๆ
FB/PickFingerstyle

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 20:55:30 »
คล้ายๆ มะฮอคแหละครับ แต่ลายสวยไม่เท่ากับ แข็งน้อยกว่ากระมัง เพราะช่วงเสียงที่ได้กว้างน้อยกว่า (ลองหาดูในเว็บได้ครับ)

ผมว่าเอามาทำคอ อะสวยนะ ลายตามแนวกว้างมันไม่สวยมาก แต่ลายตามแนวยาวมันสวยดี
ช่ายเหนว่าเปนแบบนั้นนะครับ คุณสมบัตมันค่อนข้างคล้ายเหมือนตัวทอปกับตัวรอง (มะฮอกทอป)
Norman b18/cedar

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 21:00:44 »
องค์การสนธิสัญญาป้องกันแอตแลนติกเหนือ(NATO) เป็นญาติกันนี่เอง กับ หมาหอบชะนี

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 23:13:57 »
องค์การสนธิสัญญาป้องกันแอตแลนติกเหนือ(NATO) เป็นญาติกันนี่เอง กับ หมาหอบชะนี
น้าน...มาแล้วครับ ฮิ ฮิ แย่งซีนกันชัดๆ กำลังจะ..อยู่แล้วเชียว.

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 23:24:23 »
น้าน...มาแล้วครับ ฮิ ฮิ แย่งซีนกันชัดๆ กำลังจะ..อยู่แล้วเชียว.

ขออภัยในบางลีลาครับ น้า taylor814aura

ใจตรงกัน...

ทีแรกว่าจะพาออกทะเล ไปเรื่องการ์ตูน NAruTO

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 10:08:20 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ.. เข้าใจมากขึ้นแล้วครับ

เอ๊ะ.. เหมือนคุ้น ๆ ว่า น้ามุก เคยตั้งคำถามไว้เหมือนกัน

จำ องค์การ นาโต้ได้.. 5555+

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 10:32:12 »
จนได้ครับ มุขนี้^^
Norman b18/cedar

Te amo Tori

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 16:15:49 »
แจ่มดีครับไม้นาโต้ เรียบๆดี เบสิค

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:49:51 »
มันเป็นไม้ขององค์การ นาโต้ หรือเปล่า..............อิอิ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 16:11:59 »
เป็นญาติ กับ "นาทาน" ครับ พี่เป๋า
รักเธอนะ....กีต้าร์

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 17:24:29 »
เอาข้อมูลมาสนับสนุนเพิ่มเติมครับ แต่ขี้เกียจแปล สรุปคือเป็นไม้ที่นำมาใช้แทน มะฮอกกานี ในการทำกีตาร์ บางทีเรียกว่า  "eastern mahogany" ลองอ่านดูครับ (ข้อมูลจาก http://en.wikipedia.org/wiki/Nato_wood)

Nato wood is a collective name for wood from Mora trees. The best-known species are Mora excelsa (Mora) and Mora gonggrijpii (Morabukea), with the latter contributing less (occurring in a smaller area).
The wood may vary in appearance, with reddish brown being the dominant color, but in varying shades and often with darker or lighter streaks. The wood is dense and not particularly pleasant; it is not very easy to dry or to work. However, the wood is available in large dimensions and is well above average in properties such as resistance to wear, strength and durability. It finishes well. It is used for heavy construction, industrial flooring, railroad ties, etc. Smaller billets are used to build ukuleles and acoustic and electric guitars.
Because of its availability and price, many Chinese and Korean imported guitars use nato in their inexpensive guitars. BC Rich guitars,[1] Eastwood guitars[2] and others manufacturers often refer to nato as "eastern mahogany" due to the use of the more expensive mahogany wood in higher grade instruments.

ตัวอย่าง yamaha FX370C

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 20:38:51 »
เอาข้อมูลมาสนับสนุนเพิ่มเติมครับ แต่ขี้เกียจแปล สรุปคือเป็นไม้ที่นำมาใช้แทน มะฮอกกานี ในการทำกีตาร์ บางทีเรียกว่า  "eastern mahogany" ลองอ่านดูครับ (ข้อมูลจาก http://en.wikipedia.org/wiki/Nato_wood)

Nato wood is a collective name for wood from Mora trees. The best-known species are Mora excelsa (Mora) and Mora gonggrijpii (Morabukea), with the latter contributing less (occurring in a smaller area).
The wood may vary in appearance, with reddish brown being the dominant color, but in varying shades and often with darker or lighter streaks. The wood is dense and not particularly pleasant; it is not very easy to dry or to work. However, the wood is available in large dimensions and is well above average in properties such as resistance to wear, strength and durability. It finishes well. It is used for heavy construction, industrial flooring, railroad ties, etc. Smaller billets are used to build ukuleles and acoustic and electric guitars.
Because of its availability and price, many Chinese and Korean imported guitars use nato in their inexpensive guitars. BC Rich guitars,[1] Eastwood guitars[2] and others manufacturers often refer to nato as "eastern mahogany" due to the use of the more expensive mahogany wood in higher grade instruments.

ตัวอย่าง yamaha FX370C

ตัวจริง เสียงจริง กระทิงแดง มาแล้ว

Like... ขอบคุณครับ